๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:53:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกสนับมือผิดกฎหมายไหม๊ครับ...  (อ่าน 23915 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 08:04:58 AM »

สนับมือไม่เป็นอาวุธโดยสภาพ แต่อาจเป็นเหตุให้โดยจับได้ เพราะถ้ามีไว้ หรือพกพาไปเพื่ออะไร ถ้าไม่มีเหตุผลอาจต้องสงสัยว่าจะนำไปพยายามทำร้ายร่างกายผู้อื่น ตำรวจอาจตักเตือน หรือควบคุมตัวไว้หากนำไปใช้เป็นอาวุธก็เท่ากับว่ามีสภาพเป็นอาวุธเพราะการใช้

พระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ. ๒๔๙๐
“อาวุธปืน” หมายความรวมตลอดถึงอาวุธทุกชนิดซึ่งใช้ส่งเครื่องกระสุนปืนโดยวิธีระเบิดหรือกำลังดันของแก๊สหรืออัดลมหรือเครื่องกลไกอย่างใด ซึ่งต้องอาศัยอำนาจของพลังงาน และส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธนั้น ๆ ซึ่งรัฐมนตรีเห็นว่าสำคัญและได้ระบุไว้ในกฎกระทรวง

“สิ่งเทียมอาวุธปืน” หมายความว่า สิ่งซึ่งมีรูปและลักษณะอันน่าจะทำให้หลงเชื่อว่าเป็นอาวุธปืน

Smiley ไม่เกี่ยวกับอาวุธปืนเลยครับ...

ขออนุญาตแย้งครับพี่ ตรงสีแดง กับสีแดง::014::
ในประมวลกฎหมายอาญา  มาตรา  ๓๗๑  ครอบคลุมถึงอาวุธชนิดอื่น  เช่นมีด ฯลฯ

ด้วยนะครับ    ไม่รวมแต่อาวุธปืนอย่างเดียว    ห้ามผู้ใดพาอาวุธติดตัวไปในเมือง  หมู่บ้าน

ทางสาธารณะ  โดยเปิดเผย  หรือโดยไม่มีเหตุสมควร   หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มี

เพื่อการนมัสการ   การรื่นเริง   หรือการอื่นใด
ถามต่อครับ พกสนับมือนี่โทษยังไงครับ Smiley

สนับมือ สนับนิ้ว ถือเป็นอาวุธโดยสภาพ เหมือนมีดพก ถ้าเข้าเงื่อนไข ตาม ป.อาญา ม.๓๗๑ พาไปเที่ยวด้วยในเมือง ในหมู่บ้าน ในทางสาธารณะ โดยเปิดเผย หรือพาไปโดยมิดชิดแต่ ผ่านเข้าไปในชุมนุมชนที่จัดให้มีขึ้นเพื่อนมัสการฯ

โทษปรับ ๑๐๐ สามารถเปรียบปรับ..ตัวอาวุธจะคืนให้ยังไม่ริบครับ  เว้นแต่ไปกระทำความผิดร่วมกับ ความผิดอาญา ในฐานอื่น

ส่วนเขตป่าสงวน ที่เป็นพื้นที่ป่า พกพาได้อย่างเปิดเผย ไม่มีความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืน ม.๘ ทวิ ทั้งวรรคหนึ่ง และวรรคสอง

แต่อย่าไปกระทำความผิด ตาม พรบ.ป่าสงวนฯ เข้านะครับ อาจจะโดนข้อหา บุกรุกเขตป่าสงวนเพื่อ........ 
โดยมีอาวุธปืน  ที่มีโทษหนักกว่า และอาวุธปืนจะต้องริบ .  ตกใจ
เข้าไปเที่ยวได้โดยขออนุญาต.. ต้องอ่านข้อห้าม ข้อกำหนด และอย่าไปกระทำผิดเข้าละ ครับ   เยี่ยม

แล้วพวกแหวนหัวหางกระเบน ละครับ แบบนี้ไม่ถือเป็นอาวุธโดยสภาพหรือเปล่าครับ ถ้าใส่นี่ ตร.มีสิทธจับหรือเปล่าครับ Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 08:28:40 AM »

สมัยเป็นวัยรุ่นเพื่อนโดนจับ ปรับ 1 พันบาทครับ

แสดงว่าปรับแบบไม่มีใบเสร็จ

ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๗๑   ปรับไม่เกิน ๑๐๐ บาท  และศาลมีอำนาจริบอาวุธ (ปรับที่โรงพัก ต้องคืน)
....พวกชั่วๆเลวๆแฝงตัวในหน่วยงานที่เขาดีๆเราต้องช่วยกันประนาม เอาตะกวดให้มันซะ คนดีๆในหน่วยงานพลอยเสียกำลังใจไปด้วย.. แลบลิ้น

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 10:32:08 AM »

สมัยเป็นวัยรุ่นเพื่อนโดนจับ ปรับ 1 พันบาทครับ

แสดงว่าปรับแบบไม่มีใบเสร็จ

ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๗๑   ปรับไม่เกิน ๑๐๐ บาท  และศาลมีอำนาจริบอาวุธ (ปรับที่โรงพัก ต้องคืน)
....พวกชั่วๆเลวๆแฝงตัวในหน่วยงานที่เขาดีๆเราต้องช่วยกันประนาม เอาตะกวดให้มันซะ คนดีๆในหน่วยงานพลอยเสียกำลังใจไปด้วย.. แลบลิ้น

ท่าน พญาจงอาง ครับ สงสัยท่านเป็นพวกเดียวผมแน่เลย (ไม่ชอบ ลูกเสือ เหมือนกัน) ผมเข้าใจความรู้สึกดีครับ

ยังไงก็อย่าโพสมากไปนะครับ โพสแบบนี้เด๋วกระทู้ก็โดนลบหรือท่านจะโดน....อีก มันจะเข้าตัวท่านเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2009, 10:35:30 AM โดย Agent47 » บันทึกการเข้า
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 10:35:44 AM »

..ขอบคุณครับ ไม่โพสแล้วและขอถอนคำพูดคำที่ไม่สุภาพ ขอให้เวรกรรมจัดการดีกว่าขอเป็นกำลังใจและแรงใจให้กับคนดีๆครับ.คนรักเท่าผืนหนัง คนชังเท่าผืนฟ้า. ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2009, 11:09:08 AM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 10:44:56 AM »

หลงรัก
ครับ
อะไรๆทีตำรวจจับขอยึด ให้เขายึดไปครับ
แต่ให้ลงบันทึกด้วยว่าได้ยึดอะไรไปบ้าง มีรูปร่างหน้าตาแบบไหนครับ
 เยี่ยม

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 12:00:18 PM »

ขอยืมกระทู้ สอบถามต่อ

แล้วพวก เหล็กขูดชาร์ฟล่ะครับ ผิดกฎหายหรือไม่ หากผิด โทษมากน้อยแค่ไหน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 12:04:06 PM »

ไหว้ ขอบคุณท่านเลขาฯครับ แก้ไขใหม่ครับ "สนับมือเป็นอาวุธโดยสภาพ"

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 12:18:42 PM »

สนับมือ เป็นอาวุธโดยสภาพครับ . Wink

ตาม ป.อาญา ม.๓๗๑ เมื่อยอมให้เปรียบเทียบปรับ ตำรวจ ไม่มีสิทธิ ยึด หรือริบ
จะต้องคืนให้ ขืนตำรวจยึกยัก อาจจะโดน ม.๑๕๗ ถึงร้องไห้ เป็นสายเลือดเชียวละ กับมีดราคา ๒๐๐-๕,๐๐๐ บาท  หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่ถ้าไม่ยอมให้เปรียบเทียบปรับนั่นแหละครับ ตำรวจจะต้องยึดเอาไว้ และทำสนวนส่งพนักงานอัยการเพื่อฟ้องศาล
เมือไม่มีพฤติการณ์ในการกระทำความผิดทางอาญาอย่างอื่นศาลจะปรับ และคืนให้ครับ

ขอยืมกระทู้ สอบถามต่อ

แล้วพวก เหล็กขูดชาร์ฟล่ะครับ ผิดกฎหายหรือไม่ หากผิด โทษมากน้อยแค่ไหน
เหล็กขูดชาร์ฟ ถึงจะเป็นเครื่องมือในงานช่าง.. แต่มีสภาพ เป็นอาวุธโดยสภาพ
ถ้านำมาพกติดตัว ย่อมแสดงถึงเจตนาที่จะใช้เป็นอาวุธ ถึงจะเป็นช่างที่ต้องใช้ในงานประจำก็มีความผิดครับ

มาตรา ๓๗๑ กว้างและครอบคลุม กว่า พรบ.อาวุธปืน ม.๘ ทวิ ..  แต่เป็นความผิดลหุโทษ.. ปรับไม่เกิน ๑๐๐ บาท คดียุติ ครับ   Grin

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 12:21:27 PM »

สิ่งใดมีไว้พกพาติดตัวจะผิดหรือไม่ เราจะต้องมาดูก่อนว่าสิ่งนั้น เป็นอาวุธตามความหมายของประมวลกฏหมายอาญาหรือไม่

ตามประมวลกฏหมายอาญา มาตรา ๑ (๕) ได้ให้คำนิยามของคำว่า "อาวุธ" ไว้ครับ
คำว่า"อาวุธ" นั้นให้หมายความรวมถึงสิ่งซึ่งไม่เป็นอาวุธโดยสภาพ แต่ซึ่งได้ใช้หรือเจตนาจะใช้ประทุษร้ายร่างกายถึงอันตรายสาหัสอย่างอาวุธ

ดังนั้นลักษณะของอาวุธจึงสามารถแบ่งได้เป็น ๒ ประเภท คือ

๑.สิ่งซึ่งเป็นอาวุธโดยสภาพ คือ สิ่งซึ่งสร้างหรือทำขึ้น โดยมีวัตถุประสงค์ไว้สำหรับใช้ทำร้าย ห่ำหั่น ทำลายบุคคลหรือทรัพย์สินอื่น เช่น ปืน ดาบ กระบี่ มีดต่อสู้ มีดพก มีดรณยุทธ หอก ระเบิด เป็นต้น

๒.สิ่งซึ่งไม่เป็นอาวุธโดยสภาพ คือ สิ่งซึ่งสร้างหรือทำขึ้น โดยมีวัตถุประสงค์ไว้ใช้สำหรับกิจการอย่างอื่น ซึ่งตามสภาพไม่ถือว่าเป็นอาวุธ เช่น มีดทำครัว สาก ไม้บรรทัดเหล็ก ไม้คานหาม  แต่หากผู้นำไปใช้โดยมีจุดมุ่งหมาย นำไปใช้เพื่อประทุษร้ายร่างกายและสามารถทำให้ได้รับบาดเจ็บสาหัสหรือตายอย่างอาวุธแล้ว สิ่งดังกล่าวก็ถือว่า เป็นอาวุธได้เช่นกัน

ซึ่งผมเรียกเล่นๆเองว่า อาวุธโดยสภาพ และอาวุธโดยเจตนา   ครับ  Grin      
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 12:23:31 PM »

พี่ซับเขามีหน้าตาเป็นอาวุธครับ พี่โร๊ด ไม่พกอะไรไปก็ผิดแล้ว  คิก คิก คิก คิก ไหว้
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 12:23:42 PM »

ไหว้ ไหว้ ขอบคุณครับ  จะขอเซฟไว้อ่านนะครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
♪♪︻┳一levis007︻┳一♪♪
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 476

...คัง คัง ชิก...

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 12:25:56 PM »

สิ่งใดมีไว้พกพาติดตัวจะผิดหรือไม่ เราจะต้องมาดูก่อนว่าสิ่งนั้น เป็นอาวุธตามความหมายของประมวลกฏหมายอาญาหรือไม่

ตามประมวลกฏหมายอาญา มาตรา ๑ (๕) ได้ให้คำนิยามของคำว่า "อาวุธ" ไว้ครับ
คำว่า"อาวุธ" นั้นให้หมายความรวมถึงสิ่งซึ่งไม่เป็นอาวุธโดยสภาพ แต่ซึ่งได้ใช้หรือเจตนาจะใช้ประทุษร้ายร่างกายถึงอันตรายสาหัสอย่างอาวุธ

ดังนั้นลักษณะของอาวุธจึงสามารถแบ่งได้เป็น ๒ ประเภท คือ

๑.สิ่งซึ่งเป็นอาวุธโดยสภาพ คือ สิ่งซึ่งสร้างหรือทำขึ้น โดยมีวัตถุประสงค์ไว้สำหรับใช้ทำร้าย ห่ำหั่น ทำลายบุคคลหรือทรัพย์สินอื่น เช่น ปืน ดาบ กระบี่ มีดต่อสู้ มีดพก มีดรณยุทธ หอก ระเบิด เป็นต้น

๒.สิ่งซึ่งไม่เป็นอาวุธโดยสภาพ คือ สิ่งซึ่งสร้างหรือทำขึ้น โดยมีวัตถุประสงค์ไว้ใช้สำหรับกิจการอย่างอื่น ซึ่งตามสภาพไม่ถือว่าเป็นอาวุธ เช่น มีดทำครัว สาก ไม้บรรทัดเหล็ก ไม้คานหาม  แต่หากผู้นำไปใช้โดยมีจุดมุ่งหมาย นำไปใช้เพื่อประทุษร้ายร่างกายและสามารถทำให้ได้รับบาดเจ็บสาหัสหรือตายอย่างอาวุธแล้ว สิ่งดังกล่าวก็ถือว่า เป็นอาวุธได้เช่นกัน

ซึ่งผมเรียกเล่นๆเองว่า อาวุธโดยสภาพ และอาวุธโดยเจตนา   ครับ  Grin      
ขอบคุณท่านทนายสิงห์กลิ้งได้ความรู้ขึ้นมามาก ไหว้ ไหว้ ไหว้

[/url][/url]
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 02:36:32 PM »

ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับผม จะนำไปบอกต่อๆกันไปครับ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 01:07:01 AM »

ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับผม จะนำไปบอกต่อๆกันไปครับ

Cheesy Cheesy Cheesy  เยี่ยม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์