๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:45:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกสนับมือผิดกฎหมายไหม๊ครับ...  (อ่าน 23918 ครั้ง)
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 07:49:29 PM »

สงสัยมานานแล้วครับ บางคนบอกผิดผมถึงอยากรู้ให้กระจ่างซะที ขอผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับผม
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 07:57:17 PM »

ถ้าโดยสภาพเป็นอาวุธก็ผิดครับ

anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 08:32:15 PM »

ก็เหมือนกับมีดใช่ไหมครับ
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 08:37:29 PM »

สมัยเป็นวัยรุ่นเพื่อนโดนจับ ปรับ 1 พันบาทครับ
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 08:45:25 PM »

ด้านที่สัมผัสกับอุ้งมือเอาผ้าดิบพันไว้...ช่วยให้ไม่เจ็บมือดีครับ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 09:01:15 PM »

สมัยเป็นวัยรุ่นเพื่อนโดนจับ ปรับ 1 พันบาทครับ

แสดงว่าปรับแบบไม่มีใบเสร็จ

ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๗๑   ปรับไม่เกิน ๑๐๐ บาท  และศาลมีอำนาจริบอาวุธ (ปรับที่โรงพัก ต้องคืน)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 09:14:20 PM »

ผมเคยได้ยินมาว่ามีความผิดเท่าปืนเถื่อน  โดนชก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ter_22 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 09:42:37 PM »

ผมเคยได้ยินมาว่ามีความผิดเท่าปืนเถื่อน  โดนชก
  ผมก็เคยได้ยินมาแบบนี้เหมือนกัน
 ขอความรู้ให้กระจ่างสักหน่อยครับ
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 10:04:35 PM »

ด้านที่สัมผัสกับอุ้งมือเอาผ้าดิบพันไว้...ช่วยให้ไม่เจ็บมือดีครับ

ผมใช้ผ้าพันด้ามไม้แบดครับ   

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 10:12:30 PM »

ประมวลกฎหมายอาญา
          มาตรา ๓๗๑   ผู้ใดพาอาวุธไปในเมือง หมู่บ้านหรือทางสาธารณะโดยเปิดเผยหรือโดยไม่มีเหตุสมควร หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้นเพื่อนมัสการ การรื่นเริงหรือการอื่นใด ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งร้อยบาทและให้ศาลมีอำนาจสั่งให้ริบอาวุธนั้น
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 10:20:06 PM »

ผมก็ได้ยินมาแบบนี้เหมือนกันครับ
tong111
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 10:33:38 PM »

เอาไปจดทะเบียนสิคับอิอิ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 10:42:54 PM »

แสดงว่าปรับแบบไม่มีใบเสร็จ
ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๗๑   ปรับไม่เกิน ๑๐๐ บาท  และศาลมีอำนาจริบอาวุธ (ปรับที่โรงพัก ต้องคืน)
ประมวลกฎหมายอาญา
          มาตรา ๓๗๑   ผู้ใดพาอาวุธไปในเมือง หมู่บ้านหรือทางสาธารณะโดยเปิดเผยหรือโดยไม่มีเหตุสมควร หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้นเพื่อนมัสการ การรื่นเริงหรือการอื่นใด ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งร้อยบาทและให้ศาลมีอำนาจสั่งให้ริบอาวุธนั้น
ในกรณีที่ ตร.ปรับแล้วริบของกลาง (ออกใบเสร็จ) โดยอ้างว่า ถ้าคืนของกลางให้ ผมก็จะจับคุณอีก ในข้อหาพกพาอาวุธ แต่ผมให้ตำรวจลงบันทึกประจำวันไว้ว่าได้ริบ.........ไว้เป็นของกลาง และให้ถ่ายสำเนา พร้อมเซ็นรับรองสำเนาในบันทึกประจำวัน
จนท.มีความผิดหรือไม่ครับ ไหว้
ถามเพราะเคยมีพี่ท่านหนึ่งโดนข้อหาพกมีดพับ เจรจายังไงคุณ ตร.ก็ไม่ยอมคืน ผมเลยขอให้ลงบันทึกว่า ตร.ได้ริบของกลาง พร้อมขอให้ถ่ายสำเนาและให้เซ็นรับรองสำเนา ไว้เพื่ออารมณ์ดี ๆ จะชวนพี่เขาไปทวงมีดคืนครับ
มีดราคาไม่เท่าไหร่ครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 12:09:43 AM »

ได้ยินมาว่าปรับเท่าปืน เคยมีอยู่อัน พ่อเจอก่อนเลยยึดไว้ จนปัจจุบัน 20 กว่าปีแล้วยังไม่คืนให้เลย คิก คิก
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 01:59:55 AM »

สนับมือไม่เป็นอาวุธโดยสภาพ แต่อาจเป็นเหตุให้โดยจับได้ เพราะถ้ามีไว้ หรือพกพาไปเพื่ออะไร ถ้าไม่มีเหตุผลอาจต้องสงสัยว่าจะนำไปพยายามทำร้ายร่างกายผู้อื่น ตำรวจอาจตักเตือน หรือควบคุมตัวไว้หากนำไปใช้เป็นอาวุธก็เท่ากับว่ามีสภาพเป็นอาวุธเพราะการใช้

พระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ. ๒๔๙๐
“อาวุธปืน” หมายความรวมตลอดถึงอาวุธทุกชนิดซึ่งใช้ส่งเครื่องกระสุนปืนโดยวิธีระเบิดหรือกำลังดันของแก๊สหรืออัดลมหรือเครื่องกลไกอย่างใด ซึ่งต้องอาศัยอำนาจของพลังงาน และส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธนั้น ๆ ซึ่งรัฐมนตรีเห็นว่าสำคัญและได้ระบุไว้ในกฎกระทรวง

“สิ่งเทียมอาวุธปืน” หมายความว่า สิ่งซึ่งมีรูปและลักษณะอันน่าจะทำให้หลงเชื่อว่าเป็นอาวุธปืน

Smiley ไม่เกี่ยวกับอาวุธปืนเลยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2009, 12:02:19 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: [1] 2
  พิมพ์