๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 02:52:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆผมมีปํญหาในเรื่องการขอ ป.3 จะถามครับ ?  (อ่าน 1721 ครั้ง)
sarut92fsVertec
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 04:07:07 PM »

ผมอยู่ ตจว. ใกล้กรุงเทพนี่เอง (สห.) เคยโทรไปถามที่อำเภอว่าหลักการในการขอ ป.3 มีอะไรบ้าง เขาโอนสายให้ผมคุยกับปลัดอำเภอทันที และสอบถามว่าผมต้องการขนาดอะไรและเพื่ออะไร (ผมตอบว่าขนาด 9mm.ใช้เพื่อการกีฬาและป้องกันชีวิต,ทรัพย์สิน) สุดท้ายทางท่านปลัดบอกว่าทางอำเภอของเราไม่มีนโยบายให้พลเรือนประชาชนในพื้นที่อำเภอของเรามีอาวุธ[/b]นอกจากข้าราชการ เช่น ตำรวจ หรือครู ....... เนื่องด้วยทางอำเภอของเรามีความสงบอยู่แล้ว ผมถามกลับไปว่าไม่ทางเลยหรือครับ ได้รับคำตอบว่าไม่มีหากสงสัยให้ถามกับท่านนายอำเภอด้วยตนเอง พี่ๆครับมีวิธีการใดไหมครับหากอำเภอของท่านเป็นแบบนี้ครับ ช่วยชี้แนะและแนะนำวิธีการที่จะได้รับ ป.3 ได้บ้างครับ      หัวเราะร่าน้ำตาริน Huh
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 04:27:09 PM »

วิธีการคือต้องไปยื่นคำร้องป.1 ก่อนครับ
ถ้านายทะเบียนไม่อนุญาตก็ให้สั่งเป็นลายลักษณอักษร
ผู้ขอสามารถอุทธรณ์คำสั่งได้
ถ้าไม่อนุญาตก็มีศาลปกครองเป็นที่พึ่ง
อันนี้เป็นสิทธิตามกฎหมาย

บางที่บางแห่งมีวิธีการพิเศษ อันนี้ไม่ทราบครับ
 Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2005, 04:39:08 PM โดย Tamrong » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 05:11:20 PM »

ถ้าคุณปลัด แกพูดคำเดิมอีก   ก็จูงมือแกไปดูธงชาติไทยที่หน้าอำเภอ  แล้วอ่านรัฐธรรมนูญ มาตรา ๓๐ ให้ท่านปลัด ฟัง
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 05:21:40 PM »

เมื่อ 2-3 ปีที่แล้วผมเจอกรณีเดียวกันเลยครับผมไปที่อำเภอเลยไปขอ.38 ซึ่ง ๆ หน้าเลย เอาเอกสารไปครบทุกอย่าง แล้วเขาก็บอกว่าเบื้องบนเขาไม่ให้เลยนอกจากตำรวจ หรือโอนมรดกแค่นั้น ประชาชนจะเป็นยังไงก็ไม่ให้เด็ดขาดช่วงนั้น (ช่วงนั้นที่ให้มีแค่สั้น 1 ยาว 1น่ะครับ) ผมเซ็งมากเลย แต่เมื่อ สองเดือนที่แล้ว ก็เลยไปขอใหม่ .38 ป.3 2 วันได้เลย พอได้ปืนมาไปทำ ป.4 เชื่อไหมครับวันเดียวได้ ทำเรื่องตอน 11 โมง บ่าย 2 เพื่อนที่ทำงานในอำเภอบอกว่าให้มาเอาได้เลย งงมาก บทจะขอตอนแรกยังไงก็ไม่ให้ บทจะได้ก็ได้เร้วเร็ว ทั้งนี้ทั้งนั้นใช้เส้นนิดหน่อยน่ะครับ ถึง
เป็นอย่างนี้ เนี่ยแหละครับวิถีทางของระบบราชการไทย ชอบกินก๋วยเตี๋ยว

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 05:41:59 PM »

ถ้าคุณปลัด แกพูดคำเดิมอีก ก็จูงมือแกไปดูธงชาติไทยที่หน้าอำเภอ แล้วอ่านรัฐธรรมนูญ มาตรา ๓๐ ให้ท่านปลัด ฟัง

Grin Grin Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 05:46:15 PM »

เมื่อ 2-3 ปีที่แล้วผมเจอกรณีเดียวกันเลยครับผมไปที่อำเภอเลยไปขอ.38 ซึ่ง ๆ หน้าเลย เอาเอกสารไปครบทุกอย่าง แล้วเขาก็บอกว่าเบื้องบนเขาไม่ให้เลยนอกจากตำรวจ หรือโอนมรดกแค่นั้น ประชาชนจะเป็นยังไงก็ไม่ให้เด็ดขาดช่วงนั้น (ช่วงนั้นที่ให้มีแค่สั้น 1 ยาว 1น่ะครับ) ผมเซ็งมากเลย แต่เมื่อ สองเดือนที่แล้ว ก็เลยไปขอใหม่ .38 ป.3 2 วันได้เลย พอได้ปืนมาไปทำ ป.4 เชื่อไหมครับวันเดียวได้ ทำเรื่องตอน 11 โมง บ่าย 2 เพื่อนที่ทำงานในอำเภอบอกว่าให้มาเอาได้เลย งงมาก บทจะขอตอนแรกยังไงก็ไม่ให้ บทจะได้ก็ได้เร้วเร็ว ทั้งนี้ทั้งนั้นใช้เส้นนิดหน่อยน่ะครับ ถึง
เป็นอย่างนี้ เนี่ยแหละครับวิถีทางของระบบราชการไทย ชอบกินก๋วยเตี๋ยว

ตอนนี้ได้เร็วขนาดนี้พื้นที่ไหนครับ? ผมอยากย้ายไปอยู่ด้วยครับ

เรื่องนี้โดนเส้นทับทั้งคู่ ก็ท่านที่สั่งลงมาถือสิทธิว่าได้เสียงประชาชน 10 กว่าล้านเสียงนี่ครับ

"พวกข้าราชการนี่อย่ามาหัวแข็ง ประชาชนอ้างกฎหมายก็รับไปก่อนซี่ ไม่สนองใจเราเดี๋ยวย้ายไปหลังเขาหรือไล่ออกให้ไปนับจิ้งจกเล่นที่บ้านซะเลย นับไปนับมาเดี๋ยวก็ต้องจับจิ้งจกแกงกินเอง จะมีปัญญาอะไร้ข้าราชการจนๆ พวกนี้ แต่ต้องเลี้ยงเป็นแพะไว้หน่อยเวลาเราสั่งโง่ๆ แล้วผลออกมาโง่ๆ จะได้เชือดเล่น ไม่ใช่ว่าแค่อวดชาวบ้านนะ จะได้เอาเด็กเรา พี่น้องเราเข้ามาด้วย ฮ่า ฮ่า ฮ่า"

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Th@i
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 05:53:58 PM »

อำเภอใกล้เคียง พอจะคุยกันรู้เรื่องไหมครับ ถ้าคุยรู้เรื่องย้ายไปขอ ป.3ได้ไหม
@MILO@๏รักในหลวง๏
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 05:54:30 PM »

Cheesy อำเภอผมก็เริ่มแล้วครับ อาทิตย์ที่แล้วไปขอ .38 ท่านทำท่าจะไม่ให้ ดีที่สนิทสนมกับปลัดก็เลยให้ท่านเข้าไปขอให้....ก็เลยผ่าน สงสัยตัวต่อไปคงยากกว่านี้อีกเยอะ.... Grin Grin
physics teacher
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 11:07:03 PM »

..ปลัดที่ดีมากๆ(เป็นผู้หญิงอีกต่างหาก) เพราะเคยพาเพื่อนที่เป็นครูด้วยกันไปขอ ที่จว.บุรีรัมย์ คือที่ อ.คูเมือง ท่านบอกว่าท่านมีหน้าที่แค่ตรวจเอกสารเท่านั้น ถ้าอาจารย์จะเอาขนาดไหน ให้ลองไปคุยกับท่านนายอำเภอดู วันต่อมามีงานกิจกรรมโรงเรียนและทางโรงเรียนเชิญท่านนายอำเภอมาเป็นประมาณ เพื่อนคนนี้เข้าทางประตูหลัง คุยกับท่าน สุดท้ายก็ได้ตามที่ตัวเองอยากได้(ขนาด.38) .. หลงรัก หลงรัก
sarut92fsVertec
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2005, 04:28:24 PM »

ขอขอบคุณพี่ๆที่แสดงความคิดเห็นและเสนอแนะวิธีการครับ ผมจะรวบรวมความกล้าอีกครั้งเพื่อขอป.3ให้ได้ครับ หวังว่าประเทศไทยคงจะไม่ปิดโอกาสให้พลเรือนตัวเล็กๆ(วอนผู้ใหญ่ในระบบราชการวิเคราะห์เหตุผลเสียก่อนกาพูดตัดความรำคาญครับ) "ขอบารมีหลวงพ่อโตวัดพนัญเชิงช่วยลูกช้างด้วยเถิด"

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
หน้า: [1]
  พิมพ์