๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:22:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มรดกปืนที่ยังไม่ได้โอนนาน 7 ปี จะขอโอนโดยไม่มีผู้จัดการมรดกได้หรือไม่  (อ่าน 4078 ครั้ง)
gungungun
Newbie
*

คะแนน 2

« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 11:49:30 AM »

คือว่าคุณพ่อมีอาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฎหมายไว้ในครอบครองค่ะ มีใบ ป.4 คุณพ่อไม่ได้ทำพินัยกรรม แต่ได้แต่งตั้งผู้จัดการมรดกแล้วเป็นพี่ชาย ซึ่งตอนนั้นก็มีเรื่องผิดใจกันเนื่องจาก พี่ชายไปติดต่อทนายความแต่งตั้งตัวเองเป็นผู้จัดการมรดก เราเองก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่มีจดหมายจากทนายความมาที่บ้าน เหมือนเป็นการซ้อมการให้การในศาล ถึงข้อที่ถามว่าผู้ตายมีทายาทกี่คน คำตอบมีพี่น้องเค้าครบ แต่ไม่มีชื่อเรา (เป็นลูกคนละแม่ค่ะ แต่เป็นเมียที่ถูกต้องตามกฎหมายทั้งคู่ แม่ของพี่ชายหย่ากับพ่อก่อน แล้วถึงจดทะเบียนกับแม่เรา) แม่เรากับเราเลยไปปรึกษาทนายแล้วยื่นคัดค้าน แต่สุดท้ายก็แต่งตั้งให้เค้าเป็นผู้จัดการมรดก โดยทำบันทึกตกลงแบ่งทรัพย์สินกัน ของเรามีรถ 1 คัน กับปืน 1 กระบอก รถโอนแล้วเพราะว่าตอนนั้นรถอยู่กับพี่ชาย เค้าต้องเอารถให้เราเลยโอนเรียบร้อยแล้วค่ะ

ส่วนปืนอยู่กับเรา เพราะพ่อให้ไว้ก่อนตาย ตอนที่ท่านรักษาตัวอยู่รพ. ให้ไว้ป้องกันตัวเพราะอยู่บ้านคนเดียว  แต่ปืนยังไม่ได้โอน เพราะช่วงนั้นไปเรียนต่อที่กรุงเทพ แล้วช่วงหลังก็ติดต่อกับพี่ชายไม่ได้  ถ้าหากตอนนี้เราต้องการโอนปืนมาเป็นชื่อเรา โดยไม่ต้องใช้ผู้จัดการมรดก จะสามารถทำได้ไหมค่ะ คือถ้าจะติดต่อก็ไม่รู้ว่าจะติดต่อได้ไหม และถ้าไม่จำเป็นก็ไม่อยากติดต่อด้วยค่ะ แล้วอาวุธปืนนี่สามารถใช้กรณีครอบครองปรปักษ์ได้รึเปล่าค่ะ คือปืนอยู่กับบเรามา 7 ปีกว่าแล้วค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ คือไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่เลยค่ะ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 01:38:20 PM »

อ้าว...ทำไมปล่อยให้กระทู้น้องเขาร้างล่ะ..?
พี่ๆที่มีความรู้เกี่ยวกับกฎหมาย ช่วยมาแนะนำและคำปรึกษาให้น้องเขาหน่อย
เห็นน้องเขาตั้งกระทู้มาจะ 3 ชั่วโมงแล้ว
ไม่มีพี่ๆที่รู้ข้อกฎหมายมาตอบเลย
          หรือว่าพี่ๆเขาไม่ว่าง เอาไว้เย็นๆ เดี๋ยวมีคนมาตอบ
จะไปตามมาให้ รอสักพักนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2009, 02:20:58 PM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 01:50:20 PM »

1.  คือว่าคุณพ่อมีอาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฎหมายไว้ในครอบครองค่ะ มีใบ ป.4

2.  คุณพ่อไม่ได้ทำพินัยกรรม แต่ได้แต่งตั้งผู้จัดการมรดกแล้วเป็นพี่ชาย

3.  ซึ่งตอนนั้นก็มีเรื่องผิดใจกัน
เนื่องจาก พี่ชายไปติดต่อทนายความแต่งตั้งตัวเองเป็นผู้จัดการมรดก

4.  เราเองก็ไม่ได้ว่าอะไร

5.  แต่มีจดหมายจากทนายความมาที่บ้าน เหมือนเป็นการซ้อมการให้การในศาล
ถึงข้อที่ถามว่าผู้ตายมีทายาทกี่คน

6.  คำตอบมีพี่น้องเค้าครบ แต่ไม่มีชื่อเรา

7.  (เป็นลูกคนละแม่ค่ะ แต่เป็นเมียที่ถูกต้องตามกฎหมายทั้งคู่

8.  แม่ของพี่ชายหย่ากับพ่อก่อน แล้วถึงจดทะเบียนกับแม่เรา)

9.  แม่เรากับเราเลยไปปรึกษาทนายแล้วยื่นคัดค้าน

10.  แต่สุดท้ายก็แต่งตั้งให้เค้าเป็นผู้จัดการมรดก

11.  โดยทำบันทึกตกลงแบ่งทรัพย์สินกัน ของเรามีรถ 1 คัน กับปืน 1 กระบอก
       11.1  รถโอนแล้วเพราะว่าตอนนั้นรถอยู่กับพี่ชาย
                เค้าต้องเอารถให้เราเลยโอนเรียบร้อยแล้วค่ะ

12.  ส่วนปืนอยู่กับเรา
       12.1  เพราะพ่อให้ไว้ก่อนตาย ตอนที่ท่านรักษาตัวอยู่ รพ.
       12.2  ให้ไว้ป้องกันตัวเพราะอยู่บ้านคนเดียว 

13.  แต่ปืนยังไม่ได้โอน เพราะช่วงนั้นไปเรียนต่อที่กรุงเทพ
      13.1  แล้วช่วงหลังก็ติดต่อกับพี่ชายไม่ได้ 

14. ถ้าหากตอนนี้เราต้องการโอนปืนมาเป็นชื่อเรา
      14.1  โดยไม่ต้องใช้ผู้จัดการมรดก จะสามารถทำได้ไหมค่ะ

15.  คือถ้าจะติดต่อก็ไม่รู้ว่าจะติดต่อได้ไหม
       15.1  และถ้าไม่จำเป็นก็ไม่อยากติดต่อด้วยค่ะ

16.  แล้วอาวุธปืนนี่สามารถใช้กรณีครอบครองปรปักษ์ได้รึเปล่าค่ะ
       16.1  คือปืนอยู่กับเรามา 7 ปีกว่าแล้วค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ คือไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่เลยค่ะ

น่าจะลองติดต่อกับผู้จัดการมรดกก่อนครับ ตามบันทึกฯ ข้อ 11
ตามข้อ 16  ไม่สามารถกระทำได้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2009, 01:53:14 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
safety not compromise - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 01:51:01 PM »

ทำได้สองวิธี
วิธีแรก
ตั้งผู้จัดการมรดกตามปกติแม้เวลาจะผ่านมานานแล้ว

วิธีที่สอง
ให้ทายาทคนอื่นเซ็นต์ยินยอมสละมรดก(ปืน)
ติดประกาศที่อำเภอถ้าจำไม่ผิด 30 วันหากไม่มีใครคัดค้าน
นายทะเบียนออกป.3ให้ได้ Grin
เรื่องแบบฟอร์มและรายละเอียดที่มากกว่านี้ไปถามที่อำเภอ Cheesy
แต่วิธีนี้ปกติตัวจนท.บนอำเภอไม่ค่อยได้ทำและหลายท้องที่
ถึงขั้นไม่รู้ว่ามีวิธีนี้อยู่
เลยใช้วิธีผลักภาระให้ไปตั้งผู้จัดการมรดกมาก่อน คิก คิก

WE  DO  BAD  THINGS
TO  BAD  PEOPLE    Cool

สรรพสิ่ง  ทั้งหลายในโลก  ล้วนมีวาระของมันเอง
กุหลาบ  จะเบ่งบานแย้มกลีบก็เมื่อถึงวาระที่พร้อมแล้วเท่านั้น

ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

UNSUNG HEROES

We  Support  Our Troops
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 01:51:31 PM »

การจัดการทรัพย์มรดก ที่เป็นทรัพย์สินของผู้ตาย เป็นอำนาจเฉพาะตัวของผู้จัดการมรดกที่ศาลมีำสั่งตั้ง เท่านั้นครับ

เมื่ออาวุธปืน ยังไม่ได้โอนเป็นชื่อใคร เท่ากับ ยังไม่ได้จัดการทรัพย์มรดกให้เสร็จสิ้นไป .

จะต้องติดต่อแจ้งไปให้เค้าทราบ ว่าอาวุธปืนกระบอกนี้ คือทรัพย์มรดกที่ตกลงแบ่งกันแล้ว
และข้อเท็จจริงบิดายกให้ตั้งแต่ก่อนเสียชีวิต และท่านได้ยึดถือไว้ รอดำเนินการทางกฎหมายให้เสร็จสิ้น

และตอนนี้ ท่านจะขอรับโอนมาเป็นชื่อของท่าน ขอให้เค้า ลงลายมือชื่อ หลัง ป.๔ ขอสำเนารับรองบัตรประชาชนทะเบียนบ้าน และแนบสำเนาคำสั่งศาล  ซึ่งท่านสามารถไปยื่นคำแถลงขอคัด สำเนารับรองจากศาล ได้ครับ

ส่วนตัวเขาจะปฎิเสธ ไม่จัดการ ไม่ได้ ครับ

ส่วนหลักฐานในส่วนตัวของท่าน ก็ต้องเตรียมให้พร้อมกันไปด้วยนะครับ

ขอเ้อาใจช่วยครับ. คุณ gungungun   Cheesy

safety not compromise - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 02:03:51 PM »

ทำได้สองวิธี
วิธีแรก
ตั้งผู้จัดการมรดกตามปกติแม้เวลาจะผ่านมานานแล้ว

วิธีที่สอง
ให้ทายาทคนอื่นเซ็นต์ยินยอมสละมรดก(ปืน)
ติดประกาศที่อำเภอถ้าจำไม่ผิด 30 วันหากไม่มีใครคัดค้าน
นายทะเบียนออกป.3ให้ได้ Grin
เรื่องแบบฟอร์มและรายละเอียดที่มากกว่านี้ไปถามที่อำเภอ Cheesy
แต่วิธีนี้ปกติตัวจนท.บนอำเภอไม่ค่อยได้ทำและหลายท้องที่
ถึงขั้นไม่รู้ว่ามีวิธีนี้อยู่
เลยใช้วิธีผลักภาระให้ไปตั้งผู้จัดการมรดกมาก่อน คิก คิก

วิธีที่สอง
ที่ผมบอกถ้าจขกท.อยู่กทม.ไปทำได้ทีวังไชยาครับ เยี่ยม
จนท.เขาทำให้  ถามว่าทำไมผมถึงรู้เพราะผมเจอกับตัวเอง Grin
ปืนพ่อทิ้งไว้ 10 ปีไม่ได้โอนแม่ผมไปถามที่ วังไชยา จนท.เขาแนะนำ
วิธีนี้และจัดการให้เรียบร้อย  ปืนโอนเป็นชื่อแม่ผมครับ Cheesy
แต่ถ้าอยู่ตจว.จนท.อาจจะงงว่ามันมีวิธีนี้ด้วยหรือ

สรรพสิ่ง  ทั้งหลายในโลก  ล้วนมีวาระของมันเอง
กุหลาบ  จะเบ่งบานแย้มกลีบก็เมื่อถึงวาระที่พร้อมแล้วเท่านั้น

Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 02:13:28 PM »

แต่ถ้ามีปัญหาตามที่ท่าน  แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่(ชื่อยาวมาก หัวเราะร่าน้ำตาริน) อ้างอิงกระทู้ไว้
ต้องใช้วิธีของที่ Road ครับ Cheesy

yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 02:33:18 PM »

ผมเห็นว่า  ควรดำเนินการตามที่ท่าน Ro@d แนะนำจะดีกว่าครับ   เพราะมีผู้จัดการมรดกอยู่แล้ว  ให้เข้าทำหน้าที่ตามข้อตกลงแบ่งทรัพย์ที่เคยให้ไว้ 

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
gungungun
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 09:19:48 AM »

ขอบคุณนะค่ะ แต่ถ้าติดต่อเค้าคงจะยากหน่อย เพราะไม่ได้ติดต่อกันนานมากแล้วค่ะ เศร้า  นึกว่าจะไม่มีใครตอบซะแล้วขอบคุณนะค่ะ ไหว้
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 10:12:17 PM »

ขอให้ดำเนินการสำเร็จนะครับ...
WATC
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 07:40:02 PM »

กระทู้นี้เหมือนกันเลยครับ ไม่อยากติดต่อผู้จัดการมรดก และทายาท  และที่สำคัญติดต่อไม่ได้ 100%
ถ้าโอนได้โดยไม่ต้องใช้ผู้จัดการมรดก และทายาทเซ็นต์ยินยอม นำมาแจ้งกันบ้างนะครับ กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ  ขอบคุณล่วงหน้า
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:03:41 PM »

มองเห็นความยุ่งยากขวางอยู่ข้างหน้า ต้องหาคนกลางครับ เคลียร์ให้ ถ้าจำเป็นก็ต้องจ่ายครับ
bo_aeng
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 01:27:12 PM »

ปืนอยู่กับเราขายออกให้คนที่เขาสามารถดำเนินการได้ดีกว่ามั่งครับ แล้วเราก็ซื้อใหม่ที่ดำเนินการได้เอง  ความเห็นเล็กๆน้อยๆ นะครับ ไหว้
lungwatchara
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 02:48:44 PM »

ได้ครับเซนยินยอมสละมรดก ที่ลำปางก็ทำได้ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์