๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 04:27:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีภาพสัตว์ แปลก ๆ,สวย,หรือน่าเผยแพร่ ช่วยกันโพสที่กระทู้นี้ครับ  (อ่าน 162791 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 01:36:23 PM »

นี่ภาพจากทัวร์ซาฟารีรอบไหนครับพี่...

ผมเพิ่งทราบว่าออกเสียงว่าคีเนีย...

เรียกเคนย่ามาตลอดชีวิตเลยครับ...คิก คิก

ท่านที่บอกเล่า ว่า Kenya  ออกเสียงว่า คีเนีย คือ ท่าน อาจารย์  ไพโรจน์ พันธุมจินดา

กล่าวไว้ ใน คำนำ หนังสือ ชื่อ พรานผิวขาว ผู้นำซาฟารี  ครับ

แฮ่ะๆ...อ่านแล้วครับพี่...ไหว้

แต่ลืมไปครับ...Cheesy
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 01:39:07 PM »

ฝรั่งออกเสียง คีเนีย ครับ  เหมือนๆ กับ ไนจีเรีย โซมาเลีย ไลบีเรีย ลิเบีย  ฯลฯ เพียงแต่ราย คีเนีย เขาใช้ตัว y ไม่ใช่ตัว i ครับ เราเลยอ่านเป็น เคนยา
(แต่ก็เคยได้ยินนักข่าว CNN เรียกประเทศตะวันออกกลางสองประเทศว่า ไอแรน ไอแร็ค เหมือนกันนะครับ)  

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
แม้ว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

ชีวิตก็มีแค่นี้

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 05:48:05 PM »

ตัวนี้เขาเรียกว่า หนูจิงโจ้ใช่เป่าครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 03:55:16 AM »

กวาง..น่าจะร้องหาคู่นะ..ผมว่า
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 08:23:20 AM »

กวาง Elk ไม่ได้ร้องหาคู่ครับ  มันร้องประกาศเขตปกครองของมัน  ถ้ามีตัวผู้ตัวอื่นในวัยฉกรรจ์อยู่ในละแวกใกล้เคียงได้ยินก็จะมาต่อสู้ลองกำลังกัน
ผู้ชนะครองฮาเร็มทั้งฝูงครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 08:45:55 AM »

เอ.... สงสัยว่า พี่ poethipus

อยากจะเป็นแบบ กวาง ซะแล้วเนี่ย...................

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 09:33:58 AM »

รูปนี้มี   มีรายละเอียด ดังนี้  กล้องที่ใช้ เป็น

ยี่ห้อ Canon รุ่น EOS 1 D MARK II [ CCD x 1.3 ] LENS  70-200 L IS  ความเร็วที่ 1/250 วินาที  หน้ากล้อง F 6.3   ISO 100  เมื่อวันที่ 24 ต.ค. 2005 เวลา 12.40 น ขนาดภาพ 6.1 MB 3504X2336X24b Jpeg
  สถานที่  อยู่ ที่ทางตะวันตกเฉียงเหนือ ประเทศจีน 

ถ้าทิเบต เป็นหลังคาโลก ที่นี่ก็ใต้หลังคาโลก ที่ เรียกว่า

แชงกรี – ลา แดนสวรรค์สุดขอบฟ้า Shangri-La Lost Horizon นิยาย  รักสุดขอบฟ้า ของ เจมส์ ฮิลตัน เมื่อปี 1933   

อยู่ระหว่างเมือง จงเตี้ยน กับ เมือง เต๋อชิง  เป็น ช่วงฤดูใบไม้ร่วง  Autumn บริเวณที่ถ่ายอยู่ในหุบเขา สูงจากระดับน้ำทะเล ประมาณ 2500 เมตร ไม่ใช่ ฟุตนะ   ต้นไม้ได้เปลี่ยนสี จาก เขียว เป็น เหลือง แดง ก่อน ที่จะร่วง ต้อนรับ หิมะที่จะตามมาอีกไม่นาน บริเวณ พื้นดินที่ว่างชาวบ้านได้เก็บ พืชผลไปหมดแล้ว และมี ตัว จามรี YAK กำลังเล็มหญ้า ก็ ทำให้ได้องค์ประกอบ ที่สมบูรณ์

จามรี เป็นสัตว์ เคี้ยวเอื้อง รูปร่างคล้ายวัวขนาดใหญ่  อยู่ในที่ราบสูง เทือกเขาหิมาลัย มักจะพบเห็น ในระดับสูงกว่า 2000 เมตร เหนือระดับน้ำทะเล  ชาวทิเบต ใช้เป็นต่างบรรทุกของ ทำไร่ไถนาแทนวัว เนื้อมีกลิ่นสาป ชวนกิน นมใช้ทำได้ทุกอย่างแทนนมวัว หนังทำเครื่องนุ่งห่ม หาง ต่างจากวัว ขอววัวนั้นเป็นปล้องกระดูก ลองนึกถึง ซุปหางวัว แต่ หางจามรี เป็นพู่  เป็นเหมือนหางม้า คนไทยถือว่าเป็นของสูง เช่น เป็นหนึ่ง ใน ราชกกุธภัณฑ์  ทำพู่ห้อยเรือสุพรรนหงส์ พู่บนหมวก ทหารมหาดเล็กรักษาพระองค์ เป็นต้น

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 09:45:26 AM »

ยังกับร้านขายเนื้อเลยครับ

เอา หิ้วไหน ชี้เลย.............

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 03:15:09 PM »

กวาง..น่าจะร้องหาคู่นะ..ผมว่า
กวาง Elk ไม่ได้ร้องหาคู่ครับ  มันร้องประกาศเขตปกครองของมัน  ถ้ามีตัวผู้ตัวอื่นในวัยฉกรรจ์อยู่ในละแวกใกล้เคียงได้ยินก็จะมาต่อสู้ลองกำลังกัน ผู้ชนะครองฮาเร็มทั้งฝูงครับ
ผิดอีกแล้วซีเนี่ย..ขอบคุณครับอาจารย์
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 09:47:32 AM »

Coot จากฮอลแลนด์ครับ
เคยเห็นแต่ว่ายน้ำอยู่  เจ้าตัวนี้ขึ้นมายืนไซ้ขนอยู่ที่ข้างๆ สระ 
ตีนมันแปลกดีครับ  อาจจะดูใหญ่ผิดส่วนนิดหน่อยเพราะแช่อยู่ในน้ำ

Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 01:41:37 PM »

ไม่เป็นพังพืดติดกัน

แต่เป็นแบบระยางค์แทน

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 09:13:21 PM »

ผมไปตลาดซื้อปลาแบบนี้มา 2 ตัว ราคา กก.ละ 80.-บาท เนื้อขาวเป็นปุยดีเกินราคามากครับ แม่ค้าเรียกปลาจรวด
ถ้าเจอที่ไหนซื้อได้เลยครับ อีกหน่อยคงแพงนะ..ผมว่า
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 09:30:21 PM »

ผมไปตลาดซื้อปลาแบบนี้มา 2 ตัว ราคา กก.ละ 80.-บาท เนื้อขาวเป็นปุยดีเกินราคามากครับ แม่ค้าเรียกปลาจรวด
ถ้าเจอที่ไหนซื้อได้เลยครับ อีกหน่อยคงแพงนะ..ผมว่า

ผมดูว่าคล้ายๆปลาทูน่านะครับพี่ แต่พันธุ์ไหนผมไม่แน่ใจ  Huh Huh
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 09:44:18 PM »

Rainbow Runner

ปลาเรนโบว์รันเนอร์  หรือ เหลืองโพรง  หรือ  จรวด

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 09:57:48 PM »

ขอบคุณครับคุณYOD เคยอ่านพบชื่อเหลืองโพรงเหมือนกัน ในชีวิตกลางแจ้ง สัก 20 กว่าปีที่แล้ว แต่ไม่ได้จดจำ
ไม่นึกว่าเนื้อมันจะขาวจั๊วขนาดนี้ มีแต่ก้างใหญ่ ๆ น่ากินมากครับ 
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 34
  พิมพ์