๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 05:13:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปืนเถือนไวในครอบครองในที่สาถาระณะติดคุกกี่ปีครับ  (อ่าน 15438 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 02:29:33 AM »

ท่านทนายแจงมา น่าจะชัดเจนแล้วนะครับ

มีแต่คดีคร่าว ๆ ไม่มีสิ่งแวดล้อมมาด้วย ศาลไม่ตัดสินให้หรอกครับ

อยู่ไม่อยู่ เดิน ๆ อยู่ในตลาด เห็นนายคนหนึ่งทำของตก ไปหยิบ จะเอาไปให้คืน มันก็หายไปกะฝูงชนแล้ว

2-3 วินาที ยังงง ๆ อยู่ ตำรวจรวบตัวเลย ค้นในมือ เอ้า ปืนเถื่อน !!!! ส่งฟ้องศาล  มันก็เป็นอีกกรณีหนึ่ง

แล้วถือครองปืนเถื่อนไว้ทำไมล่ะครับ  เจตนาทุจริตอะไรหรือเปล่า

จะดิ้นให้พ้นผิด หรือจะดิ้นให้รับโทษน้อย ๆ ละครับ

ผมพกปืนไปในที่สาธารณะแล้วโดนเจ้าหน้าที่ค้นเจอมา ร่วม 10 ครั้งแล้วมังครับ

ส่วนใหญ่ มักจะเป็น ถนน สาย สะบ้าย้อย สงขลา ไปยะลามั่ง นราธิวาสมั่ง

กลางวันก็เคย กลางคืนก็เคย   เลยสี่ทุ่มนี่ หนักหน่อย โดนสัมภาษณ์อีกต่างหาก

ปืนมีใบ ครอบครองยาก และราคาแพงมาก  ทุกคนทราบ

แต่เชื่อเถอะครับ  โทษเวลาพกแล้วโดนจับนี่ โทษมดกับโทษช้างเลยล่ะครับ

อ้อ เท่าที่ทราบ ขนาดของปืน ไม่มีผลต่อรูปคดีนะครับ  จะปืนปากกา .22 หรือ 11 มม. ยูเอสอาร์มี่ โทษช้างคือกันครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 07:45:35 AM »

มีปืนเถื่อนผิดอยู่แล้ว  ยิ่งไปพกพาในที่สาธารณะอีก  2 เด้งเลยครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 09:21:58 AM »

..สมัยบักเหลี่ยมสั่งปราบปรามปืน ชาวบ้านโดนค้นบ้าน(ไม่รู้มีหมายศาลหรือเปล่าเพราะบ้านนอกมากๆติดๆแม่น้ำโขง)แล้วเจอปืนแก๊ปยาวที่เขาใช้ทำมาหากินเฝ้าไร่เฝ้านายิงนกยิงหนูที่มารบกวนพืชไร่ที่เขาปลูกมาทั้งปี  เรื่องถึงศาล ศาลท่านมีเมตตาสั่งปรับไป3พันบาท แต่ในขั้นตอนสอบสวนเพื่อนเอาตำแหน่งข้าราชการระดับ7ประกันตัวออกมา ไม่ใช่ญาติ แต่เป็นคนดี(ในสายตามัน).. ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 09:44:54 AM »

ปืนมีใบ ไหมครับ ถ้าเป็นปืนเถื่อนก็ 20ปี ละครับทำใจเลย

คดีครอบครองอาวุธปืนเถื่อน โทษ ไม่ถึง ๒๐ ปี หรอกครับ ผิดข้อเท็จจริงไปเยอะมาก   Grin

อาทิตย์ที่ผ่านมา ศาลจังหวัดเชียงใหม่ ลงโทษ จำคุก ๙ เดือน โดยไม่รอลงอาญา และไม่ให้ประกันตัวในระหว่างอุทธรณ์

จำเลย คือ การ์ด เสื้อแดง ๕๑ ครอบครองอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต พาอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ
พวกจำเลย แห่ไปล้อมคุก .. คนแถวเชียงใหม่บอกมาว่า .. น่าจะเปิดคุกรับรอง  และกักไว้ให้อยู่เป็นเพื่อนกันไปเล้ย .  กิ๊วก๊าว

ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 10:50:58 AM »

ไม่ติดหรอก ........... ประเทศไทย ทุกอย่างเป็นไปได้หมด ..... คิดเอาอย่าให้บอกทุกอย่างน่า..
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 11:02:35 AM »

ไม่ติดหรอก ........... ประเทศไทย ทุกอย่างเป็นไปได้หมด ..... คิดเอาอย่าให้บอกทุกอย่างน่า..

ก็มีคนหลายคนคิดอย่างนี้ครับ
เลยทำทุกวิถีทาง
แต่สุดท้ายพอไปศาล..... คิดเอาอย่าให้บอกทุกอย่างน่า..  Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 11:18:10 AM »

เรื่องข้อกฎหมาย มีผลต่อความเข้าใจ และต้องปฎิบัติในแนวทางที่ถูกต้องตามมา

คุณ ppk/s7.65  กรุณาอย่าพูดเป็นเล่น เรื่อยเปื่อย ไม่ดี นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2009, 11:26:07 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 11:40:46 AM »

แต่สุดท้ายพอไปศาล..... คิดเอาอย่าให้บอกทุกอย่างน่า..  Cheesy

Grin Grin Grin

คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 12:45:33 PM »

คิก คิก

Kapiman - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 01:00:44 PM »

ประเทศไทยเป็นไปได้หมด พวกที่ว่านี้อาจติดคุก อยู่ข้างในอาจโดนตุ๋ย โดนซ้อม ก็ได้ใครจะไปรู้ คิดเอาอย่าให้บอกทุกอย่างเลย....(แต่ผมไม่เคยน๊า)
samsib
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 05:17:11 PM »

คุณโมจิประสบการณ์เพียบเลย
arthitaya
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 09:31:21 AM »

แล้วการพกปืนไปยิงที่สนามเราจำเป็นจะต้องพกใบอนุญาติไปด้วยหรือเปล่าคะ

กำลังจะซื้อปืน และไปซ้อมที่สนาม แต่ไม่แน่ใจว่าเราจะต้องแสดงใบอนญาตด้วยไหม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 09:39:38 AM »

แล้วการพกปืนไปยิงที่สนามเราจำเป็นจะต้องพกใบอนุญาตไปด้วยหรือเปล่าคะ

กำลังจะซื้อปืน และไปซ้อมที่สนาม แต่ไม่แน่ใจว่าเราจะต้องแสดงใบอนญาตด้วยไหม

อาวุธปืนจะต้องอยู่คู่ กับ ป.๔  แต่เป็นแบบถ่ายเอกสารก็ได้ครับ เพื่อไม่ให้ ฉบับจริง ต้องชำรุดเสียหาย 

ส่วนการนำปืนไปซ้อมยิงที่สนาม จักต้อง ให้เป็นแบบนำพาอาวุธปืน แยกกระสุนออจากตัวและนำไปเก็บไว้ให้ห่างมือ อย่างที่เก็บสัมภาระท้ายรถ

เพื่อแสดงเจตนาให้เห็นว่าไม่ประสงค์จะใช้อาวุธปืน ในขณะเดินทาง  นะครับ.  Cheesy

สนามยิงปืนเมื่อเป็นสมาชิกแล้ว อาจใช้แต่บัตร ในการซื้อกระสุน ส่วน ป.๔  ไม่ต้องใช้แล้วครับ  Cheesy

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์