๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 04:21:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 89 90 91 [92] 93 94 95 ... 98
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มุมปืนอัดลมสปริง (Spring Piston Airguns)  (อ่าน 587642 ครั้ง)
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1365 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 06:56:08 PM »

ท่านใดชอบสะสม Diana ลองดูอันนี้เลยครับ Diana M 50 ครับ

http://www.gungallery.in.th/2012/index.php?topic=4655.0

waddle
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #1366 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 05:02:41 PM »

สวัสดีครับ ผมใช้Hatsan 155TH ขนาด เบอร์2 สปริงง้างล่างมา จะปรึกษาว่า
1.ศูนย์เปิด ที่ติดกับปืนค่อนข้างใหญ่ ใบศูนย์หน้าไฟเบอร์กลมใหญ่ไป ถ้าจะเปลี่ยนเป็นศูนย์ใบเหล็กของcz452(หน้า-หลัง)จะทำได้ไหม ทำที่ไหนครับ
2.ผมใช้คานเหวี่ยง. 22อยู่ จะหาซื้อกล้อง สโคปท่อตรง 1-4x 24 ท่อ 30mm ที่เล็งไว้คือ Nikula รุ่นM01 1-4x และ Konus Pro รุ่นM30 1-4xมาใช้าน  ผมจะนำสโคปแบบนี้มาใช้กับปืนลม Hatsan 155THตัวนี้ด้วย สโคปจะทนแรงรีคอยด์สปริงได้ไหมครับ
รบกวนขอความรู้ และข้อแนะนำครับ ไหว้
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1367 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 06:33:41 PM »

สวัสดีครับ ผมใช้Hatsan 155TH ขนาด เบอร์2 สปริงง้างล่างมา จะปรึกษาว่า
1.ศูนย์เปิด ที่ติดกับปืนค่อนข้างใหญ่ ใบศูนย์หน้าไฟเบอร์กลมใหญ่ไป ถ้าจะเปลี่ยนเป็นศูนย์ใบเหล็กของcz452(หน้า-หลัง)จะทำได้ไหม ทำที่ไหนครับ
2.ผมใช้คานเหวี่ยง. 22อยู่ จะหาซื้อกล้อง สโคปท่อตรง 1-4x 24 ท่อ 30mm ที่เล็งไว้คือ Nikula รุ่นM01 1-4x และ Konus Pro รุ่นM30 1-4xมาใช้าน  ผมจะนำสโคปแบบนี้มาใช้กับปืนลม Hatsan 155THตัวนี้ด้วย สโคปจะทนแรงรีคอยด์สปริงได้ไหมครับ
รบกวนขอความรู้ และข้อแนะนำครับ ไหว้

ยังไงรอผู้รู้มาขยายความให้อีกทีครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
waddle
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #1368 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 06:56:06 PM »

ยังไงรอผู้รู้มาขยายความให้อีกทีครับ

ขอบคุณครับ รบกวนขอข้อแนะนำด้วยครับ วัตถุประสงค์ที่ใช้เอาสโคปตัวนี้มาแชร์ใช้กับปืนลมฮัทซาน เพื่อไม่ต้องซื้อใหม่สิ้นเปลือง และปืนลมใช้ยิงเล่นในสวนเท่านั้นครับ
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #1369 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 09:35:18 PM »

รบกวนถามเซียนปืนสปริงหน่อยครับ พอดีพึ่งได้ hatsan 125 th .177 มา วันนี้พึ่งจะว่างแกะกล่องมาติดกล้อง  ทดสอบระยะ 10 เมตร  เพื่อตั้งกล้อง ยิงยังไงกลุ่มก็บานประมาณ 2 นิ้วครึ่ง  ถอดกล้องใช้ศูนย์เปิดก็บานเหมือนเดิม    เปลี่ยนลูกก็ไม่หาย   ยิงไปทั้งหมดร่วม 40 นัด ส่องในลำกล้องแล้วไม่พบตำหนิอะไร  น๊อตยึดพานท้ายทุกตัวแน่นสนิท  เขย่าดูไม่มีอะไรสั่นคลอนทุกอย่าแน่นสนิทปกติของปืนใหม่  ผมยังไม่อยากแกะอะไรไปมากกว่านี้  นี่เป็นปืนลมกระบอกแรก  ที่ท่านใดเคยเจอปัญหาแบบนี้ หรือพอมีวิธีแก้ไขบ้าง  ต้องตรวจเช็คเน้นตรงไหนเป็นพิเศษ ก็รบกวนหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2013, 09:38:32 PM โดย J_D » บันทึกการเข้า

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #1370 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 09:37:36 PM »

รบกวนถามเซียนปืนสปริงหน่อยครับ พอดีพึ่งได้ hatsan 125 th .177 มา วันนี้พึ่งจะว่างแกะกล่องมาติดกล้อง  ทดสอบระยะ 10 เมตร  เพื่อตั้งกล้อง ยิงยังไงกลุ่มก็บานประมาณ 2 นิ้วครึ่ง  ถอดกล้องใช้ศูนย์เปิดก็บานเหมือนเดิม    เปลี่ยนลูกก็ไม่หาย   ส่องในลำกล้องแล้วไม่พบตำหนิอะไร  น๊อตยึดพานท้ายทุกตัวแน่นสนิท  เขย่าดูไม่มีอะไรสั่นคลอนทุกอย่าแน่นสนิทปกติของปืนใหม่  ผมยังไม่อยากแกะอะไรไปมากกว่านี้  นี่เป็นปืนลมกระบอกแรก  ที่ท่านใดเคยเจอปัญหาแบบนี้ หรือพอมีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ

รอนายช่างมาตอบนะครับ คุ้นๆเหมือนว่าพี่เขาเคยใช้อยู่เหมือนกัน ครับ ไม่แน่ใจครับ

xpass
Sr. Member

คะแนน 411

« ตอบ #1371 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 08:29:09 AM »

10 เมตร เอง  มันใกล้ ไปหรือเปล่าครับ  พี่หน่อง 

J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #1372 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 08:50:34 AM »

10 เมตร เอง  มันใกล้ ไปหรือเปล่าครับ  พี่หน่อง 

ที่บ้านได้ไกลสุดแค่นี้ครับ 10-12 เมตร  อีกอย่างกลุ่มกระจายในแนวตั้งครับ

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #1373 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 09:18:46 AM »

ที่บ้านได้ไกลสุดแค่นี้ครับ 10-12 เมตร  อีกอย่างกลุ่มกระจายในแนวตั้งครับ

ลองใช้ลูกที่มีน้ำหนักประมาณ 8-10 เกรน ดูครับ จริงๆสำหรับน้ำหนักลูกกระสุนกับผลที่ได้ไม่น่าจะแตกต่างกันนะ

กลุ่มที่ระยะ 10 เมตร แต่นี่มันบานตะไทตั้ง 2.5 นิ้ว

อีกอย่างยังเป็นปืนใหม่ควรยิงให้ชินมือมากกว่านี้ครับ จับอาการพยศของปืนให้ถูกทางก่อนครับ (เพราะกลุ่มกระจายในแนวตั้ง)

จริงกลุ่มน่าจะไม่เกิน 1 นิ้วถือว่าเยอะมากแล้วที่ระยะนี้ครับ

เพราะดูสเป็คตัวนี้ระดับความเร็ว 1,200 ฟุต/วิ นาทีสำหรับเบอร์ 1 นี่แรงเอาเรื่องครับ

ยิงไปซักพักดูก่อนครับ...รอดูผลประกอบการครับ

AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #1374 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 09:20:14 AM »

ปล. อ่านโพสต์คุณ JD แล้วอยากยิงจอคอมจัง...555

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #1375 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 10:36:48 AM »

รบกวนถามเซียนปืนสปริงหน่อยครับ พอดีพึ่งได้ hatsan 125 th .177 มา วันนี้พึ่งจะว่างแกะกล่องมาติดกล้อง  ทดสอบระยะ 10 เมตร  เพื่อตั้งกล้อง ยิงยังไงกลุ่มก็บานประมาณ 2 นิ้วครึ่ง  ถอดกล้องใช้ศูนย์เปิดก็บานเหมือนเดิม    เปลี่ยนลูกก็ไม่หาย   ส่องในลำกล้องแล้วไม่พบตำหนิอะไร  น๊อตยึดพานท้ายทุกตัวแน่นสนิท  เขย่าดูไม่มีอะไรสั่นคลอนทุกอย่าแน่นสนิทปกติของปืนใหม่  ผมยังไม่อยากแกะอะไรไปมากกว่านี้  นี่เป็นปืนลมกระบอกแรก  ที่ท่านใดเคยเจอปัญหาแบบนี้ หรือพอมีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ

รอนายช่างมาตอบนะครับ คุ้นๆเหมือนว่าพี่เขาเคยใช้อยู่เหมือนกัน ครับ ไม่แน่ใจครับ

รุ่นนี้นายช่างใช้เป็นกระบอกแรก  และก็แยกชิ้นส่วนไปเรียบร้อยแล้วครับ จุดอ่อนของรุ่นนี้ อยู่ที่ก้านขึ้นลำกล้อง มันเปราะหักง่ายต้องระวังหน่อยนะครับ  แล้วไอ้แนวที่ว่ายิงแล้วบาน  แต่บานในแนวดิ่งหน้าจะเกิดจากการจับปืนยังไม่มั่นคงพอนะครับ  ต้องเข้าใจก่อนนะครัวว่า  ปืนลมสปริง มีแรงกระแทกจากการที่ลูกสูบวิ่งเข้าไปปะทะกับท้ายลำกล้อง อาจทำให้แนวลำกล้องทิ่มลงถ้าเราประคองปืนไม่มั่นคงพอ  ซึ่งมันต่างกับปืนดินขับที่เกิดจากแรงระเบิดภายใน แล้วส่งกระสุนออกไปทำให้เกิดแรงถีบให้ปืนถอยหลัง แล้วสบัดขึ้นข้างบน  ถ้าจะทดสอบให้เห็นผล ลองวางปืนพาดกับแท่นยึดปืนให้นิ่ง  แล้วยิงทดสอบ หน้าจะได้กลุ่มที่แคบลงนะครับ
หมายเหตุ.......ลำกล้องของปืนรุ่นนี้บางมากนะครับ บางพอๆกับก้านร่ม งอได้ง่าย  อย่าไปงัดแงะอะไรกับมันมากนะครับ  และขอให้สนุกกับการยิงปืนนะครับ
AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #1376 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 12:08:26 PM »

รุ่นนี้นายช่างใช้เป็นกระบอกแรก  และก็แยกชิ้นส่วนไปเรียบร้อยแล้วครับ จุดอ่อนของรุ่นนี้ อยู่ที่ก้านขึ้นลำกล้อง มันเปราะหักง่ายต้องระวังหน่อยนะครับ  แล้วไอ้แนวที่ว่ายิงแล้วบาน  แต่บานในแนวดิ่งหน้าจะเกิดจากการจับปืนยังไม่มั่นคงพอนะครับ  ต้องเข้าใจก่อนนะครัวว่า  ปืนลมสปริง มีแรงกระแทกจากการที่ลูกสูบวิ่งเข้าไปปะทะกับท้ายลำกล้อง อาจทำให้แนวลำกล้องทิ่มลงถ้าเราประคองปืนไม่มั่นคงพอ  ซึ่งมันต่างกับปืนดินขับที่เกิดจากแรงระเบิดภายใน แล้วส่งกระสุนออกไปทำให้เกิดแรงถีบให้ปืนถอยหลัง แล้วสบัดขึ้นข้างบน  ถ้าจะทดสอบให้เห็นผล ลองวางปืนพาดกับแท่นยึดปืนให้นิ่ง  แล้วยิงทดสอบ หน้าจะได้กลุ่มที่แคบลงนะครับ
หมายเหตุ.......ลำกล้องของปืนรุ่นนี้บางมากนะครับ บางพอๆกับก้านร่ม งอได้ง่าย  อย่าไปงัดแงะอะไรกับมันมากนะครับ  และขอให้สนุกกับการยิงปืนนะครับ

นานๆมาที...มีสาระเอามาฝากน้องๆ ขอบคุณครับ น้าแม๊กซ์ (ว่างๆจะไปชิมขนมหวาน)

J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #1377 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 12:29:21 PM »

รบกวนถามเซียนปืนสปริงหน่อยครับ พอดีพึ่งได้ hatsan 125 th .177 มา วันนี้พึ่งจะว่างแกะกล่องมาติดกล้อง  ทดสอบระยะ 10 เมตร  เพื่อตั้งกล้อง ยิงยังไงกลุ่มก็บานประมาณ 2 นิ้วครึ่ง  ถอดกล้องใช้ศูนย์เปิดก็บานเหมือนเดิม    เปลี่ยนลูกก็ไม่หาย   ส่องในลำกล้องแล้วไม่พบตำหนิอะไร  น๊อตยึดพานท้ายทุกตัวแน่นสนิท  เขย่าดูไม่มีอะไรสั่นคลอนทุกอย่าแน่นสนิทปกติของปืนใหม่  ผมยังไม่อยากแกะอะไรไปมากกว่านี้  นี่เป็นปืนลมกระบอกแรก  ที่ท่านใดเคยเจอปัญหาแบบนี้ หรือพอมีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ

รุ่นนี้นายช่างใช้เป็นกระบอกแรก  และก็แยกชิ้นส่วนไปเรียบร้อยแล้วครับ จุดอ่อนของรุ่นนี้ อยู่ที่ก้านขึ้นลำกล้อง มันเปราะหักง่ายต้องระวังหน่อยนะครับ  แล้วไอ้แนวที่ว่ายิงแล้วบาน  แต่บานในแนวดิ่งหน้าจะเกิดจากการจับปืนยังไม่มั่นคงพอนะครับ  ต้องเข้าใจก่อนนะครัวว่า  ปืนลมสปริง มีแรงกระแทกจากการที่ลูกสูบวิ่งเข้าไปปะทะกับท้ายลำกล้อง อาจทำให้แนวลำกล้องทิ่มลงถ้าเราประคองปืนไม่มั่นคงพอ  ซึ่งมันต่างกับปืนดินขับที่เกิดจากแรงระเบิดภายใน แล้วส่งกระสุนออกไปทำให้เกิดแรงถีบให้ปืนถอยหลัง แล้วสบัดขึ้นข้างบน  ถ้าจะทดสอบให้เห็นผล ลองวางปืนพาดกับแท่นยึดปืนให้นิ่ง  แล้วยิงทดสอบ หน้าจะได้กลุ่มที่แคบลงนะครับ
หมายเหตุ.......ลำกล้องของปืนรุ่นนี้บางมากนะครับ บางพอๆกับก้านร่ม งอได้ง่าย  อย่าไปงัดแงะอะไรกับมันมากนะครับ  และขอให้สนุกกับการยิงปืนนะครับ

รูปครับ ขออภัยมาช้าไปนิด ที่เห็นเป็นแนวตั้งนะครับถ่ายกลับหัวไปนิดครับ
3 นัดศูนย์เปิด
5 นัดกล้องเล็ง  
ทั้งหมดยิงพาดถุงทรายครับ  ลูกที่ใช้หนักประมาณ 9.7 g กับ rws 8 g  ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวจะไปลองใหม่

* 137930900962518963965.jpg (63.22 KB, 1280x960 - ดู 952 ครั้ง.)

* 13793090066611913691550.jpg (65.33 KB, 1280x960 - ดู 926 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2013, 12:33:00 PM โดย J_D » บันทึกการเข้า

taupradist
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #1378 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 02:25:10 PM »

ช่วยมาดันกระทู้ครับ ไหนๆ ก็เพิ่งได้ปืนลมสปริงกระบอกใหม่กับเขาเหมือนกัน
ตัว Hatsan นี่ความแรงน่ะจะอยู่ในพวกแม็กนั่ม ซึ่งปืนลมสปริงเป็นปืนที่ขึ้นชื่อเรื่อง "Hold sensitive" ยิงแรงแต่ปืนเบายิ่งมีผลมาก
ในเว็ปเมืองนอกมีกระทู้ถามอยู่เยอะก็คือพวกมือไรเฟิล ลูกซองมือเก๋า พอมาจับปืนลมสปริงจะขายปืนทิ้งเยอะมาก ว่าตูระดับนักล่าถ้วยมาก็หลายสนามถ้าตูจับปืนไหนยิงแล้วไม่แม่นแสดงว่าปืนนั่นละ เฮงซวย ยี๊
แต่ในปืนลมสปริงนั้นไอ้แรงสะบัดที่เกิดขึ้นกลับต้องจัดการกับมันแบบที่ไม่ค่อยจะเป็นที่สมเหตุผลคือต้องจับยิงแบบนุ่มนวลมือที่คอนด้ามปืนจับพอประคองปืนกับลั่นไกได้ พานท้ายแค่แตะๆ กับแก้มและร่องไหล่ส่วนมือที่จับที่ส่วนหน้าแต่ประคองเหมือนขาตั้งปืนไม่ต้องไปจับแน่นหรือดึงเข้าร่องไหล่เพื่อที่จะซับแรงรีคอยด์อย่างพวกปืนดินขับ
สาเหตุคือ ฝรั่งมันบอกว่าการจับปืนแบบเบามือนั้นเพื่อให้ร่างกายกระทำต่อปืนขณะที่ลูกกระสุนยังไม่พ้นลำกล้อง เหมือนเดิมหรือใกล้เคียงเดิมทุกครั้ง ถ้าเราออกแรงฝืนเราจะไม่มีทางออกแรงกระทำต่อปืนเหมือนกันได้ทุกๆ นัด ฉะนั้นปล่อยให้มันดีดดิ้น แล้วจะได้กลุ่มที่พอจะจัดศูนย์ได้เอง (แต่ต้องมั่นคงพอที่จะถือด้วยนะครับไม่ใช่ยิงเปรี้ยง ปืนหล่น อ๋อย)
นี่ก็คือศาสตร์และศิลป์ของปืนลมสปริง ยิงเยอะๆ แล้วเราก็จะรู้ว่าต้องจับถือแน่น ลักษณะแบบใด ที่สำคัญคือพยายามทำให้เหมือนเดิมทุกครั้ง
ลองหาเพิ่มเติมในอากู๋ดูก็ได้ครับพิมพ์คำว่า "Artillery hold" (จับถือปืนใหญ่ Huh Huh)
loveice56
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #1379 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 02:31:53 PM »

+1 ความรู้ครับท่าน เยี่ยม
หน้า: 1 ... 89 90 91 [92] 93 94 95 ... 98
  พิมพ์