คีโมกับมะเร็งและการดำรงชีวิต ( ดีมาก ๆ)

<< < (2/5) > >>

korpat:
ขอบคุณมากครับ

engagement_รักในหลวง:
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะครับ และขออนุญาตนำไปเผยแพร่นะครับ( fw )

+1 ท่านนะครับ

ran4u:
สาเหตุหลักของการเกิดมะเร็ง

โรคมะเร็งนั้นเป็นโรคอันดับหนึ่งที่พรากผู้คนที่เรารักไปอย่างน่าเหลือเชื่อ ส่วนหนึ่งที่มันน่ากลัวคือมันรักษาไม่ได้ หากเป็นแล้วก็เหมือนกับนับเวลาถอยหลังรอวันตายเท่านั้นเอง ดังนั้นการรักษาตัว รักษาสุขภาพให้ดีเพื่อป้องกันไม่ให้โรคมะเร็งเกิดกับตัวเองนั้นถือเป็นสิ่งสำคัญมาก ซึ่งมีหลายอย่างที่จะป้องกันการเกิดโรคนี้ไม่ว่าจะเป็นการออกกำลังกายก็ดี รับประทานอาหารที่มีประโยชน์ รสไม่จัดก็ดี หรือห่างไกลจากบุหรี่และสุราก็เป็นสิ่งหนึ่งที่จะช่วยให้ท่านปลอดภัยจากโรคมะเร็ง

ซึ่งสาเหตุการเกิดมะเร็งตามส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้มีการวิจัยสาเหตุสำคัญ ๆ ออกมาเป็นข้อดังนี้

ปอด – สูบบุหรี่
เต้านม – กรรมพันธุ์ , ได้รับไขมันอิ่มตัวมากเกิน , ดื่มสุรา
กระเพาะอาหาร – รับประทานอาหารที่มีรสจัด โดยเฉพาะรสเค็ม
ตับ – ไวรัสตับอักเสบบี , ดื่มสุรา , อาหารปนเปื้อนอะฟลาท็อกซิน
มะเร็งปากและช่องคอ – สูบบุหรี่ , เคี้ยวหมาก , อาหารรสจัด , ดื่มสุรา

Jedth:
ขอบคุณมากครับ
+1 (186) และ +1 ให้ทุกท่านครับ  ::014::

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ:
+1ครับดีมากๆๆเลยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว