๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 12:28:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปืนเถือนไวในครอบครองในที่สาถาระณะติดคุกกี่ปีครับ  (อ่าน 15429 ครั้ง)
ไบร์อั้น
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 08:54:34 PM »

ภาดีเพื่อนขอเพื่อนถูกจับขอหามีปืนเถื่อนขนาด.38อยู่ในที่สาถาระณะติดคุกที่สน.แล้วส่งไปศาล
ขอยืนเรื่องปะกันไป150000 แล้วก็ต้องมารายงานอีก1เดือนแล้วยังงี้เพื่อนขอเพื่อนจะติดคุกไมครับ
koratmember
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 08:58:08 PM »

ถ้าสอบสวนแล้วเกี่ยวข้องกับเพื่อนคุณ และตัวคุณด้วย ส่งฟ้องศาลตัดสินสารภาพก็ติดคุกไม่เกินยี่สิบปีกันทั้งสามคนแหละครับ
โทษฐานเขียนภาษาไทยด้วยโทรศัพท์มือถือละครับ
ไบร์อั้น
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 09:05:28 PM »

ถ้าสอบสวนแล้วเกี่ยวข้องกับเพื่อนคุณ และตัวคุณด้วย ส่งฟ้องศาลตัดสินสารภาพก็ติดคุกไม่เกินยี่สิบปีกันทั้งสามคนแหละครับ
โทษฐานเขียนภาษาไทยด้วยโทรศัพท์มือถือละครับ
ไม่เกี่ยวกับเพื่อนผมและตัวผมเลยครับ
เขียนภาษาไทยด้วยโทรศัพท์มือถือหมายความว่าอะไรครับไม่เข้าใจจริงๆครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 09:29:53 PM »

ติดคุกแน่นอนครับ  อย่าไปยุ่งเกี่ยวกับปืนผิดกฎหมายจะดีกว่าครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 09:35:22 PM »

ติดหรือไม่ติดผมไม่อาจทราบได้ แต่ที่ทราบแน่คือสองข้อหาก่อนครับ
มีอาวุธปืนที่มิได้รับอนุญาตไว้ในครอบครอง
พาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะโดยไม่มีเหตุอันควร

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 09:44:42 PM »

ผิดตาม มาตรา 7 ห้ามมิให้ผู้ใดทำ มี ใช้ สั่ง หรือ นำเข้าซึ่งอาวุธปืน หรือ เครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียน

มาตรา 72 วรรคหนึ่ง ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา 7 มีความผิดต้องระวางโทษ จำคุกตั้งแต่ 1 ปี ถึง 10 และปรับตั้งแต่ 2,000 บาท ถึง 20,000 บาท

มาตรา 8 ทวิ ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในหมู่บ้าน หรือสาธารณะ โดยไม่ได้รับอนุญาตให้มีอาสุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมี

ติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็น และเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ ไม่ว่ากรณีใดห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมชนที่ได้จัด

ให้มีขึ้นเพื่อนมัสการ การรื่นเริงการมหรสพ หรือการอื่นใด

มาตรา 72 ทวิ วรรคสอง ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา 8 ทวิ มีความผิดต้องระวางโทษ จำคุกไม่เกิน 5 ปี ปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ขึ้นว่าปืนเถื่อน ยังไงก็ผิดวันยังค่ำครับ เสียทั้งเงินทั้งติดคุก ออกจากคุกมาแล้วหมดสิทธิ์ซื้อปืนที่ถูกกฎหมายได้ครับ เสียใจด้วย

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 10:07:40 PM »

เว็บนี้เป็นเว็บที่ต้องใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องครับ
เป็นเว็บกึ่งวิชาการ ถ้าใช้ภาษาไม่ถูกต้องจะเข้าใจยากครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 10:15:04 PM »

และบทสรุปบทลงโทษของคนที่ต้องคดีมีปืนเถื่อนในครอบครอง คือหมดสิทธิ์ซื้อปืนแบบมีทะเบียนตลอดชีวิตนี้ครับ
เพราะฉะนั้น อย่าได้ข้องแวะเพียงเพราะว่าราคาถุกกว่าเลยครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
pongsirin
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 10:35:27 PM »

ไม่เกี่ยวกับเพื่อนผมและตัวผมเลยครับ
เขียนภาษาไทยด้วยโทรศัพท์มือถือหมายความว่าอะไรครับไม่เข้าใจจริงๆครับ
   ผมคาดว่าท่านkoratmember คงอยากจะแนะนำให้ใช้ภาษไทยเช่น การสะกดคำให้ถูกต้อง เป็นต้น ท่านอาจยกตัวอย่างให้เห็นง่ายเช่นการพิมพ์ sms ในโทรศัพท์มือถือ
ที่มักนิยมพิมพ์คำพ้องเสียงที่เหมือนกันแต่อาจสะกดไม่ถูกตามหลักไวยากรณ์ หรือเป็นคำที่ไม่มีความหมายแต่ออกเสียงเหมือนกับคำที่ต้องการสื่อความหมาย เป็นต้น เพื่อความสะดวกรวดเร็วในการพิมพ์ และการสื่อความครับ 
  ท่านอาจจะหยอกเล่นครับ แต่ท่านก็หวังดีคงไม่อยากให้ท่าน ไบร์อั้น ติดภาษาเขียนที่ไม่ถูกต้องก็เป็นได้ครับ

โดยส่วนตัวผมเองก็ไม่ทราบหรอกว่าโทษทางกฎหมายจะว่าอย่างไรในคำถามที่ท่านเจ้าของกระทู้ตั้งถามขึ้นมาครับ  แต่ที่ทราบคือโทษทางภาษาครับ ภาษไทยควรใช้ให้ถูกครับ พ่อขุนฯ ท่านจะได้ไม่ต้องเสียใจ และลูกหลานชาวไทยในอนาคต จะได้มีภาษาไทยที่ถูกต้องไว้ใช้ครับ
knonbung
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 10:43:46 PM »

เห็นด้วยครับ ควรเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องครับ รักษาไว้ก่อนจะสูญเสียเอกลักษณ์ของชาติไทย
ไบร์อั้น
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 11:04:08 PM »

ไหว้ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำปรึกษาครับ ไหว้
   ผมคาดว่าท่านkoratmember คงอยากจะแนะนำให้ใช้ภาษไทยเช่น การสะกดคำให้ถูกต้อง เป็นต้น ท่านอาจยกตัวอย่างให้เห็นง่ายเช่นการพิมพ์ sms ในโทรศัพท์มือถือ
ที่มักนิยมพิมพ์คำพ้องเสียงที่เหมือนกันแต่อาจสะกดไม่ถูกตามหลักไวยากรณ์ หรือเป็นคำที่ไม่มีความหมายแต่ออกเสียงเหมือนกับคำที่ต้องการสื่อความหมาย เป็นต้น เพื่อความสะดวกรวดเร็วในการพิมพ์ และการสื่อความครับ 
  ท่านอาจจะหยอกเล่นครับ แต่ท่านก็หวังดีคงไม่อยากให้ท่าน ไบร์อั้น ติดภาษาเขียนที่ไม่ถูกต้องก็เป็นได้ครับ

โดยส่วนตัวผมเองก็ไม่ทราบหรอกว่าโทษทางกฎหมายจะว่าอย่างไรในคำถามที่ท่านเจ้าของกระทู้ตั้งถามขึ้นมาครับ  แต่ที่ทราบคือโทษทางภาษาครับ ภาษไทยควรใช้ให้ถูกครับ พ่อขุนฯ ท่านจะได้ไม่ต้องเสียใจ และลูกหลานชาวไทยในอนาคต จะได้มีภาษาไทยที่ถูกต้องไว้ใช้ครับ
ไหว้ที่หลังผมจะพิมพ์ให้ถูกต้องครับ ไหว้
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 11:18:58 PM »

ภาดีเพื่อนขอเพื่อนถูกจับขอหามีปืนเถื่อนขนาด.38อยู่ในที่สาถาระณะติดคุกที่สน.แล้วส่งไปศาล
ขอยืนเรื่องปะกันไป150000 แล้วก็ต้องมารายงานอีก1เดือนแล้วยังงี้เพื่อนขอเพื่อนจะติดคุกไมครับ

ถ้าพยานหลักฐานฟังได้ข้อยุติว่าเป็นดังข้อกล่าวหาจริง
ติดคุกแหง๋มๆ ครับ

แต่ถ้าโชคดี และมีเหตุให้ศาลรอลงอาญา ก็อาจรอดคุกครับ

tavee duangkae
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 01:40:38 PM »

ไหว้ถ้าโดคคดีพยามฆ่า ปืนเถื่อน ศาลชั้นต้นตัดสินจำคุก10ปี10เดือน ศาลอุธรณ์ยืนตามชั้นต้น แต่ศาลฏีกายกฟ้อง สามารถซื้อปืนได้หรือไม่ครับ?
แม้ว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

ชีวิตก็มีแค่นี้

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 02:16:55 PM »

ถ้าโดนจับครั้งแรกรับสารภาพยอมรับผิด  ศาลสั่งปรับ และ รอลงอาญา  2 ปี ครับ แต่ถ้าเป็นครั้งที่สองมีสิทธติดคุก ครับ ส่วนเรื่องจะซื้อปืนมีทะเบืยน หลังโดนจับ                       
  การอนุญาติ ขึ้นอยู่กับนายทะเบียนครับ ทั้ง 2 ตัวอย่างผมผ่านมาแล้วครับ ยกเว้นการติดคุกไม่เคย  ไหว้ ไหว้   
ม้าป่า - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 02:31:00 PM »

ปืนมีใบ ไหมครับ ถ้าเป็นปืนเถื่อนก็ 20ปี ละครับทำใจเลย
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์