๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 10:38:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องกระสุน .22LR  (อ่าน 42511 ครั้ง)
tinnakorn 0101
เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนดินไทย
Full Member

คะแนน 15

บาง เบา เหมือนลอลิเอะ

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 07:11:07 PM »

CCI  stinger ผมก็ใช้อยู่แม่นดีครับ  เวลาเดินไปบ่อปลาเอาไว้ยิงตัวเ...ยตะกวดที่มากินปลา
ของผมกล่องละ 850 ร้านที่ชลบุรี
PM  ไปแล้วครับ

ร้านไหนครับ ผมจะเอามั่งไม่ต้องไปหลังวัง 

ส่วนเกินของชีวิต อุทิศแก่สังคม
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 07:56:40 PM »

ขอขอบคุณ คุณ tinnakorn 0101   ครับ
home04
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 09:52:29 PM »

ส่วนผมเอาลูกอาร์ฯหัวทองแดงนัดละ5บาทมาถอดหัวออกแล้วมาเทรวมกันเป็นลูกเดียว เสียงนี้ดังอย่างกับลูกแม็กนั่ม และแรงอีกตางหาแต่ความแม่นอาจจะลดลงเพราะตอนอัดหัดกระสุนผมใช้คีมบีบให้ปลอกมันแน่นจับหัวกระสุน ทำบ่อยไม่ดีแค่ทดลอง ยิ้มีเลศนัย
tinnakorn 0101
เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนดินไทย
Full Member

คะแนน 15

บาง เบา เหมือนลอลิเอะ

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 11:00:19 PM »

ส่วนผมเอาลูกอาร์ฯหัวทองแดงนัดละ5บาทมาถอดหัวออกแล้วมาเทรวมกันเป็นลูกเดียว เสียงนี้ดังอย่างกับลูกแม็กนั่ม และแรงอีกตางหาแต่ความแม่นอาจจะลดลงเพราะตอนอัดหัดกระสุนผมใช้คีมบีบให้ปลอกมันแน่นจับหัวกระสุน ทำบ่อยไม่ดีแค่ทดลอง ยิ้มีเลศนัย
วิทธยายุทธท่านช่างสูงส่ง Grin Grin

ส่วนเกินของชีวิต อุทิศแก่สังคม
KLEAW
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 11:11:30 PM »

วันนี้ก็เพิ่งหาโอกาสได้ไปลองความเเตกต่างของกระสุนขนาด .22 LR ของ  AE HV LRN & Federal HV JHP ครับ
ยิงด้วยปืน Anschutz  1710 DHB ที่ระยะประมาณ 1 เมตร
ภาพผลไม้ด้านซ้ายที่กระจุยนั่นมันโดนยิงด้วยหัวรูครับ
ด้านขวานั่นลูกหัวดำธรรมดา เห็นเพียงรูเข้าเท่านั้น
ผลมันออกมาต่างกันพอดูเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2009, 09:41:21 PM โดย KLEAW » บันทึกการเข้า
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 12:51:27 AM »

วันนี้ก็เพิ่งหาโอกาสได้ไปลองความเเตกต่างของกระสุน  AE HV LRN & Federal HV JHP ครับ
ยิงด้วย 1710 DHB ที่ระยะประมาณ 1 เมตร
ภาพผลไม้ด้านซ้ายที่กระจุยนั่นมันโดนยิงด้วยหัวรูครับ
ด้านขวานั่นลูกหัวดำธรรมดา เห็นเพียงรูเข้าเท่านั้น

ประทานโทษ   ยิงด้วยปืนอะไรครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 04:04:14 PM »

วันนี้ก็เพิ่งหาโอกาสได้ไปลองความเเตกต่างของกระสุน  AE HV LRN & Federal HV JHP ครับ
ยิงด้วย 1710 DHB ที่ระยะประมาณ 1 เมตร

ประทานโทษ   ยิงด้วยปืนอะไรครับ

anschutz 1710 D Heavy Barrel ไงครับ...Cheesy
บูรพา
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 05:57:39 PM »

เอามารวมกันอย่างไรครับยังไม่ค่อยเข้าใจ
KLEAW
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 09:43:50 PM »

ประทานโทษ   ยิงด้วยปืนอะไรครับ

anschutz 1710 D Heavy Barrel ไงครับ...Cheesy
ขอบคุณที่ช่วยตอบเเทนครับ
ผมลืมไปเเม้กระทั่งขนาดกระสุนก็ลืมบอกไปครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 09:49:21 PM »

น่ากลัวนะครับ... กับกระสุนดับเบิ้ลชาร์จแบบตั้งใจเนี่ย... ผมว่าอันตรายมากๆ ครับ... ยิ่งขนาดใหญ่กว่า .๒๒ ละก็อย่าเชียวนะครับ... แรงดันในรังเพลิงไม่รู้สูงขึ้นกี่เท่า... เพราะแค่หัวกระสุนผลุบเข้าไปในปลอกเล็กน้อยก็ยังเพิ่มขึ้นหลายเท่าทีเดียว... อยากยิงลูกแรงๆ หาซื้อกระสุนแรงๆ ใช้ดีกว่าครับ...

...เรื่องดับเบิ้ลชาร์จนี่ผมเคยเจอมากับตัวเองเลยครับ... กับกระสุนซ้อมหัวตัดขนาด .๓๘ โชคยังดีที่ไม่เป็นอะไร... ปืนก็แค่โม่บวมและหาโม่มาเปลี่ยนได้... ตอนยิงนี่สะเทือนยวบมาถึงต้นแขนเลยครับ... ขนาดลูกซ้อม .๓๘ นะเนี่ย...
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 06:22:44 AM »

สำหรับพวกปืนยิงเป้าทำรังเพลิงแน่น เกลียวจับหัวกระสุนก่อนยิง ไม่แนะนำให้ใช้ลูกสติงเกอร์ครับ
เพราะถ้าเกลียวจับหัวกระสุนเข้ามาถึงปลายปลอก มันจะกลายเป็นบีบปลายปลอกไว้ หัวกระสุนไม่วิ่ง แรงดันสูงมากปลอกแตก ก๊าซพุ่งย้อนเข้าหน้าคนยิงครับ
วิธีทดสอบคือใส่กระสุนเข้ารังเพลิงแล้วดึงออกมาดูรอยเกลียวที่หัวกระสุนว่ามันกินลึกมาถึงขอบปลอกหรือไม่นะครับ  ถ้ากินลึกไม่ควรใช้

และเมื่อทดสอบกับเป้าหมายอย่างผลไม้นั้น  ควรใช้ระยะยิงที่กระสุนจะกระทบเป้าจริงครับ  ใช้ปืนยาวก็ควรวางเป้าที่ 50 เมตร
ถ้าเป็นปืนสั้นพกซ่อนอย่างนี้ 5 เมตรพอ  เพราะความเร็วของกระสุนยิงจากปืนสั้นกับปืนยาวนั้นต่างกัน 
และที่ระยะ 5 เมตร กับ 50 เมตร ความเร็วเมื่อยิงจากปืนกระบอกเดียวกันก็ต่างกันมากนะครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 09:51:24 AM »

สำหรับพวกปืนยิงเป้าทำรังเพลิงแน่น เกลียวจับหัวกระสุนก่อนยิง ไม่แนะนำให้ใช้ลูกสติงเกอร์ครับ
เพราะถ้าเกลียวจับหัวกระสุนเข้ามาถึงปลายปลอก มันจะกลายเป็นบีบปลายปลอกไว้ หัวกระสุนไม่วิ่ง แรงดันสูงมากปลอกแตก ก๊าซพุ่งย้อนเข้าหน้าคนยิงครับ
วิธีทดสอบคือใส่กระสุนเข้ารังเพลิงแล้วดึงออกมาดูรอยเกลียวที่หัวกระสุนว่ามันกินลึกมาถึงขอบปลอกหรือไม่นะครับ  ถ้ากินลึกไม่ควรใช้

และเมื่อทดสอบกับเป้าหมายอย่างผลไม้นั้น  ควรใช้ระยะยิงที่กระสุนจะกระทบเป้าจริงครับ  ใช้ปืนยาวก็ควรวางเป้าที่ 50 เมตร
ถ้าเป็นปืนสั้นพกซ่อนอย่างนี้ 5 เมตรพอ  เพราะความเร็วของกระสุนยิงจากปืนสั้นกับปืนยาวนั้นต่างกัน 
และที่ระยะ 5 เมตร กับ 50 เมตร ความเร็วเมื่อยิงจากปืนกระบอกเดียวกันก็ต่างกันมากนะครับ

ขอบคุณครับ
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 10:47:55 AM »

CCI  stinger ผมก็ใช้อยู่แม่นดีครับ  เวลาเดินไปบ่อปลาเอาไว้ยิงตัวเ...ยตะกวดที่มากินปลา
ของผมกล่องละ 850 ร้านที่ชลบุรี
พอจะทราบใหมครับว่าความแรง ของกระสุน มีมากกว่าปกติใหม  ปืนจะโทรมเร็วขึ้นใหม
  ครับ

CCI Stinger Ammunition 22 Long Rifle 32 Grain Plated Lead Hollow Point
               Muzzle Velocity: 1640 fps
               Muzzle Energy: 191 ft. lbs.

.22 LR ถ้าใช้ป้องกันตัว CCI Stinger จะดีที่สุด เพราะหัวไม่เบาเกินไป รองมาก็ Yellow Jacket ส่วน Quick shock ได้ความเร็วสูงแต่หัวเบาแตกง่ายเกินไป   

ส่วนกระสุนที่หัวเคลือบทองแดงช่วยให้กระสุนด้านช้าลงครับเพราะปลอกจับหัวกระสุนได้แน่นขึ้น

พวกกระสุนความเร็วสูงต้องยิงในปืนยาวลำกล้องตั้งแต่ 18 นิ้ว-24 นิ้ว สั้นกว่านี้ความเร็วก็ไม่ได้ตามที่กำหนด

ข้างบน(ตัวสีน้ำเงิน)ผมลอกเขามา

ความเห็นของผมคือ เราใช้ลูก CCI Stinger หรือ Yellow Jacket บ่อยๆ ไม่ดีครับ เปลืองตังค์ลูกมันแพง
Quick shock ได้ความเร็วสูงแต่หัวเบาแตกง่ายเกินไป 
ไม่เข้าใจ ครับ ควิกช็อค กับสติงเกอร์ หัวกระสุน หนักเท่ากัน ปลอกเท่ากัน เพียงแต่เพิ่มดินขับ ทำไมหัวมันเบา และเปราะขึ้นมาได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2009, 10:51:28 AM โดย srimalai » บันทึกการเข้า

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 03:55:57 PM »

ไปเจอมาครับ .22 บางแบบนี่น่ากลัวดีแท้  ตกใจ ตกใจ

CCI Stinger, Remington Yellow Jacket , CCI Hi Velocitor.

CCI Stinger, Remington Yellow Jacket , CCI Hi Velocitor   เร เยลโลว บานใด้ใจจริงๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Winchester Subsonic, CCI Subsonic, Lapua Subsonic, Eley Subsonic Extra Plus , Remington Subsonic

Winchester, CCI, Lapua, Eley , Remington
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 04:08:10 PM »

แถมอีกนิด  ความเร็วปากลำกล้องและกลุ่มกระสุนที่ 50 เมตรกับปืนหลากรุ่นครับ  ไหว้ ไหว้

ที่มา http://www.accuratereloading.com/22rf.html   ไหว้ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 03:42:54 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์