๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 11:59:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้พญางิ้วดำ ชื่อเดิมคืออะไรครับ ?  (อ่าน 77652 ครั้ง)
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 06:37:09 PM »

น่าสนใจมากครับพี่ๆ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 07:23:10 PM »

ผมก็ได้ยินชื่อนี้มากว่าสามสิบปีแล้ว

เมื่อก่อน   วัดใหม่บ้านดอน  ถึงก่อนนครราชสีมา  ๑๐   กว่าโล

ถ้ามาจาก  กทม.   อยู่แถว ตาลเดี่ยวตาลคู่  ทำนางพญางิ้วดำออกมา

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 11:58:17 AM »

ไม้สาวดำหรือไม้ขาวดำ เป็นพืชประจำถิ่นใต้ครับ ไม่ได้มีทั่วประเทศเลยหาจากพจนานุกรมอาจไม่เจอ (พจนานุกรมไม่ได้มีทุกคำ) แต่ กรมป่าไม้มีบันทึกชื่อไม้ชนิดนี้ เพราะอยู่ในการดูแลของกรมป่าไม้ครับ  เป็นไม้หวงห้ามตามพระราชกฤษฎีกา
ขอบคุณครับท่านปืนกลมือ นอกจากไม่พบใน พนก.ที่มีติดบ้านทุกเล่ม(ฉ.ราชบัณฑิต 2542,ฉ.ภาษาถิ่นใต้ 2524-ส.ทักษิณคดีศึกษา ,ฉ.ภาษาถิ่นใต้ 2550-ม.ราภัฏนครศรีธรรมราช,ฉ.มติชน 2547,ของ อ.เสถียรพงษ์ วรรณปก-อ.ดำเนิน การเด่น) แล้ว ค้นจากสารานุกรมวัฒนธรรมภาคใต้ 2529-ส.ทักษิณคดีศึกษา ก็ไม่พบเหมือนกัน..(โฮ..โฮ..) กรงนกหัวจุกทำจากไม้สาวดำมีแทบทุกสี่แยก(สนามประลองนก) ประกับด้ามปืนของเพื่อนสมาชิกในบอร์ดนี้ก็มีไม้สาวดำหลายด้าม ไม่หลงหูหลงตานักวิชาการไปได้อย่างไร

ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ หลงหูหลงตากันไปได้  หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 05:21:23 PM »

ไม้พญางิ้วดำ ชื่อเดิมคืออะไรครับ ?
บ้านผมทางเหนือ เรียก ไม้เกร็ดเขา ครับ  เนื้อไม้แกร่ง น้ำหนักมากเมื่อเทียบกับไม้ปริมาตรเท่ากัน และที่สำคัญมีกลิ่นเหมือนเขาสัตว์ ถึงได้เรียก ไม้เกล็ดเขา
ปล.เคยดมอยู่ทีหนึ่งตอนเอามาทำด้ามมีดขว้าง กลิ่นเหมือน เขาควายตากแห้ง ยังไงยังงั้น ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
พยัคฆ์เมฆ
ไม่เหนียวอย่า...ขอร้อง !
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 02:39:33 PM »

ที่บ้านมีอยู่เหมือนกันครับ เมื่อปีก่อนไปดำลอบหาปลา
ไปพบเข้าโดยบังเอิญ นอนนิ่งแช่น้ำมานมนานไม่ทราบ
เมื่อใดใครเป็นเจ้าของ ไม่รู้ว่าเป็นไม้อะไรพอเอาขึ้นมาเห็น
เป็นไม้ดำๆ เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 6-8 นิ้ว ยาว 5 ม.
ได้ก็เลยแบกใส่เรือเอากลับบ้าน ตอนแบกแปลกใจอย่างนึง
ว่าไอ้ไม้ท่อนแค่นี้ ทำไมมันหนักมากผิดปกติจริงๆ ตอนนั้น
คิดในใจว่านี่มันไม้มะเกลือหรือเปล่า แต่พอถึงบ้านมีพวกที่
ชำนาญป่าบอก เฮ้ย ! นั่นมัน " พญางิ้วดำ " นี่ เท็จจริง
ประการใด ไว้จะถ่ายรูปมาให้ช่วยวิจารณ์ครับ ลองเอามีด
อีโต้ฟันดู พบว่าเนื้อไม้มีความแข็งมาก เนื่องจากมีแต่แก่น
ล้วนๆ สีไม้ดำสนิทจากข้างใน

ลูกตี๋ใหญ่  ดำเนินฯ
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:21:07 PM »

ผมมีชิ้นหนึ่งครับ ได้มาจากลูกศิษย์หลวงปู่สรวง แถบเทือกเขาพนมดงรัก เท่าที่ดูมันเบาไม่หนักครับมองดูเหมือนจะเหมือนไม้เนื้ออ่อนจำพวกกะถิน , จามจุรี อะไรทำนองนี้แต่มีสีดำและผิวแข็ง  แถมได้ไม้อีกชนิดหนึ่งมา มีกลิ่นเหมือนขี้แห้งยังไงยังงั้นครับ เขาบอกว่าเป็นเครื่องรางกันผียามเข้าป่าดง  พ่อตาผมเคยเป็น ตชด. อยู่แถวเขาพระวิหารเมื่อสัก50ปีที่แล้ว บอกว่าต้นนี้มีจริงในสมัยก่อน เป็นต้นไม้ขนาดใหญ่ ตอนกลางวันจะมีแมลงวันเข้าไปตอมเต็มต้นยังกับรังผึ้งเลย ไม่ทราบว่ามีใครเคยได้ยินแบบนี้หรือเปล่า

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
U-THAIPOOL
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

เมื่อศัตรูคาดไม่ถึง โอกาสก็เป็นของเรา

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 10:04:57 PM »

สมัยก่อนจะนิยมเอามาแกะทำพระ  นางพญางิ้วดำ  แต่ไม้ที่ใช้คงไม่ใช่งิ้วดำจริงๆ
บอกตรงๆว่ายังไม่เคยเห็นไม้พญางิ้วดำของจริงเลย  มีแต่เรื่องเล่าต่อๆกันมาอีกที
นัยว่าเป็นไม้มงคลมีเทพยดารักษาอยู่   นำมาทำด้ามีด ฝักมีด ลูกประคำ แกะเป็นพระ ฯ และจะศักดิ์สิทธิ์เพิ่มขึ้น
ท่านมีความรู้เรื่องนี้ช่วยมาแถลงไข จะเป้นพระคุณยิ่ง ( เฮียกล็อกแกล็ก  เชิญหน่อยครับ)
พี่เจษเชิญ ผมก็ต้องมา Cheesy

ในส่วนของพันธุ์ไม้นั้น ผมไม่มีความรู้ในเรื่องนี้ครับ  แต่งานที่คุณขวัญเอาตัวอย่างไปให้เพื่อนสมาชิกดูกันนั้น ในส่วนของไม้นี้กระแสดีครับ คุณขวัญยังรับปากว่าจะทำเป็นประกับด้ามปืนเผื่อผมคู่หนึ่ง (ถือโอกาสทวงซะเลย Cheesy )

5 ปีผ่านไป ไวเหมือนโกหก Smiley

ไม่ได้ลื่มครับพี่ แต่พอช่างทำออกมาแล้วใช้ได้แค่ สามชุดครับและที่รับปากพี่ไว้ก็ไม่ค่อยมีเวลา ผ่านมา 5 ปี ลูกชายคนโตก็ 5 ขวบกว่าคน เล็กก็ 9 เดือน เลยค่อนข้างวุ่นวาย ไม่เชื่อถาม  นายโป่งจิงฮง หมูรมควัน กะทะพายุ ดูสิครับ
คิดว่ามีเวลาจะออกหาของมาทำให้อยู่เหมื่อนกัน เดือนผมว่าจะขึ้นงานสระว่ายน้ำที่หลวงพระบาง แล้วจะพยายามหามาให้ได้ตามสัญญาครับ

Uploaded with ImageShack.us
U-THAIPOOL
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

เมื่อศัตรูคาดไม่ถึง โอกาสก็เป็นของเรา

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 10:17:05 PM »

สมัยก่อนจะนิยมเอามาแกะทำพระ  นางพญางิ้วดำ  แต่ไม้ที่ใช้คงไม่ใช่งิ้วดำจริงๆ
บอกตรงๆว่ายังไม่เคยเห็นไม้พญางิ้วดำของจริงเลย  มีแต่เรื่องเล่าต่อๆกันมาอีกที
นัยว่าเป็นไม้มงคลมีเทพยดารักษาอยู่   นำมาทำด้ามีด ฝักมีด ลูกประคำ แกะเป็นพระ ฯ และจะศักดิ์สิทธิ์เพิ่มขึ้น
ท่านมีความรู้เรื่องนี้ช่วยมาแถลงไข จะเป้นพระคุณยิ่ง ( เฮียกล็อกแกล็ก  เชิญหน่อยครับ)

ในส่วนของพันธุ์ไม้นั้น ผมไม่มีความรู้ในเรื่องนี้ครับ  แต่งานที่คุณขวัญเอาตัวอย่างไปให้เพื่อนสมาชิกดูกันนั้น ในส่วนของไม้นี้กระแสดีครับ คุณขวัญยังรับปากว่าจะทำเป็นประกับด้ามปืนเผื่อผมคู่หนึ่ง (ถือโอกาสทวงซะเลย Cheesy )

5 ปีผ่านไป ไวเหมือนโกหก Smiley
มาแล้วๆๆ อิอิ  ขอบคุณที่บอกชื่อคุณขวัญ  ผมลืมชื่อแกไป  แกให้ประกับปืนไม่งิ้วดำมาคู่นึงก็หลายปีแล้ว

ไหว้สวัสดีครับ พี่ ดีใจจังยังจำ หลงรัก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินได้

Uploaded with ImageShack.us
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 02:10:06 AM »

คู่ซ้ายมือใช้มาประมาณ 6 เดือนเลยขึ้นเงา คู่ขวามือ พึ่งซื้อมาไม่ถึง 2 อาทิตย์ สีเลยออกดำด้านๆ
       เห็นเพื่อนๆบอกว่าไม้ชนิดนี้จะมีน้ำหนักกว่าไม้ชนิดอื่น ผมลองถอดมาเทียบน้ำหนักด้วยการถือ(ไม่มีเครื่องชั่ง) ไม้มะเกลือ
ที่ความแบนบางเท่ากับไม้มะค่า ไม้มะเกลือหนักกว่าแบบรู้สึกได้เลยครับ
       ประกับไม้ทั้ง 2 คู่นี้ไม่ได้ลงแลกเกอร์ ด้ามแดงที่เห็นเงา เป็นเงาธรรมชาติ เกิดจากการใช้งานจริง ส่วนสีดำตอนนี้ติดปืนตลอด
คาดว่าอีกไม่นาน จะดำเงาสวยกว่านี้ครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 05:54:15 AM »

ประกับด้าม ลายข้าวหลามตัดสวยดูดี ครับ คุณ Theruk.. ผมก็ซื้อไว้หลาย   

แต่ติที่บางอันทำออกมาหนาเกินไป.. และก็ไม่ได้หลบมุมปลายด้ามให้   Grin

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 06:37:29 AM »

ไม่ได้ลื่มครับพี่ แต่พอช่างทำออกมาแล้วใช้ได้แค่ สามชุดครับและที่รับปากพี่ไว้ก็ไม่ค่อยมีเวลา ผ่านมา 5 ปี ลูกชายคนโตก็ 5 ขวบกว่าคน เล็กก็ 9 เดือน เลยค่อนข้างวุ่นวาย ไม่เชื่อถาม  นายโป่งจิงฮง หมูรมควัน กะทะพายุ ดูสิครับ
คิดว่ามีเวลาจะออกหาของมาทำให้อยู่เหมื่อนกัน เดือนผมว่าจะขึ้นงานสระว่ายน้ำที่หลวงพระบาง แล้วจะพยายามหามาให้ได้ตามสัญญาครับ
ยินดีกับสมาชิกใหม่ของครอบครัวนะครับ Cheesy

ขอบคุณเรื่องประกับไม้ แต่ผมไม่ต้องใช้แล้วครับ เพราะเหลือแต่ปืนกล็อค Cheesy

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 07:33:02 PM »

มาแล้วๆๆ อิอิ  ขอบคุณที่บอกชื่อคุณขวัญ  ผมลืมชื่อแกไป  แกให้ประกับปืนไม่งิ้วดำมาคู่นึงก็หลายปีแล้ว

ไหว้สวัสดีครับ พี่ ดีใจจังยังจำ หลงรัก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินได้

สวัสดีครับ   ไม่ลืมครับด้ามปืนก็ยังอยู่ครับ   เข้ามาคุยกันบ่อยๆเด้อ
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 08:20:52 PM »

พอดีมีสมเด็จอยู่องค์ครับเอารูปมาให้ดูน่าจะหลายสิบปีเห็นตั้งแต่เด็กๆไม่รู้เป็นงิ้วดำรึเปล่าลองแกะดูเป็นเนื้อไม้สีดำครับ
Pathfinder
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 04:34:00 PM »

ผมขออนุญาต * ขุด * กระทู้นี้ขึ้นมาพูดคุยด้วยจุดประสงค์สำคัญ...คือ...

พวกเรา เอาอะไรๆจากธรรมชาติมามากแล้ว  ช่วย *คืน * ให้ธรรมชาติ บ้างเถอะ

คืนอย่างไร  ช่วยอดทนอ่านๆๆไปจนจบนะครับ

..ตามหัวข้อกระัทู้นี้  * ไม้พญางิ้วดำ ชื่อเดิมคืออะไรครับ ? *  ...

คำตอบ  คือ   .. ดำดง  , ดานดำ , สาวดำ , ขาวดำ  ( มีหลายชื่อแตกต่างไปตามท้องถิ่น )

ชื่อทางพฤกษศาสตร์ คือ  Diospyros transitoria Bakh. ซึ่งในนี้ยังไม่มีท่านใดกล่าวถึง

พืชชนิดนี้ให้ผลไม่ป่า ที่เรียกกันว่า  * มะพลับทอง *  ( ไม่ใช่มะพลับ ธรรมดา )

ต้นมะพลับทอง มีเนื้อไม้ที่แข็ง แกร่ง เหนียว ทนทาน และมีลวดลายในเนื้อไม้สวยงามมาก

สวยแค่ไหน ?   ก็สวยจนต้นไม้ชนิดนี้กำลังจะสูญพันธุ์ไปแล้วครับ

ไม้ของต้นมะพลับทองนี่แหละ ที่ชาวบ้าน โดยเฉพาะทางภาคใต้ เอามาทำ * กรงนก *

เพราะคุณสมบัติอันหาไม่ได้ในไม้ชนิดอื่น ทั้งความเหนียว แม้จะเหลาออกมาเป็นเส้นเล็กๆทำซี่กรงนก ก็ไม่เปราะไม่หัก แข็งแรงมาก

และก็สวยงามตื่นตาตื่นใจ เพราะไม้สาวดำ หรือขาวดำนี้ เป็นไม้สีออกเข้ม มีทั้งดำสนิท น้ำตาลอ่อน น้ำตาลแก่ แดงๆบ้าง แถมยังมีลายๆอีกด้วย

โดยเฉพาะ ท่อนที่มีลายขาวๆต่อกับลายเข้มๆ มันบาดหัวใจนักเล่นนกอย่างมาก  แพงเท่าไหร่ก็ทุ่มทุนซื้อ

แล้วอย่างนี้ ไม้ในป่าจะไปเหลืออยู่ได้อย่างไร

ผมพิมพ์ข้อความลงในกระทู้นี้ เพื่อขอร้อง วิงวอนต่อทุกท่าน ให้ช่วยกรุณาสละเวลาเพื่อรักษาพรรณไม้ชนิดนี้ไว้  ...อย่าให้สูญพันธุ์

ท่านช่วยได้ครับ   ...ขณะนี้เลย  ...ตอนนี้เลย...*มะพลับทอง * กำลังออกผลแล้ว บางต้นสุกเป็นสีเหลืองทองแล้ว

บางต้นยังไม่สุก ผลยังออกเขียวๆอยู่  ก็ให้เฝ้ารอไปก่อน

ผลที่สุกเต็มที่ จะมีเมล็ดอยู่ข้างในมาก นำมาเพาะได้ผลละหลายสิบต้น ควรจะกระจายกันปลูกให้ทั่วแผ่นดิน

เพราะเป็นไม้ที่มีค่าทางเศรษฐกิจ อย่างมาก * มหาศาล *

ครับ ผมไม่ได้เว่อร์   คนทางใต้รับซื้อไม้ขาวดำชนิดที่ว่านี้....

ไม้ ขนาด 6 นิ้ว x 6 นิ้ว x 20 นิ้ว ในราคา  3,000.00บาท ครับ

ท่อนนึงแค่คริ่งเมตร ให้ราคากันสุดกู่ เพราะทำกรงนกขายได้หลายหมื่น

ไม้ที่ขายกันราคานี้จึงน่าจะเป็นไม้ที่มีค่าทางเศรษฐกิจสูงมากที่สุดชนิดหนึ่งที่น่าจะส่งเสริมสนับสนุนไว้ให้เป็นมรดกตกทอดแก่ผืนแผ่นดินไทย

พวกเราที่มีใจอนุกรักษ์ อยากจะช่วยกันปลูกน่ะครับ  * ไม่ได้เห็นผลงาน * หรอกครับ

โน่น อีก 25 ปีขึ้นไปนั่นแหละครับกว่าจะโตได้ที่  ไม้ในวงศ์มะเกลือชนิดนี้ โตช้ามากครับ เพราะการโตช้านี่แหละทำให้ได้ไม้เนื้อดีที่สุดชนิดหนึ่งของโลก

ต่อไปนี้เป็นรายการ  * ชี้โพรงให้กระรอก *  ผมจะบอกจุดที่ยังพอหาผลมะพลับทองได้นะครับ

แต่ขอวิงวอนว่า  * อย่าโค่นทำลายต้นไม้ หรือตัดเอากิ่งออกไปเป็นอันขาด *  ขอร้องเถอะครับ

เพราะ ต้นไม่ประวัติศาสตร์ของคนไทยเรา ได้ถูกโค่นทำลายลงไปแล้ว นั่นคือต้นมะพลับทอง ที่วัดพลับ

วัดพลับ ชื่อเต็มคือ วัดสุวรรณเติมพรุธาราม มีอายุเก่าแก่กว่า 200 ปี สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชเคยพักทัพอยู่ที่นี่ ซึ่งถือเป็นวัดหลวง
ในบริเวณวัด มีต้นมะพลับทองแผ่กิ่งก้านสาขาใหญ่มากอยู่ต้นหนึ่ง นี่เองเป็นที่มาของชื่อวัด สมัยที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชเสด็จพระราชดำเนินทรงเยี่ยมวัดนี้ ได้โปรดให้นำเมล็ดมะพลับทองจากต้นแม่ที่วัดนี้ ไปปลูกไว้ที่โครงการพระราชดำริเขาหินซ้อนจำนวน 2 ต้น

ต่อมาเมื่อ 4 - 5 ปีที่ผ่านมานี้ ต้นมะพลับทองที่วัดนี้ ได้ถูกโค่นลง โดยไม่มีใครทราบสาเหตุ

ไม้ของต้นชนิดนี้หายไปไหนหมด ไม่มีผู้ใดให้คำตอบได้ทั้งพระภิกษุและกรรมการวัด ยังเป็นเรื่องลึกลับจนถึงปัจจุบัน

แม้จะสูญเสียสิ่งที่มีค่าทางประวัติศาสตร์ของชาวไทยไปเพราะ * ผลประโยชน์ทางธุรกิจ * ไปแล้วก็ตาม  แต่เราก็ยังพอจะช่วยกันได้ โดยช่วยกันนำเมล็ดมาเพาะ ปลูกขยายพันธุ์ต่อไป

ในวัดพลับ ที่ตำบลบางกระจะ อำเภอเมือง จันทบุรี  พอมีต้นเล็กๆเหลืออยู่บ้าง ช่วงนี้กำลังออกผล ถ้าสุกเหลืองอร่ามสีทอง ร่วงลงมาก็เอามาเพาะได้

ผมจะพยายามหาภาพมาลงให้ดูลักษณะของใบ ผล เพื่อเป็นแนวทางในการเก็บเมล็ดต่อไปครับ

Pathfinder
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 04:37:57 PM »

ผลมะพลับทอง ยังไม่สุก สีเขียวๆ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์