๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 01:28:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้พญางิ้วดำ ชื่อเดิมคืออะไรครับ ?  (อ่าน 77604 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 02:01:03 AM »

จำได้ว่า10ปีที่แล้ว ผมไม่เคยได้ยินชื่อ"ไม้พญางิ้วดำ หรือ ต้นพญางิ้วดำ"มาก่อนเลย

แล้วจู่ๆมันก็บูมขึ้นมาดื้อๆ ใครจะทำด้ามปืน , ฝักดาบ , กรงนก , เครื่องดนตรีไทย กระทั่งสารพัดวัตถุมงคล(แน่หรือ?)หากได้ทำจากไม้พญางิ้วดำ ก็นับว่ายอด......

ผมเชื่อว่ามันไม่ใช่ไม้พันธุ์ใหม่ที่อยู่ๆก็ผุดขึ้นมายืนต้นได้ใน2-3วัน น่าจะเป็นการตลาดที่เอาพันธุ์ไม้ดั้งเดิมมาเปลี่ยนชื่อให้ดูขลัง , แต่งตำนานให้มันนิด , ไส่ใข่ให้มันหน่อย .... แล้วมันก็ได้ผล

สารภาพว่าด้ามปืนไม้พญางิ้วดำ ผมก็มีกับเค้าด้วย(ชอบมากเสียด้วย) แถมทะลึ่งนัดสั่งทำไว้อีกเป็นโหล

แต่ก็ยังคงสงสัยครับ ว่าชื่อเดิมที่ไม่อิงการตลาด , ชื่อที่มันเป็นมาหลายร้อยปีจนถึงก่อน10ปีที่แล้ว......มันชื่ออะไร ?

ก่อนที่ท่านจะถูกอุปโลกน์มาเป็นพระยา ท่านชื่อนายอะไร  คิก คิก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 03:00:53 AM »

สมัยก่อนจะนิยมเอามาแกะทำพระ  นางพญางิ้วดำ  แต่ไม้ที่ใช้คงไม่ใช่งิ้วดำจริงๆ
บอกตรงๆว่ายังไม่เคยเห็นไม้พญางิ้วดำของจริงเลย  มีแต่เรื่องเล่าต่อๆกันมาอีกที
นัยว่าเป็นไม้มงคลมีเทพยดารักษาอยู่   นำมาทำด้ามีด ฝักมีด ลูกประคำ แกะเป็นพระ ฯ และจะศักดิ์สิทธิ์เพิ่มขึ้น
ท่านมีความรู้เรื่องนี้ช่วยมาแถลงไข จะเป้นพระคุณยิ่ง ( เฮียกล็อกแกล็ก  เชิญหน่อยครับ)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 03:15:24 AM »

ปัญหาก็คือ  จะมีสักกี่คนสมัยนี้ที่รู้ว่า  ไม้งิ้วดำจริงๆ เป็นอย่างไร ดูยังไง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 03:26:16 AM »

ตลกดีครับ...

ผมลองใช้อาจารย์กู้...

หาได้มา 25 หน้า...

ปรากฏว่าที่เข้าท่าที่สุดดันลิ้งค์เข้าไปอ่านไม่ได้...

ตลกเพราะว่าเป็นกระทู้ที่วรุตม์(สมาชิกเวปเรา)ตอบไว้ในเทรคกิ้งไทย ห้องคนมีคม...

ที่เข้าท่ารองลงมาอยู่ที่นี่ครับ...

http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=1002.0

ตลกดีไหมครับ...คิก คิก
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 03:44:04 AM »

พี่รุตทำให้ผมต้องลุกมาเปิดคอมพ์อีกรอบ  Wink

ก่อนปิดคอมพ์ผมหาจนเจออันนี้ครับ

http://www.pantown.com/board.php?id=43825&area=3&name=board1&topic=94&action=view

งานค้นคว้าเล็กๆ เรื่องไม้สกุลมะเกลือครับ (มะเกลือ, ดำดง, พญางิ้วดำ)

สืบเนื่องจากความสนใจเรื่องของขลุ่ยพามาให้ค้นคว้าต่อในเรื่องของไม้ที่ใช้ทำเครื่องดนตรี (แน่นนอนโดยเฉพาะขลุ่ย) และเมื่อมาได้ปรารภเรื่องของชื่อพันธุ์ไม้ของไทยและการทำอนุกรมวิธานพันธุ์ไม้กับพี่ Utramanฯ (เจ้าบ้าน) ซึ่งพบว่าไม้บางชนิดที่ใช้ทำเครื่องดนตรีไทยนั้นก็ยังเป็นที่ถกเถียงกันในเรื่องการจำแนกสปีชี่เพื่อให้เกิดการอ้างอิงได้ในเชิงวิทยาศาสตร์ เป็นเพียงแค่การร่ำลือในเชิงคุณวิเศษต่างๆ การให้คุณค่าในเรื่องความหายาก ประเภทแทบจะร่วงมาจากฟ้า ชะลอมาจากป่าลับแลอาถรรพ์โบราณอะไรประเภทนั้น หรือเป็นการพูดโดย "ผู้รู้" เพียงคนใดคนหนึ่งแต่ผู้ไม่รู้อีกจำนานมากไม่มีหนทางที่จะพิสูจน์ขอเท็จจริงหรือถกเถียง (คือเสี่ยงกับการถูกหลอก) อย่างเช่น เรื่องของไม้พญางิ้วดำ เป็นต้น อย่างไรก็ดี เมื่อคำนึงถึงมูลเหตุว่าทำไมจึงมีองค์ความรู้เรื่องนี้ในประเทศไทยน้อยมาก ทั้งๆที่ในต่างประเทศมีการบริหารจัดการการใช้ไม้สวยงาม ไม้พิเศษ หรือ exotic wood เป็นอย่างดี โดยเฉพาะในอุตสาหกรรมการทำเครื่องดนตรีต่างๆ ก็พบว่าเพราะในประเทศไทยนั้น การใช้ไม้เหล่านี้หมิ่นแหม่ต่อการกระทำที่ผิดกฏหมาย แม้จะเป็นการนำเข้าจากประเทศเพื่อนบ้านก็ตาม จึงไม่ใคร่จะมีใครให้ความสำคัญในการศึกษาเชิงวิชาการมากนัก ผมเชื่อว่าเครื่องดนตรีไทยอันทรงคุณค่าที่อยู่ในมือของหลายๆท่าน ก็ผลิตมาจากวัตถุดิบที่ผิดกฏหมาย ซึ่งที่สุดแล้วแนวทางของคำว่าอนุรักษ์คืออะไร ในเมื่อเราพบทิศทางที่สวนกัน ระหว่างการอนุรักษ์ป่าไม้ กับการอนุรักษ์คุณค่าของเครื่องดนตรีไทย

ผมเลยหานั่งหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตมาเล็กน้อยเป็นการเริ่มต้นค้นคว้าเล็กๆ เกี่ยวกับเรื่องนี้ และขอเนื้อที่เล็กน้อยในบ้านแห่งนี้เป็นที่บันทึกข้อมูล เพื่อเป็นการรักษา แลกเปลี่ยน และส่งต่อไปยังเพื่อนๆที่สนใจได้ต่อยอดการค้นคว้าต่อไปครับ (อยากทำแบบ Group research)

ผมเริ่มจากไม้เจ้าปัญหากลุ่มแรกคือไม้ในสกุลมะเกลือ (Diospyros) เพราะจะข้อมูลหนึ่งในกระทู้เก่าๆ (ของ Pantown บ้านไหนก็ไม่รู้ที่ยืนต้นตายพรายต่อยอดไม่ได้) มีท่านหนึ่งกล่าวว่า ไม้พญางิ้วดำอยู่ในวงศ์มะเกลือโดยมีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า Diospyros embryopteris
http://www.pantown.com/board.php?id=11604&area=1&name=board1&topic=990&action=view

ซึ่งก็ยังไม่ใช่ข้อสรุปว่า Diospyros embryopteris คือต้นอะไรสักอย่างที่ให้ไม้พญางิ้วดำจริง แต่มันก็ตรงกับสมมุติฐานอย่างหนึ่งที่ผมเชื่อก็คือพญางิ้วดำมาจากต้นไม้ชนิดหนึ่งในวงศ์มะเกลือนี้แหละ
เรื่องของไม้วงศ์มะเกลือ - สกุลมะเกลือ ถ้าเป็นวงศ์ (Family) ก็อยู่ในวงศ์ EBENACEAE
http://www.dnp.go.th/Pattani_botany/พันธุ์ไม้/คำอธิบายวงศ์ไม้ป่าพรุ/วงศ์มะเกลือ/วงศ์มะเกลือ.htm

EBENACEAE ในเมืองไทยพบเพียงหนึ่งสกุล (Genus) ก็คือ Diospyros มีอยู่เว็บหนึ่งกล่าวว่า Diospyros embryopteris ในเมื่องไทยคือต้นมะพลับ ส่วนมะริดคือ Diospyros discolor
http://pioneer.netserv.chula.ac.th/~ppasuk/kckp/flora.htm

แต่อีกหลายที่ก็บอกว่ามะพลับคือ Diospyros areolata King & Gamble ส่วนอีกชนิดชื่อว่ามะพลับไทยคือ Diospyros malabarica (Desr.) Kostel. var. siamensis (Hochr.) Phengklai
http://www.wattiabsilaram.net/upload/showthread.php?t=983
http://agkc.lib.ku.ac.th/plantlib/plantinfo.php?code=166
http://www.agkc.lib.ku.ac.th/plantlib/plantinfo.php?code=153

ทีนี้พอมาค้นเรื่อง Diospyros ใน Wikipedia เขาก็บอกว่า ".. Diospyros malabarica (Desr.) Kostel. – Black-and-white Ebony, Pale Moon Ebony, Gaub Tree (= D. embryopteris, D. peregrina[verification needed>) .." อันนี้ไม่เข้าใจว่ามันมีชื่อวิทยาศาสตร์สองชื่อเลยหรือว่ายังไง คือเหมือนจะบอกว่า Diospyros malabarica (Desr.) Kostel ก็คือ Diospyros embryopteris (ที่เชื่อว่าเป็นพญางิ้วดำ)
http://en.wikipedia.org/wiki/Diospyros

ทีนี้ลองมาดูชื่อไม้สกุลมะเกลืออื่นๆที่พบในเมืองไทยกันครับ มีชื่อของเจ้าดำดงด้วย
http://www.dnp.go.t
โดย: [0 3] ( IP )
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 03:52:44 AM »

อ่านตามลิงค์ของเขายังไม่หมด แต่เริ่มเชื่อในใจว่ามันอยู่ในวงศ์ไม้มะเกลือ อาจต่างแค่ถิ่นกำเนิด/ท้องถิ่นที่ไม้โตขึ้นมา

ไม้งิ้วดำที่เค้าเรียกดำดง จะมีกลิ่นเหม็น....ไม่เป็นที่สนใจกันมากนัก , ส่วนที่ยอมรับกันว่าดีและเรียกพญางิ้วดำ เนื้อไม้จะกลิ่นนวลๆ-ถึงไม่มีกลิ่น

สาเหตุหนึ่งที่เอียงมาเชื่อทางนี้ เพราะผมสงสัยตั้งแต่เมื่อวานซืนตอนโทรหาช่างที่ทำประกับฯ(เจ้าเดียวกับพี่หมอ)เลยถามแกมชวนคุย เค้าก็ตอบมาทำนองนี้แหละ ว่ามันคือไม้มะเกลือ แล้วแต่ว่าสั่งล๊อตไหนจะมีที่เข้าข่ายของพญางิ้วดำแซมๆมาก็แยกไว้เผื่อลูกค้าระบุ

ทางใต้ก็ชอบเอามาทำกรงนกเขากัน ราคาขายไม่ได้แพงกระไรนัก แสดงว่าไม่ใช่ของที่หาได้ยากสาหัสอะไรในท้องถิ่น

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาค้นต่อครับ  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2009, 04:00:32 AM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 03:55:03 AM »

ประกับของผมไม่ใช่พญางิ้วดำ แต่เป็นไม้มะเกลือ สีดำสนิท ดำจริงๆครับ ขูดดูจะเห็นว่ามันดำเป็นมันเลย
ไม่รู้ใช่แบบเดียวกันหรือเปล่าครับ ซื้อจากแผงลอยหน้า ดิ โอลด์ สยาม เจ้าของร้านยืนยันว่าเป็นไม้มะเกลือ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 03:56:12 AM »

อีกรายที่ฮา คือคนที่บอกว่า มันคือไม้มะเกลือที่โดนไฟป่าจนคายยางออกมา โดนหลายๆครั้งแก่นไม้ก็อมยางจนดำ

ตอบโจทย์ได้ทั้งในแง่สกุลไม้  และแง่ของความเป็นวัสดุหายากจนต้องยกย่องให้วิเศษ  คิก คิก
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 03:58:18 AM »

คู่ที่ผมเพิ่งได้ ก็ดำสนิทเหมือนของพี่Theruk เลยครับ ดมดูก็เป็นกลิ่นไม้ธรรมดา เคาะโป๊กๆเล่น....ท่าทางจะแข็งน้องๆหินเลย  เยี่ยม
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 05:10:31 AM »

ไม้สกุลนี้บ้านเรามีตั้งหกเจ็ดสิบชนิดครับ ตั้งแต่ตะโก มะเกลือ พลับ ลูกจัน ฯลฯ (อาจารย์จำลอง เพ็งคล้าย เป็นผู้รวบรวม) ต่างกันนิดๆหน่อยๆ ยิ่งชื่อแล้วไม่ต้องพูดถึงชนิดเดียวกันแค่ต่างหมู่บ้านต่างอำเภอกันก็เรียกชื่อต่างกันแล้วครับ ไม้กลุ่มนี้แก่นไม้จะเป็นสีดำเกือบทั้งนั้น ส่วนไม้ในวงศ์งิ้ว(BOMBACACEAE) นั้นเป็นไม้เนื้ออ่อนทุกสกุลครับ ไม้ว่าจะเป็นงิ้ว ง้าว ทุเรียน ฯลฯ
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 06:48:23 AM »

สมัยก่อนจะนิยมเอามาแกะทำพระ  นางพญางิ้วดำ  แต่ไม้ที่ใช้คงไม่ใช่งิ้วดำจริงๆ
บอกตรงๆว่ายังไม่เคยเห็นไม้พญางิ้วดำของจริงเลย  มีแต่เรื่องเล่าต่อๆกันมาอีกที
นัยว่าเป็นไม้มงคลมีเทพยดารักษาอยู่   นำมาทำด้ามีด ฝักมีด ลูกประคำ แกะเป็นพระ ฯ และจะศักดิ์สิทธิ์เพิ่มขึ้น
ท่านมีความรู้เรื่องนี้ช่วยมาแถลงไข จะเป้นพระคุณยิ่ง ( เฮียกล็อกแกล็ก  เชิญหน่อยครับ)
พี่เจษเชิญ ผมก็ต้องมา Cheesy

ในส่วนของพันธุ์ไม้นั้น ผมไม่มีความรู้ในเรื่องนี้ครับ  แต่งานที่คุณขวัญเอาตัวอย่างไปให้เพื่อนสมาชิกดูกันนั้น ในส่วนของไม้นี้กระแสดีครับ คุณขวัญยังรับปากว่าจะทำเป็นประกับด้ามปืนเผื่อผมคู่หนึ่ง (ถือโอกาสทวงซะเลย Cheesy )

5 ปีผ่านไป ไวเหมือนโกหก Smiley

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 07:43:47 AM »

ไม้พฝยางิ้วดำ... ผมก็มีอยู่ชิ้นหนึ่งครับ... เอามาทำเป็นป้ายชื่อสำหรับชุดลูกเสือครับ... แปลกดีไม่ค่อยมีใครเหมือน... Grin Grin Grin

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 08:09:21 AM »

ประกับของผมไม่ใช่พญางิ้วดำ แต่เป็นไม้มะเกลือ สีดำสนิท ดำจริงๆครับ ขูดดูจะเห็นว่ามันดำเป็นมันเลย
ไม่รู้ใช่แบบเดียวกันหรือเปล่าครับ ซื้อจากแผงลอยหน้า ดิ โอลด์ สยาม เจ้าของร้านยืนยันว่าเป็นไม้มะเกลือ

ผมตั้งความหวังไว้ว่าจะเอาไม้มะเกลือมาทำกล่องปืนครับ ( หลายปีแล้วยังไม่ได้ทำสักที  )

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 09:00:17 AM »

เมื่อซัก30กว่าปีก่อน   พระนางพญางิ้วดำวัดใหม่บ้านดอนโคราชดังมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2009, 09:03:58 AM โดย lek » บันทึกการเข้า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 10:32:22 AM »

พี่เจษเชิญ ผมก็ต้องมา Cheesy

ในส่วนของพันธุ์ไม้นั้น ผมไม่มีความรู้ในเรื่องนี้ครับ  แต่งานที่คุณขวัญเอาตัวอย่างไปให้เพื่อนสมาชิกดูกันนั้น ในส่วนของไม้นี้กระแสดีครับ คุณขวัญยังรับปากว่าจะทำเป็นประกับด้ามปืนเผื่อผมคู่หนึ่ง (ถือโอกาสทวงซะเลย Cheesy )

5 ปีผ่านไป ไวเหมือนโกหก Smiley
มาแล้วๆๆ อิอิ  ขอบคุณที่บอกชื่อคุณขวัญ  ผมลืมชื่อแกไป  แกให้ประกับปืนไม่งิ้วดำมาคู่นึงก็หลายปีแล้ว
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์