๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:30:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 67 68 69 [70] 71 72 73 ... 378
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อีสานรวมซ่าง สำหรับปรึกษางานซุอันซุแนว  (อ่าน 559659 ครั้ง)
somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 977

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #1035 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 10:49:55 AM »

ฮู้แล้วๆ.........เงียบๆไว้...........ย้านผู้สาวอยากอาย............(ฮิๆ)

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
wut_highways
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 797

« ตอบ #1036 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 11:51:34 AM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหย่แป๋ง พี่ศักดิ์ กลับมาจากบ้านแล้วครับ ยากหลายครับพ่อเฒ่าเข้าโรงบาลครับ แผลอักเสบติดเชื้อเข้ากระแสเลือดเกียบรักษาบ่ทันครับ  เศร้า

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #1037 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 12:50:30 PM »

สวัสดีครับ  ไคแหน่แล้วไป่พ่อเถ่า  เบิ่งๆกันไปครับพ่อเถ่ากะคือพ่อเมีย  ส่ำพ่อเจ่าของนั่นหล่ะ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 797

« ตอบ #1038 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 01:18:40 PM »

สวัสดีครับ  ไคแหน่แล้วไป่พ่อเถ่า  เบิ่งๆกันไปครับพ่อเถ่ากะคือพ่อเมีย  ส่ำพ่อเจ่าของนั่นหล่ะ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไคแนแล้วครับ พ้นขีดอันตรายแล้ว แต่ว่าแผลยังบ่ทันเซาต้องนอนไห่หมอเบิ่งแผลอีกจักสองสามมื้อครับ

somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 977

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #1039 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 02:16:47 PM »

ดีใจนำเด้อครับช่างวุฒิ..........คันเพิ่นบ่ได้เป็นเบาหวาน ความดัน  อีกบ่โดนกะดีขึ้นครับ..............

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 797

« ตอบ #1040 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 02:23:51 PM »

ดีใจนำเด้อครับช่างวุฒิ..........คันเพิ่นบ่ได้เป็นเบาหวาน ความดัน  อีกบ่โดนกะดีขึ้นครับ..............

บ่ได้เป็นดอกครับเบาหวาน  บ่น่าเป็นห่วงแล้วครับ ช่วงนี้แม่บ้านผมกะเฝ้าเพิ่นอยู่บ่ได้ไปเฮ็ดงานครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 797

« ตอบ #1041 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 10:01:09 AM »

สวัสดีครับ พี่น้องอีสานม่วนซื่น  ไหว้ ซำบายใจแล้วครับผม พ่อเฒ่าเพิ่นได้ออกโรงบาลแล้วครับ กลับมาพักอยู่บ้านแล้วอีกจักสี่ห้ามื้อคือสิไปขับรถไถได้คือเก่าเพิ่นล่ะคือ ยิ้มีเลศนัย

somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 977

« ตอบ #1042 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 01:24:21 PM »

ดีใจนำครับช่างวุฒิ................

เว้าจาภาษาซ่างมื้อนี้ผมเอาความรู้วิทยาศาสตร์พื้นฐานมัธยมปลาย เรื่องชั้นบรรยากาศ มาฝากครับ (บางคนคงลืมไปนานแล้ว)

บรรยากาศ คือ อากาศที่ห้อหุ้มโลกของเราอยู่โดยรอบ โดยมีขอบเขตนับจากระดับน้ำทะเลขึ้นไปประมาณ 1000 กม. ที่บริเวณใกล้พื้นดินอากาศจะมีความหนาแน่นมาก และความหนาแน่นของอากาศจะลดลงเมื่อ สูงขึ้นไปจากระดับพื้นดิน

การแบ่งชั้นบรรยากาศ
           บรรยากาศแบ่งไม่ได้แบ่งเป็นชั้นที่มองเห็นได้ แต่จากการศึกษาของนักวิทยาศาสตร์สามารถแบ่งชั้นบรรยากาศได้เป็น 5 ชั้น ดังนี้

โทรโพสเฟียร์ (troposphere)
          เป็นชั้นบรรยากาศที่อยู่สูงจากพื้นดินขึ้นไปประมาณ 15 กม. อุณภูมิจะค่อยๆลดลงตามระดับความสูง และเป็นชั้นที่เกี่ยวข้องกับสภาพอากาศด้วย

สตราโทสเฟียร์ (stratosphere)
         เป็นชั้นที่มีเสถียรภาพต่ำสุด มีความสูงตั้งแต่ 15-50 กม. อุณหภูมิในระดับล่างของชั้นนี้จะคงที่จนถึงระดับความสูง 20 กม. จากนั้นอุณหภูมิจะค่อยๆสูงขึ้น

มีโซสเฟียร์ (mesosphere)
         เป็นช่วงบรรยากาศที่อยู่สูงจากพื้นดินในช่วง50-80 กม.อุณหภูมิลดลงตามระดับความสูง ตั้งแต่ชั้นแรกถึงชั้นนี้อากาศยังเป็นเนื้อเดียวกันอยู่ ทั้ง 3 ชั้นรวมทั้งหมดเรียกว่า โฮโมสเฟียร์ (homosphere)

เทอร์โมสเฟียร์ (thermosphere)
             เป็นช่วงบรรยากาศที่มีระดับความสูง 80-500 กม. อุณหภูมิจะสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว ( เนื่องจากใกล้ดวงอาทิตย์มากขึ้น ) จนถึงระดับประมาณ 100 กม. จากนั้นอัตราการสูงขึ้นของอุณหภูมิจะลดลง อุณหภูมิเฉลี่ยของชั้นนี้คือ 227-1727 องศาเซลเซียส ชั้นนี้ยังมีแก็สที่เป็นประจุไฟฟ้าเรียกว่า ไอออน สามารถสะท้อนคลื่นวิทยุบางชนิดได้ เราอาจเรียกชั้นนี้ว่า ไอโอโนสเฟียร์ (ionosphere) ก็ได้

เอกโซสเฟียร์ (exosphere)
          เริ่มตั้งแต่ 500 กม.จากผิวโลกขึ้นไป บรรยากาศชั้นนี้เจือจางมากจนไม่ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งของชั้นบรรยากาศ องค์ประกอบส่วนใหญ่เป็นแก๊สไฮโดรเจนและฮีเลียม ไม่มีรอยต่อที่ชัดเจนระหว่างบรรยากาศกับอวกาศ มีอุณหภูมิประมาณ 726 องศาเซลเซียส ถึงแม้อุณหภูมิจะสูงแต่เนื่องจากอากาศเบาบางมาก จึงแทบไม่มีผลต่อยานอวกาศ

สำหรับความดันบรรยากาศนั้น ผมเคยอธิบายไว้ก่อนแล้ว สามารถย้อนกลับไปดูได้.....................เอวังฯ

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1043 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 01:38:59 PM »

ผมฮู้จักแต่ เฟียๆ นี่หละครับ  Grin Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 977

« ตอบ #1044 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 01:56:03 PM »

ผมกะขี้คร้านจำคือกันครับ.............ตอนนี้จำแต่ " มาเฟีย" ....................(ฮา)

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 797

« ตอบ #1045 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 02:11:08 PM »

ผมฮู้จักแต่ เฟียๆ นี่หละครับ  Grin Grin

หัวหน้ากวางครับ เฟีย กับนัวเนีย มันครือ ๆ กันบ่ครับ  คิก คิก คิก คิก
ผมกะขี้คร้านจำคือกันครับ.............ตอนนี้จำแต่ " มาเฟีย" ....................(ฮา)

พี่ศักดิ์เอาความฮู้มาไห่คักโพดครับ มึนตรึ๊บเลยผม  อ๋อย อ๋อย

somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 977

« ตอบ #1046 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 10:43:47 AM »

เอาแบบเบาดีกว่าเนาะครับ...............(ฮา)

BIGbanana
เชื่อผมเหอะ ความรักคือสิ่งที่สวยงาม
Hero Member

คะแนน 2879

« ตอบ #1047 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 11:21:31 AM »

ขอบคุณครับ  ดีครับดี

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 797

« ตอบ #1048 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 11:26:16 AM »

เอาแบบเบาดีกว่าเนาะครับ...............(ฮา)
+ 1  ครับพี่ศักดิ์ ชอบ ๆ   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

น่ามบ่อาบ
Hero Member

คะแนน 617

« ตอบ #1049 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 05:21:30 PM »

กลางใจบ่ว่างแล้วติครับ.........

บ่ว่าง  น.น.  เต็มพิกัด....................น้ำหนัก.............เด้อหือสิเป็นผู่นั่นกะได่  หย่าไห่เว้าล่อนปานไนหมากกอกหลายเถาะเนาะ คิก คิก
ใหญ่ละวัง พ่อใหญ่หลอด เสียงอิสานเด้อคับ  ไปมักเมียเลา คิก คิก คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก

หน้า: 1 ... 67 68 69 [70] 71 72 73 ... 378
  พิมพ์