๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 07:10:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน1911 ผมผลิตเมื่อไหร่ รุ่นอะไรครับ  (อ่าน 6369 ครั้ง)
Aomy
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 02:44:10 PM »

คือว่าปืนของพ่อผม เป็น colt 1911 แต่ไม่ทราบว่าผลิตปีไหน รุ่นอะไร และเราสามารถดู S/N ของตัวปืนได้จากที่ไหนครับ เพราะปืนค่อนข้างจะแตกต่างจาก 1911 รุ่นใหม่ๆครับ ตราเครื่องหมายการค้าก็ไม่มีเหมือนชาวบ้านเค้า มีปั้มตัวเล็กขนาดตัวอักษรประมาณ 2 มิลได้ บนไสลด์ด้านขวาว่า
 "COLT PT. P. A. MFG. CO. HARTFORD. CONN. U.S.A." กับตรงโกร่งไกด้านขวาตอกเลข 7 ไว้ โกร่งไกด้านซ้ายตอก F(ไม่แน่ใจครับเพราะเลือนๆ) และ J A ไว้ ปุ่มปลดแม็กตอก P ไว้
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ
ปล.ขออภัยครับที่ไม่สามารถลงภาพให้ดูได้เพราะอินเตอร์เนตที่บ้านช้าครับ
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 02:46:32 PM »

ถ้ามีรูปภาพมาด้วย จะได้ข้อมูลที่ถูกต้องชัดเจนมากขึ้นครับ
หมายเลข S/n อยู่เหนือโกร่งไกด้านขวาของปืนครับ
แต่บางกระบอกก็ไม่มีเหลือแล้ว เพราะโดนเอาออกไปครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
Aomy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 03:07:14 PM »

ดูแล้วครับโครงปืนส่วนเหนือโกร่งไกด้านขวามีดอกจัน 7 ตัวครับ...เหมือนมันตอกทับอะไรมาสักอย่าง
ปืนกระบอกนี้มีอายุประมาณ 30-35ปีแล้วครับ ทะเบียนยังเป็นระบบเก่าอยู่เลย

ส่วนเรื่องภาพเดี๋ยวจะพยายามลงดูครับ
ขอบพระคุณครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 03:14:00 PM »

ดูแล้วครับโครงปืนส่วนเหนือโกร่งไกด้านขวามีดอกจัน 7 ตัวครับ...เหมือนมันตอกทับอะไรมาสักอย่าง
ปืนกระบอกนี้มีอายุประมาณ 30-35ปีแล้วครับ ทะเบียนยังเป็นระบบเก่าอยู่เลย

ส่วนเรื่องภาพเดี๋ยวจะพยายามลงดูครับ
ขอบพระคุณครับ

งั้นคงตอกทับ เลขs/m เดิมครับ
ลองค้นหาในกระทู้เก่าๆ เปรียบเทียบดูนะครับ มีรูปภาพมากมายให้ศึกษา
งั

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 03:16:26 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=8567.0
ไปตามนี้ลองดูครับ

Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 05:03:14 PM »

ลองหาที่นี่ดูครับ

http://proofhouse.com/colt/index.html
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 05:41:01 PM »

คือว่าปืนของพ่อผม เป็น colt 1911 แต่ไม่ทราบว่าผลิตปีไหน รุ่นอะไร และเราสามารถดู S/N ของตัวปืนได้จากที่ไหนครับ เพราะปืนค่อนข้างจะแตกต่างจาก 1911 รุ่นใหม่ๆครับ ตราเครื่องหมายการค้าก็ไม่มีเหมือนชาวบ้านเค้า มีปั้มตัวเล็กขนาดตัวอักษรประมาณ 2 มิลได้ บนไสลด์ด้านขวาว่า
 "COLT PT. P. A. MFG. CO. HARTFORD. CONN. U.S.A." กับตรงโกร่งไกด้านขวาตอกเลข 7 ไว้ โกร่งไกด้านซ้ายตอก F(ไม่แน่ใจครับเพราะเลือนๆ) และ J A ไว้ ปุ่มปลดแม็กตอก P ไว้
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ
ปล.ขออภัยครับที่ไม่สามารถลงภาพให้ดูได้เพราะอินเตอร์เนตที่บ้านช้าครับ
ขอดูรูปดีกว่าครับ ..... ปืนท่านอาจมีปัญหาแล้วครับ ดูรูป จะระบุหรือยืนยันอะไรได้มากกว่านี้
ที่ว่าอาจมีปัญหาคือ
1. บนสไลด์ ที่ตอกว่า โคลท์ พีที เอฟเอ เอ็มเอฟจี ซีโอ ฮาร์ทฟอร์ด คอนเนคติคัท ยูเอสเอ นั้น
การตอกบนสไลด์แบบนี้ เท่าที่เห็นมา เป็นสไลด์ที่ผลิตในเชิงพาณิชย์ ได้แก่ ปืนโคลท์ ม้าหลัง แบบโคลท์ เส้นเดี่ยว หรือโคลท์ เส้นคู่  จึงจะตอกอักษรแบบนี้ ไว้บนสไลด์
2. แต่พอมาพูดถึงโครงปืน ท่านบอกว่า มี อักษร เจเอ   มีตัวพี ..... เอาละวา   อันนี้ มันโครงปืนทหาร ยูเอส อาร์มมี่นะครับ

สรุป สไลด์อาจเป็นปืนพาณิชย์   แต่โครงปืน ยูเอส อาร์มมี่ แน่นอน   มันก็คนละฝากันแล้วครับท่าน
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 06:48:13 PM »

ดาบหลวง
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 08:26:37 PM »

เนื่องจากไม่เห็นภาพ  ผมขอเดาเอาว่าเป็นปืนทหาร  M1911A1 U.S ARMY  ตัวอักษร FJA เป็น บรู๊ฟมาร์ค ของผู้ตรวจสอบในยุคนั้น
ที่ประทับไว้ที่โครงปืนที่ผลิตโดย Remington rand หรือ  Ithaca  ส่วนสไลด์ อาจเป็นสไลด์ของโคลท์แท้ (ปืนทหารจะเป็นสไลด์อะไหล่)
หรือ แกะใหม่จากปืนทหารให้เป็นโคลท์ พร้อมกับลบเลขเดิมโดยใช้ดอกจันทร์ตอกทับ แล้วเอาไปขึ้นทะเบียนปืนตามกฏหมาย
ปืนทหารเก่าๆแบบนี้พบเจอบ่อยมาก ถ้าได้ครอบครองแบบเลขเดิม ตัวหนังสือเดิมตรงรุ่นการผลิต และผิวเดิมๆ
สำหรับคอสะสมปืนแนวนี้ถ้าจะซื้อ-ขาย จะให้ราคาสูงมากครับ

ขออนุญาต คุณ สไตรเดอร์ เจ้าของภาพ  เพื่อเป็นแนวทางให้ท่าน จขกท.นะครับ  ไหว้

ตัวนี้เป็น M1911A1 ที่ผลิตโดย Ithaca

ยังไม่สรุปนะครับ จนกว่าจะได้เห็นภาพจริงจากท่าน จขกท.ก่อน Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2009, 08:37:44 PM โดย ดาบหลวง » บันทึกการเข้า
Aomy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 04:00:07 AM »

รูปครับ

ตัวอักษรCOLT PT. F. A. MFG. CO. HARTFORD. CONN. U.S.A เป็นตัวอักษรแถวเดี่ยวครับ ไม่มีรูปอะไรทั้งสิ้น
Aomy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 04:10:07 AM »

ตอนนี้พอโหลดได้แล้วครับ อยากได้รูปส่วนไหนเพิ่มเติมประกอบการพิจารณารบกวนบอกได้เลยครับ
พอโหลดได้แล้วก็ถามต่ออีกนิดนึงครับ ขุมสนิมที่ติดอยู่บนไสลด์ทั้งสองที่มีวิธีใดพอกำจัดได้ไหมครับ พอดีตอนเก็บปืนวางแนบไว้กับซองยาทาปากที่เป็นฟอยล์ครับพอยกดูอีกทีก็เป็นสนิมตามรอยซองเลยครับ เสียดายครับเพราะปืนกระบอกนี้มีความหมายกับคุณพ่อผมมากครับ(แต่พักหลังบ่นอยากถอยกล็อกมาใช้แฮะ)
ดาบหลวง
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 04:32:21 AM »

ขอภาพมุมนี้   แต่ถ่ายกลางวันหรือกลางแจ้งแบบไม่เปิดแฟลชได้ไหมครับ

โคลท์1911เอ1 แท้ๆ ยุคสงครามโลกเป็นแบบนี้ครับ

แต่จากภาพที่เห็น โครงล่างปืนทหาร ลบเลขและตัวหนังสือหมด ข้างบนเหมือนสไลด์อะไหล่ถ้าด้านซ้ายมีเลข 779xxxxใช่เลย
ถ้าไม่มีจากภาพที่เห็น บอกได้ว่าปืนไม่เดิมครับ แต่เก็บไว้ใช้งานเฝ้าบ้านดีครับ  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2009, 04:41:23 AM โดย ดาบหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์