๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 07:04:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เค้าบอกว่า"ข้าวผัดอร่อยที่สุดในเชียงใหม่"  (อ่าน 8611 ครั้ง)
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 09:31:20 PM »

ทำให้นึกถึงผัดไทยป้าดุที่โคราช คนซื้อเรียกแกแบบนั้นจริงๆ ใครไปรอซื้อแล้วเร่งแก ป้าแกจะเคาะตะหลิวกับกะทะโป๊กๆ รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ไม่ต้องแหลก แต่คนก็รอซื้อแกเยอะทุกคืน Grin
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 09:43:08 PM »

ตามภาพน่าจะเป็นโทน รสชาด สำหรับต่างชาติ  ถ้าข้าวผัดและเมนูอื่นๆ ในเชียงใหม่ ที่อร่อยรสโทนไทย + จีน ขอแนะนำ ร้านยอดอร่อย  ตั้งอยู่ถนนช้างคลาน  เยื้องโรงแรมเดอะปาร์ค (THE  PARK) ครับ  อาเจ็กเจ้าของร้านฝีมือสุดๆ
เดิมร้านอยู่ตรงข้ามธนาคารกรุงเทพ ถนนช้างคลาน ก่อนโรงแรมแชงกรีล่า  เจ้าของที่เดิมไม่ต่อสัญญา
เลยต้องไปสร้างที่ใหม่ข้างต้นครับ 
บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 10:49:30 PM »

ผมเคยผ่านแถวลำตะคอง มีร้านไก่ย่างขึ้นป้ายว่า ไก่ย่างอร่อยที่สุดในโลก ป้ายคล้ายๆกันหมดแทบทุกร้าน
  ผมชลอรถกะแวะทานข้าว มีอยู่ร้านเดียวที่รถจอดมากที่สุด ขึ้นป้ายว่า ทางเข้าร้านไก่ย่างอร่อยที่สุดในโลก   ขำก๊าก ทุกวันนี้ผ่านก็ไม่เห็นแล้วสงสัยโดนรุม Grin

อ่านแล้วนึกถึงร้านก๋วยเตี๋ยวเรือสมัยก่อนตรงเซียร์รังสิตปัจจุบัน...ตอนนั้นมีแต่ที่นาริมทางมีร้านก๋วยเตี๋ยวเรือเต็มไปหมด...

ขึ้นป้ายว่าร้านโกฮับบ้างก็หลานโกฮับ เมียโกฮับ พี่โกฮับหรือแม้แต่ โกฮับตายไปนานแล้วของจริงอยู่นี่...และอย่างอื่นเยอะแยะไปหมด...

มีอยู่ร้านหนึ่ง....เขียนอักษรตัวใหญ่ไว้หน้าร้าน...สีแดงสดว่า...."ทางเข้า"
samcolt- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 12:13:46 AM »

ไปทีไร  เลยไปซายูริก่อนทุกที หลงรัก คิก คิก

อาบน้ำก่อนค่อยมาทานข้าวครับ ชดเชยกำลังงานที่เสียไป Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

เกลียดความว้าเหว่จึงเสเพลรัก เกลียดความอกหักจึงรักหลายหน เกลียดความหลอกลวงจึงควงหลายคน นี่แหละคือเหตุผลของคนหลายใจ

http://www.coyotylover.com/
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 01:12:27 AM »

ส่วนมากร้านที่อร่อยๆ มักจะพูดจาไม่ค่อยดีนะ เท่าที่สังเกตุ
ข้อนี้ไม่ยืนยัน แต่แถวบ้านผมก็มีอยู่คน ทำอาหารรสจัดอร่อยมาก โดยไม่ใช้ผงชูรสซักแอะ แต่ลูกค้าอย่าได้มาทำตัวซ้ำซากกับแกเชียว   คิก คิก คิก คิก
รอเฉยๆไม่ต้องสั่งมากเดี๋ยวจะอดแ...ก   คิก คิก คิก คิก
สั่งทีเดียวกูก็รู้แล้วไม่ต้องย้ำ  คิก คิก คิก คิก
sasinun รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 07:43:45 AM »

อย่างนี้ต้องรีบไปลองข้าวผัดเจ้ตาลจริงไหมน้องเอก เยี่ยม
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 09:32:13 AM »

ตามภาพน่าจะเป็นโทน รสชาด สำหรับต่างชาติ  ถ้าข้าวผัดและเมนูอื่นๆ ในเชียงใหม่ ที่อร่อยรสโทนไทย + จีน ขอแนะนำ ร้านยอดอร่อย  ตั้งอยู่ถนนช้างคลาน  เยื้องโรงแรมเดอะปาร์ค (THE  PARK) ครับ  อาเจ็กเจ้าของร้านฝีมือสุดๆ
เดิมร้านอยู่ตรงข้ามธนาคารกรุงเทพ ถนนช้างคลาน ก่อนโรงแรมแชงกรีล่า  เจ้าของที่เดิมไม่ต่อสัญญา
เลยต้องไปสร้างที่ใหม่ข้างต้นครับ 

ผมว่าต้องลองเองครับ ดูจากรูปจะอร่อยได้ไง  คิก คิก

อย่างนี้ต้องรีบไปลองข้าวผัดเจ้ตาลจริงไหมน้องเอก เยี่ยม

ไปเลยเฮีย เที่ยงนี้ลุย  เยี่ยม

SPSC No.057       THPSA No.A-331
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 09:39:50 AM »

ขอบคุณมากครับ. คุณ เอก_ลำพูน (スワチャイ) ..  ช่วงต่อปลายปีนี้ จะไปตามลายแทง ครับ. เมืองเจียงใหม่ ไม่ค่อยคุ้นเท่าไหร่ เลย .  Grin
แนะนำให้ปรึกษาพ่อลูกอ่อนแห่งเมืองเชียงใหม่ครับ นกบนเสาไฟข้างถนนต้นไหนมีกี่ตัว ต้นไม้ริมถนนมีใบกี่ใบ ท่านรู้หมด  Grin
ว่าง ๆ ผมก็กะว่าจะแปลงร่างเป็นหนุ่มโสดไป ชม.หาท่านอยู่เหมือนกัน น้ำลายหก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 10:04:56 AM »

ข้าวผัดอร่อยนี่หายาก....อร่อยที่สุดนี่ยิ่งหายากจริงๆ

ผมว่าข้าวผัดรถไฟอร่อย..... Wink
ตอนเด็กๆโดยสารรถไฟบ่อย แม่เรียกซื้อข้าวผัดรถไฟให้
บริกรแบกถาดให้ลมโกรกหัวขบวนท้ายขบวน มาเป็นข้าวผัดเม็ดแห้งๆ
ยกโต๊ะพับขึ้นมากาง กินไปดูวิวไป อร่อยสุดๆเพราะหิว  คิก คิก

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 10:15:47 AM »

ข้าวผัดจะให้อร่อยมีขั้นตอนหลายอย่างครับ กุ๊กระดับเทพ(คุณแม่)สอนผมมามือ ขั้นตอนแรกหุงข้าวที่จะใช้ผัดให้แข็งๆหน่อย คือใส่น้ำน้อยๆพอสุก เวลาผัดใส่น้ำมันให้น้อยที่สุด

หลีกเลี่ยงพวกปรุงรสประเภทซ็อสหรือน้ำปลา ใช้เกลือหรือเครื่องปรุงรสประเภทผงแทน เพียงแค่นี้เราก็จะได้ข้าวผัดระดับโรงแรมห้าดาวเลยครับ เยี่ยม

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 11:46:46 AM »

ข้าวผัดอร่อยนี่หายาก....อร่อยที่สุดนี่ยิ่งหายากจริงๆ

ผมว่าข้าวผัดรถไฟอร่อย..... Winkตอนเด็กๆโดยสารรถไฟบ่อย แม่เรียกซื้อข้าวผัดรถไฟให้
บริกรแบกถาดให้ลมโกรกหัวขบวนท้ายขบวน มาเป็นข้าวผัดเม็ดแห้งๆ
ยกโต๊ะพับขึ้นมากาง กินไปดูวิวไป อร่อยสุดๆเพราะหิว  คิก คิก

พอคุณธำรง บอก.. ผมก็ เอ๋อ เลยครับ  ..  ข้าวผัดรถไฟ  แต่ ตะจาน อร่อย แต่มันน้อยจัง.  Grin

คราวลงไปหาดใหญ่ ก็ชอบไปกับรถไฟ..จะฝากท้อง กับข้าวผัดรถไฟ ๒ - ๓ จาน เพราะหิว เหมือนกัน ครับ   Cheesy

เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 01:03:18 PM »

ข้าวผัดจะให้อร่อยมีขั้นตอนหลายอย่างครับ กุ๊กระดับเทพ(คุณแม่)สอนผมมามือ ขั้นตอนแรกหุงข้าวที่จะใช้ผัดให้แข็งๆหน่อย คือใส่น้ำน้อยๆพอสุก เวลาผัดใส่น้ำมันให้น้อยที่สุด

หลีกเลี่ยงพวกปรุงรสประเภทซ็อสหรือน้ำปลา ใช้เกลือหรือเครื่องปรุงรสประเภทผงแทน เพียงแค่นี้เราก็จะได้ข้าวผัดระดับโรงแรมห้าดาวเลยครับ เยี่ยม

ร้านนี้ก็ทำอย่างงั้นเลยครับพี่จอย  เยี่ยม

SPSC No.057       THPSA No.A-331
sasinun รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 02:40:03 PM »

ร้านนี้ก็ทำอย่างงั้นเลยครับพี่จอย  เยี่ยม
เห็นด้วยกับท่านเอก_ลำพูนข้าวผัดรสเลิศแต่ที่แน่ๆ.......ฝีมือลูกซองไม่เป็นรองข้าวผัด(การันตี) Grin
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 02:44:14 PM »

ผมว่าข้าวผัดรถไฟอร่อย..... Wink
ตอนเด็กๆโดยสารรถไฟบ่อย แม่เรียกซื้อข้าวผัดรถไฟให้

ผมว่าข้าวผัดรถไฟอร่อย..... Winkตอนเด็กๆโดยสารรถไฟบ่อย แม่เรียกซื้อข้าวผัดรถไฟให้

พอคุณธำรง บอก.. ผมก็ เอ๋อ เลยครับ  ..  ข้าวผัดรถไฟ  แต่ ตะจาน อร่อย แต่มันน้อยจัง.  Grin

คราวลงไปหาดใหญ่ ก็ชอบไปกับรถไฟ..จะฝากท้อง กับข้าวผัดรถไฟ ๒ - ๓ จาน เพราะหิว เหมือนกัน ครับ   Cheesy

มาสนับสนุนภาพ และวิธีทำครับ จากสมาชิกที่ใช้ชื่อว่า KTTA-50-L ได้เคยโพสไว้ น้ำลายหก
        "ข้าวผัด"อาหารพื้น ๆ ของคนไทยซึ่งอาจเป็นเมนูประจำโต๊ะของบางครอบครัวก็ได้ แต่ยังมีข้าวผัดอีกจานหนึ่งที่ไม่ธรรมดาทีเดียว เพราะข้าวผัดจานนี้เป็นข้าวผัดรถไฟที่มีตำนานเล่าขานมาเกือบ 80 ปี

ย้อนเวลาไปในช่วงสมัยรัชกาลที่ 5 พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯให้สร้างทางรถไฟสายใต้ขึ้นและขยายเส้นทางต่อจากเพชรบุรีลงไปทางใต้ และกว่าเส้นทางรถไฟสายใต้จะแล้วเสร็จก็ล่วงเลยมาถึงรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวที่ทางรถไฟถึงหัวหินได้ทำการเปิดเดินรถได้ รวมระยะทางจากสถานีธนบุรีถึงหัวหิน 212.95 กิโลเมตร
       การที่เส้นทางรถไฟสายใหม่ยาวขึ้นนั้นส่งผลให้ผู้โดยสารต้องใช้เวลาอยู่บนรถไฟนานขึ้นไปด้วย ทางกรมรถไฟหลวง(ปัจจุบันคือการรถไฟแห่งประเทศไทย) เกรงว่าผู้โดยสารจะไม่ได้รับความสะดวกหรืออาจจะเกิดอาการหิวในระหว่างเดินทางไกล จึงได้จัดบริการตู้ “ รถขายอาหาร” (บกข.) ซึ่งมีที่นั่งสำหรับให้ผู้โดยสารสามารถนั่งกินอาหารพ่วงกับขบวนรถโดยสารได้

สืบเนื่องจากเมื่อเริ่มเดินรถไฟเส้นทางหัวหินนั้น มีจุดประสงค์เพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวโดยเฉพาะเพื่อนำนักท่องเที่ยวชาวต่างประเทศที่เข้ามาเมืองไทย และผู้ที่ต้องการพักผ่อน ซึ่งส่วนใหญ่เป็นคนไทยที่มีฐานะไปเที่ยวหัวหินและเล่นกอล์ฟในปลายสัปดาห์ การจัดบริการในรถเสบียงซึ่งต้องกำหนดมาตรฐานการบริการให้คล้ายคลึงกับการบริการในรถเสบียงของต่างประเทศ กรมรถไฟจึงมอบให้กองโรงแรมจัดพนักงานขึ้นประจำตู้รถ บกข. เพื่อขายอาหาร

อาหารไทยที่ผู้โดยสารนิยมสั่งการกินมากที่สุดจากการบอกเล่าของพนักงานเดินรถ ก็คือ “ ข้าวผัดรถไฟ” และ “ยำเนื้อรถไฟ” จนกลายเป็นอาหารยอดฮิตที่ต้องกินคู่กันไปโดยไม่ได้ตั้งใจ ส่วน ยำผลไม้ เป็นอาหารอีกจานพิเศษที่การรถไฟแห่งประเทศไทยมีบริการบนขบวนรถพิเศษ เท่านั้น

ที่มา ผู้จัดการออนไลน์

เรามาเริ่มกันเลยครับ ทำง่ายๆครับไม่ยากเกินไป

ก่อนอื่นซอสมะเขือเทศที่ใช้นั้น ตามสูตรดั้งเดิมของแท้ จะใช้ซอสมะเขือเทศยี่ห้อ "ไมก้า" ซึ่งเป็นซอสมะเขือเทศเข้มข้น หาซื้อตามซุปเปอร์มาเก็ตใหญ่ๆ โลตัส บิ๊กซี ฟู้ดแลนด์

หน้าตาของซอสมะเขือเทศยี่ห้อไมก้า ลักษณะจะเหมือนปลากระป๋อง

มาดูความเข้มข้นกันครับ มีถึง 99.85%  เยาะเย้ย

เข้มข้นดีมั้ยครับ  น้ำลายหก

quote author=KTTA-50-L link=topic=58047.msg1446034#msg1446034 date=1213086354]
ต่อครับ

ส่วนประกอบต่อมา  Grin

ข้าวสวย ขาดไม่ได้อยู่แล้ว ถ้าขาดมันจะเป็นข้าวผัดได้ไง  จูบบบบ

ไข่เป็ด (ไข่ไก่ก็ได้ครับ แต่ใช้ไข่เป็ดจะอร่อยกว่า ก๊าบๆ  แบร่ )

ไส้กรอก

กุนเชียง  ขำก๊าก
[/quote]
ต่อครับๆ

เนื้อหมู ควรหมักด้วยน้ำมันหอย+น้ำมันงา เนื้อหมูจะนุ่ม หอม อร่อย

แฮม

หัวหอมบิ๊ก เอ้ย หัวหอมใหญ่  คิก คิก

น้ำมันหอย+น้ำปลา+ซอสปรุงรส เครื่องปรุงต่างๆ (ไหง...มาแต่น้ำมันหอย  ขำก๊าก )
วิธีทำ

ตั้งน้ำมันสำหรับทอดไข่ดาวครับ ตอนนี้น้ำมันท่วมๆหน่อย (ควรเป็นน้ำมันปาล์ม) รอจนน้ำมันเริ่มร้อน

ตอกไข่ใส่ลงไปในกระทะ อย่าให้ไข่แดงแตกครับ(เดี๋ยวไข่ไม่หล่อ) ทอดจนเป็นที่น่าพอใจ คือไข่แดง เป็นน้ำอย่าสุก ไข่ขาวกรอบเหนียว

จากนั้นก็นำส่วนประกอบอื่นๆ ไปทอดให้สุก

ทอดไส้กรอก

ทอดกุนเชียง
ต่อครับ  Grin

ทอดแฮม

ผัดหมูที่หมักไว้ให้สุก

จากนั้นเอาส่วนผสมทั้งหมดมาพักรวมกันไว้ เหตุผลที่ต้องทำส่วนผสมไปทำให้สุกก่อน เพื่อทำให้ส่วนผสมสุกทั่วถึงกัน นำส่วนผสมทั้งหมดมาพักรวมกันบนข้าวเพื่อรอการผัดต่อไป  จูบบบบ
ต่อครับๆ ไม่ให้เป็นการเสียเวลา Grin

ตั้งกะทะสำหรับผัดข้าว

เทส่วนประกอบลงกะทะ  จูบบบบ

เติมซอสต่างๆลงไปเพื่อปรุงรส และเติมซอสมะเขือเทศ ไมก้า ด้วยครับ  หลงรัก

เติมหอมหัวใหญ่
ตอนจบ สำเร็จซะที เน็ตอื๊ดอืด  หัวเราะร่าน้ำตาริน

จากนั้นก็ละเลงการผัดข้าว

จากนั้นก็ตักใส่จานเตรียม อ้ามมมมม Grin

จานนี้จัดให้มันสวยๆแบบภัตตาคารซะหน่อย 

จากนั้น ก็...อ้ามมมมม จัดการลงท้องให้หมด น้ำลายหก

จบแล้ว ข้าวผัดรถไฟ

ขอขอบคุณ พี่เอ๋ ณ ราชบุรี (รุ่นพี่ผม) ที่เอื้อเฟื้อสถานที่และเป็นคนละเลงลงมือทำข้าวผัดรถไฟ ไหว้  และขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมครับ
เครดิตท่านสมาชิกKTTA-50-L

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
เอก@ดอยฯ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 03:36:51 PM »

เห็นแล้วหิว  น้ำลายหก

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์