๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 04:26:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา มาบตาพุด  (อ่าน 4633 ครั้ง)
ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 12:33:09 PM »

http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9530000140398

INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:18:53 PM »

ผมก็ไปร่วมชุมนุมด้วยครับ...เนื่องจากบ้านพ่อกับแม่อยู่แถวอำเภอวังจันทร์ซึ่งก่อนหน้านี้ตอนที่เป็นของ ทีพีไอ....มีการกว้านซื้อที่   เพื่อทำบ่อทิ้งขยะมาแล้วครั้งหนึ่ง ...บริเวณนี้เป็นพื้นที่สีเขียวที่ประกอบอาชีพเกษตรกรรมแต่ดันจะเอาขยะสารพิษมาทิ้งก็โดนชาวบ้านต่อต้านไป    มาครั้งนี่้ที่เดิมนี้  เปลี่ยนเจ้าของ ....จะสร้างนิคมอุตสาหกรรมเพื่อผลิตเอทานอล....แต่ไม่ได้มีการทำประชาพิจารณ์ใดๆ 
         มีเพียงเรียกผู้นำชุมชนไปคุย  และให้ผู้นำมาพูดแต่ข้อดีให้คนในชุมชนยอมรับ  แต่ถึงวันประชุมจริงๆ...ถามถึงระบบการจัดการหลังการผลิต  เช่น น้ำเสีย  อากาศ  ฝุ่นละออง .........ตอบไม่ได้ซักอย่าง   ตอบได้แต่เพียงว่า  ผมจะทำให้ดีที่สุด...ถ้าปล่อยไปไม่กันไว้ก่อน...เดี๋ยวก็เหมือนมาบตาพุด   ผมไม่อยากมานั่งเสียใจทีหลังที่ไม่ทำอะไรเลย

การจะสร้างอะไรเพื่อให้เศรษฐกิจของประเทศดีขึ้น  คนมีงานทำ  ผมเห็นด้วย....ไม่เคยขัด  ส่งเสริมเสียด้วย   ....แต่อย่าเอาเิงินมาฟาดหัวชาวบ้านแล้วหมกเม็ด   ไม่จัดการเรื่องมลพิษให้ดี  ถ้าต้องแรกกับสุขภาพของคนกับเศรษฐกิจของชาติ....ผมเอาสุขภาพไว้ก่อน   (มีข้อมูลที่รวบรวมไว้  ถึงสถิติสุขภาพของคนบริเวณใกล้เคียง  เช่น โรคผิวหนัง  มะเร็ง  ทางเดินหายใจ   ฯลฯ  ไว้เยอะพอสมควร   อัตราการเกิดโรคพวกนี้เพิ่มอย่างมีนัยยะ)

คนที่ไปชุมนุมกัน ....ใช่ว่าจะเป็นคนจากที่อื่น  แบบที่พี่ๆว่ากัน   .....คนบริเวณใกล้เคียงผมว่าเกินครึ่ง   
ส่วนคนที่ไม่มีปากมีเสียงบางคนที่อยากจะค้านแต่ไม่กล้าค้าน    ....ไปถามได้เลย   ว่าเป็นพวกที่ขายที่ให้แก่กลุ่มอุตสาหกรรมไปใช่หรือไม่  หรือรอผลประโยชน์ใช่หรือไม่
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 08:26:28 AM »

ผมก็ไปร่วมชุมนุมด้วยครับ...เนื่องจากบ้านพ่อกับแม่อยู่แถวอำเภอวังจันทร์ซึ่งก่อนหน้านี้ตอนที่เป็นของ ทีพีไอ....มีการกว้านซื้อที่   เพื่อทำบ่อทิ้งขยะมาแล้วครั้งหนึ่ง ...บริเวณนี้เป็นพื้นที่สีเขียวที่ประกอบอาชีพเกษตรกรรมแต่ดันจะเอาขยะสารพิษมาทิ้งก็โดนชาวบ้านต่อต้านไป    มาครั้งนี่้ที่เดิมนี้  เปลี่ยนเจ้าของ ....จะสร้างนิคมอุตสาหกรรมเพื่อผลิตเอทานอล....แต่ไม่ได้มีการทำประชาพิจารณ์ใดๆ 
         มีเพียงเรียกผู้นำชุมชนไปคุย  และให้ผู้นำมาพูดแต่ข้อดีให้คนในชุมชนยอมรับ  แต่ถึงวันประชุมจริงๆ...ถามถึงระบบการจัดการหลังการผลิต  เช่น น้ำเสีย  อากาศ  ฝุ่นละออง .........ตอบไม่ได้ซักอย่าง   ตอบได้แต่เพียงว่า  ผมจะทำให้ดีที่สุด...ถ้าปล่อยไปไม่กันไว้ก่อน...เดี๋ยวก็เหมือนมาบตาพุด   ผมไม่อยากมานั่งเสียใจทีหลังที่ไม่ทำอะไรเลย

การจะสร้างอะไรเพื่อให้เศรษฐกิจของประเทศดีขึ้น  คนมีงานทำ  ผมเห็นด้วย....ไม่เคยขัด  ส่งเสริมเสียด้วย   ....แต่อย่าเอาเิงินมาฟาดหัวชาวบ้านแล้วหมกเม็ด   ไม่จัดการเรื่องมลพิษให้ดี  ถ้าต้องแรกกับสุขภาพของคนกับเศรษฐกิจของชาติ....ผมเอาสุขภาพไว้ก่อน   (มีข้อมูลที่รวบรวมไว้  ถึงสถิติสุขภาพของคนบริเวณใกล้เคียง  เช่น โรคผิวหนัง  มะเร็ง  ทางเดินหายใจ   ฯลฯ  ไว้เยอะพอสมควร   อัตราการเกิดโรคพวกนี้เพิ่มอย่างมีนัยยะ)

คนที่ไปชุมนุมกัน ....ใช่ว่าจะเป็นคนจากที่อื่น  แบบที่พี่ๆว่ากัน   .....คนบริเวณใกล้เคียงผมว่าเกินครึ่ง   
ส่วนคนที่ไม่มีปากมีเสียงบางคนที่อยากจะค้านแต่ไม่กล้าค้าน    ....ไปถามได้เลย   ว่าเป็นพวกที่ขายที่ให้แก่กลุ่มอุตสาหกรรมไปใช่หรือไม่  หรือรอผลประโยชน์ใช่หรือไม่
ขอบคุณที่ช่วยกันรักษาประเทศชาติและปกป้องชีวิตคนไทยด้วยกัน ....คนที่พยายามจะดึงปัญหาให้ไปในรูปของความขัดแย้งทางการเมืองเก็ทกันรึยังครับ โดยเฉพาะ จขกท. ดูด้วยครับว่าข่าวของสำนักไหน ถ้าเป็นข่าวช่องเจ้าลัทธิฯไม่ควรเอามาเผยแพร่ต่อเพราะไร้จรรยาบรรณและจิตสำนึกเหมือนตัวมันนั่นเอง

คนใกล้นั้นอาจคำนึงถึงประโยชน์ที่ตกกับตน......

สมัยผมจบใหม่ๆ มีโอกาสที่จะได้ทำงานกับกลุ่มบริษัทอุตสาหกรรมเคมีข้ามชาติ
พอเขานำชม plant tour ผมขอสละโอกาสที่จะทำงาน
และหันหลังให้กับอุตสาหกรรมเคมีไปเลย จะเกี่ยวข้องเฉพาะเท่าที่จำเป็น

เพราะ safety สำหรับคนทำงาน ชุมชน และสิ่งแวดล้อม ยังเป็นการสร้างภาพ เลี่ยงกฎและปกปิดความจริง
ด้วยเงื่อนไขของต้นทุน และผลกำไร ตามระบอบทุน

เราเคยใช้แรงงานราคาถูกมาเป็นจุดขาย
ตอนนี้เปลี่ยนเป็นต้นทุนต่ำด้านความปลอดภัยต่อบุคคล ชุมชน และสภาพแวดล้อม..... เป็นจุดขายแทน  เศร้า

ประเด็นนี้ เห็นด้วยกับ " พี่ธำรง".... เยี่ยม

ผมไม่อยากให้เราใช้ตรรกะ เช่นพวกหนังสือพิมพ์ ที่บอกว่า คนในโรงงานยังไม่เป็นอะไร?
แต่ทำไม? พวกอยู่นอกโรงงาน  จะมาเดือดร้อนทำไม? ปัญหาของ มาบตาพุด มันมีมาตลอด
พอมีครั้งหนึ่งก็เฮกันที.. ครั้งที่แล้วก็มีการกล่าวหาเช่นกันว่า พวกที่ไปต่อต้านกลุ่มประท้วง
ก็ไม่ใช่คนในพื้นที่เช่นกัน..

ประเด็นคือ พวกมลพิษ ส่วนใหญ่มันไม่ได้เกิดจากกระบวนการผลิต ถึงเกิด มันมีระบบป้องกันอยู่
แต่มลพิษที่มีผลกับคนอื่นส่วนใหญ่มันจะเกิดจาก พวกที่เหลือจากกระบวนการผลิต
สร้างโรงงานเป็นพันล้าน ..ทำไม? กฎหมายที่เกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม หรืออุปกรณ์ป้องกัน
ราคาไม่กี่สตางค์ จะสร้างขึ้นมาไม่ได้

ในเมื่อทุกอย่างมันเริ่มจากการเมือง ไม่ได้เริ่มจากพื้นฐานของความเป็นอยู่ของประชาชน
มันก็เป็นอย่างที่เห็นนั่นแหล่ะ

ทุกวันนี้ ผมยังเป็นภูมิแพ้ มาสิบปีแล้ว อาการเริ่มจากที่เคยไปพักอาศัย แถว "บ้านฉาง"  1 ปี
ทั้งที่ก่อนหน้านั่นไม่เคยมีอาการ ตั้งแต่เรียนจบและทำงานมา

เพื่อนผมอีกคนคบรู้จักเกือบ 20ปี  มาอยู่แถว " มาบข่า " 4-5 ปี ผิวหนังเป็นภูมิแพ้ เจอแดดแรงไม่ได้ ต้องทาครีมออกจากบ้าน
หรือใส่เสื้อแขนยาวตลอด รักษาอยู่หลายปี  สุดท้ายดีขึ้นก็เพราะหนีจากพื้นที่ ไปอยู่แถวภาคเหนือบ้าง และหลบเหลี่ยง
ในโซนที่อาจเป็นสาเหตุให้อาการดังกล่าวกำเริบ  ทุกวันนี้ ผิวหนังเขาหายเป็นปกติ นานถึงจะมาแถวระยอง

ใครจะคิดอย่างไร?ไม่สำคัญ จะจำใจต้องอยู่หรือพวกผมมีภูมิต้านทานน้อยก็แล้วแต่ 
สำหรับโดยส่วนตัว มันสำคัญที่ว่า รัฐบาล ..ไม่ว่าจะรัฐบาลไหน? ให้ความสำคัญต่อประชาชนแค่ไหน?
หรือเพียงสนใจเพียงแค่ตัวเลขเพื่อไว้ซึ่งโฆษณาชวนเชื่อ
เห็นด้วยอีกคนครับ...
เมื่อวันก่อนผมได้ดูข่าว เรื่องปัญหามาบตาพุด นักข่าวได้สัมภาษณ์ชาวบ้าน เรื่องจะมีการประท้วงปิดถนนกัน มีความเห็นอย่างไรบ้าง กลุ่มชาวบ้านก็ออกมาคัดค้านไม่อยากให้มา

ประท้วงกัน เนื่องจากกลุ่มบริษัทต่างๆในมาบตาพุด มีการจัดการดูแลอย่างดี และให้งานให้การลูกหลานชาวบ้านทำ หากมีการประท้วงกันแล้วบริษัทต่างๆต้อง ชาวบ้านในระแวกนั้น

อาจจะต้องตกงาน  พอมาถึงเมื่อวานได้มีการประท้วงปิดถนนกัน นักข่าวก็ได้ไปสัมภาษณ์กลุ่มที่ประท้วงกันว่ามาจากใหน บางกลุ่มก็บอกว่ามาจากอีสาน บางกลุ่มก็มาจาก ภาค

เหนือตอนล่าง บางกลุ่มก็บอกว่ามาจากภาคกลาง ผมก็เลยมึนๆว่ากลุ่มที่มาประท้วงกันเขาเดือดร้อนหรือครับ อ๋อย
แล้วคิดว่าที่ศาลสั่งระงับในครั้งแรกเป็นเรื่องตลกเล่นหรือไงครับ...เพราะมันเป็นพิษต่อสิ่งแวดล้อมจริงถึงต้องสั่งระงับ รัฐบาลก็ตกลงกับกลุ่มทุนต่างชาติไปแล้วเสียหน้าและเสียผลประโยชน์ยังไงก็ต้องดัน พอกลุ่มทุนเอาผลประโยชน์มาล่อคนในพื้นที่ก็กระโดดงับ ปล่อยให้เดินหน้าต่อไปก็ได้..เดี๋ยวก็รู้ ว่าต้องมานั่งแก้ปัญหาสิ่งแวดล้อมทีหลังมันยากกว่า เปลืองกว่า ส่งผลเสียกว่าไม่ได้ตั้งโรงงานขนาดไหน ไม่กี่ปีหรอก ไม่ใกล้บ้านผมด้วย คนในพื้นที่นั่นแหละที่ต้องรับผิดชอบ..จะคอยดู

เรียนท่าน your ท่านลองอ่านให้ดีๆครับผมไม่ได้ละเมิดศาล แต่ผมสงสัยตรงที่ว่าชาวบ้านเขาไม่เดือดร้อน แต่ทำไมคนจังหวัดอื่นมาเดือดร้อนแทน
ผมก็ไม่ได้ว่าคุณละเมิดศาลอ่านยังไงเข้าใจเป็นผมกล่าวหาคุณ ......หลักคุณธรรมไม่ใช่แบบคนที่มึนสร้างบ้านพักบนที่สงวนต้องไล่ถึงลง ต่อให้เป็นศาลหรือผู้นำฯแต่ไม่มีหลักจริยธรรม-คุณธรรม หรือธรรมข้อใดๆ การมีความเห็นแย้งด้วยคุณธรรมของคุณมันไม่ผิดครับ แต่ควรใช้หลักคุณธรรมแท้ๆที่เกิดจากใจของคุณถ้าใจคุณเอียงมันก็มองไม่เห็นถึงความถูกต้อง เรื่องนี้ศาลพิจารณาด้วยความเป็นธรรมแล้ว เห็นถึงประโยชน์ที่จะเกิดน้อยกว่าผลเสียที่จะได้จึงสั่งระงับ มีแต่รัฐบาลไร้คุณธรรมกับสื่อเลวในสังกัดและนอกสังกัดเท่านั้นที่พยายามดันสร้างภาพความถูกต้อง โดยมีการสร้างภาพดึงเอาคนที่น่าเชื่อถือมาสร้างเครดิต

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 08:57:38 AM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก  เขาให้มาช่วยกันคิดหาทางแก้ปัญหาของชาติบ้านเมืองพ่อ  ไม่ได้ให้มาหาเรื่องล่อกันเอง
ตรูอยากจะกลับไปเป็นหนุ่มอีกจังวู้ยยยย....................... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 10:21:42 AM »

ผมก็ไปร่วมชุมนุมด้วยครับ...เนื่องจากบ้านพ่อกับแม่อยู่แถวอำเภอวังจันทร์ซึ่งก่อนหน้านี้ตอนที่เป็นของ ทีพีไอ....มีการกว้านซื้อที่   เพื่อทำบ่อทิ้งขยะมาแล้วครั้งหนึ่ง ...บริเวณนี้เป็นพื้นที่สีเขียวที่ประกอบอาชีพเกษตรกรรมแต่ดันจะเอาขยะสารพิษมาทิ้งก็โดนชาวบ้านต่อต้านไป    มาครั้งนี่้ที่เดิมนี้  เปลี่ยนเจ้าของ ....จะสร้างนิคมอุตสาหกรรมเพื่อผลิตเอทานอล....แต่ไม่ได้มีการทำประชาพิจารณ์ใดๆ 
         มีเพียงเรียกผู้นำชุมชนไปคุย  และให้ผู้นำมาพูดแต่ข้อดีให้คนในชุมชนยอมรับ  แต่ถึงวันประชุมจริงๆ...ถามถึงระบบการจัดการหลังการผลิต  เช่น น้ำเสีย  อากาศ  ฝุ่นละออง .........ตอบไม่ได้ซักอย่าง   ตอบได้แต่เพียงว่า  ผมจะทำให้ดีที่สุด...ถ้าปล่อยไปไม่กันไว้ก่อน...เดี๋ยวก็เหมือนมาบตาพุด   ผมไม่อยากมานั่งเสียใจทีหลังที่ไม่ทำอะไรเลย

การจะสร้างอะไรเพื่อให้เศรษฐกิจของประเทศดีขึ้น  คนมีงานทำ  ผมเห็นด้วย....ไม่เคยขัด  ส่งเสริมเสียด้วย   ....แต่อย่าเอาเิงินมาฟาดหัวชาวบ้านแล้วหมกเม็ด   ไม่จัดการเรื่องมลพิษให้ดี  ถ้าต้องแรกกับสุขภาพของคนกับเศรษฐกิจของชาติ....ผมเอาสุขภาพไว้ก่อน   (มีข้อมูลที่รวบรวมไว้  ถึงสถิติสุขภาพของคนบริเวณใกล้เคียง  เช่น โรคผิวหนัง  มะเร็ง  ทางเดินหายใจ   ฯลฯ  ไว้เยอะพอสมควร   อัตราการเกิดโรคพวกนี้เพิ่มอย่างมีนัยยะ)

คนที่ไปชุมนุมกัน ....ใช่ว่าจะเป็นคนจากที่อื่น  แบบที่พี่ๆว่ากัน   .....คนบริเวณใกล้เคียงผมว่าเกินครึ่ง   
ส่วนคนที่ไม่มีปากมีเสียงบางคนที่อยากจะค้านแต่ไม่กล้าค้าน    ....ไปถามได้เลย   ว่าเป็นพวกที่ขายที่ให้แก่กลุ่มอุตสาหกรรมไปใช่หรือไม่  หรือรอผลประโยชน์ใช่หรือไม่

อำเภอวังจันทร์เป็นพื้นที่สีเขียวที่มีอาณาเขตติดต่อกับชลบุรีและจันทบุรี ยังเป็นพื้นที่เกษตรกรรม ไม่สมควรที่

จะนำไปทำโรงงานอะไรทั้งสิ้น ยิ่งโรงงานทิ้งขยะหรือกำจัดขยะยิ่งไม่สมควรใหญ่ การที่มีแนวร่วมในการชุมนุมจาก

คนพื้นที่ใกล้เคียงเป็นเรื่องธรรมดา ผมว่าพวกนี้มาด้วยใจบริสุทธิ์เพราะถ้าท่านไม่มาช่วย พอถึงเวลาเกิดขึ้นแถว

บ้านท่านใครจะไปช่วย

godsira รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 11:24:45 AM »

Huh เรื่องนี้พูดยากครับ ในมุมมอง(ส่วนตัว)ของผมนะครับ

เรื่องนี้มีตัวละครมากกว่าหนึ่งตัว ( เยาะเย้ย แต่ไม่ใช่ ชายสี่หมี่เกี๊ยว...)

ขอแบ่งง่ายๆ เป็นสามตัวละครหลัก (เอ๊ย สามฝ่าย)

ฝ่ายแรกภาคอุตสาหกรรม ... อุตสาหกรรมเค้าก็ดำเนินการตามกฎหมาย เท่าที่กฎหมายมีอยู่ จะลงโทษ จะเอาเรื่องกับเขา ก็ต้องกางกฎหมาย(ปัจจุบัน)กันครับ
(ผมไม่ผิด)

ฝ่ายที่สองภาครัฐ ...หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ก็ถือกฎหมายไงครับ กฎหมายตั้งแต่เมื่อไหร่(ผมก็ไม่รู้) .... แต่ผมคิดว่า มันไม่ครอบคลุมในสิ่งที่เป็นอยู่กับสิ่งแวดล้อมเรา (อ้าว หัวเราะร่าน้ำตาริน)
(หนูไม่รู้)

แล้วจะทำไงดี มีตัวเลือกครับ
ก. ปิดโรงงานเลย.... แต่ว่า จะใช้กฎหมายอะไรไปปิดเขาหละครับ ถ้าบังเอิญเค้าทำตามกฎหมาย(ที่เรามี)  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ข. แก้ไขได้ไหม ปัญหาสิ่งแวดล้อมหนะ Huh (ตามความเห็นส่วนตัวอีกแล้ว) การแก้ไขปัญหาสิ่งแวดล้อม ไม่ว่าทางดิน ทางน้ำใต้ดิน หรือทรัพยากรต่างๆ สิ่งที่มันเกิดขึ้นแล้วผมว่าตามไปแก้ยากครับ ด้วยเทคโนโลยีด้าน Remediation ในปัจจุบัน (นอกจากยากแล้วยังแพงอีกต่างหาก คนเค้าถึงว่าต้นทุนทางสิ่งแวดล้อมมันสูงงง แต่บ้านเราไม่เคยคิด ฮาาา)
สิ่งที่ทำได้แค่ ระบบเตือนภัย ระบบเฝ้าระวัง (ซึ่งก็ดีกว่าไม่มีอะไรเลย) อย่างไรก็ตาม มันก็ไม่ได้ไปจัดการกับปัญหาที่เกิดขึ้นแล้ว

ค.ตรวจ DNA เอ๊ย ตรวจสิครับว่าใครเป็นผู้ที่ควรจะรับผิดชอบปัญหาที่เกิดขึ้น  โดยส่วนตัว คิดว่าหาระบุผู้รับผิดชอบยากครับ ... ที่ว่ายากคือ คุณจะเอาอะไรไปพิสูจน์ว่าสิ่งที่เกิดขึ้นบริษัท หรือโรงงานไหนใครเป็นคนทำ (ก็มีตั้งหลายตัวละคร 555)  เพราะเวลาพิสูจน์มันต้องมีข้อมูลก่อนและหลัง(สร้างโรงงาน) ......(ซึ่งคิดว่าภาครัฐเราไม่น่าจะมีครอบคลุมทั้งหมด)

โดยสรุปส่วนตัว ก็ไม่มีการป้องกันตั้งแต่เริ่มต้น จะว่าภาคอุตสาหกรรมก็ว่าไม่ได้เต็มปาก ในเมื่อภาครัฐไม่ได้มีการกำหนดกฎเกณฑ์ด้านสิ่งแวดล้อมที่ชัดเจน และรัดกุมตั้งแต่ต้น (ยังไม่รวมเรื่อง มัวมาเกี่ยงกันว่า พท.ไหนใครรับผิดชอบ)

คนรับเคราะห์ คือ ฝ่ายที่สามครับ ประชาชน (ซึ่งไม่ได้เป็นผู้ก่อ)  เศร้า น่าสงสารเด็ก...(และประชาชนแถวนั้นครับ)

ครับ เมื่อยังแก้ไม่ได้ก็ต้องแก้กันต่อไป เฮ้อ.....ประเทศไทย

ไหว้

ปล. นี่ผมพูดเรื่องมาบตาพุด (จริงๆนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2010, 11:27:21 AM โดย ArRaGoN รักในหลวง » บันทึกการเข้า
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 10:09:49 AM »

อำเภอวังจันทร์เป็นพื้นที่สีเขียวที่มีอาณาเขตติดต่อกับชลบุรีและจันทบุรี ยังเป็นพื้นที่เกษตรกรรม ไม่สมควรที่

จะนำไปทำโรงงานอะไรทั้งสิ้น ยิ่งโรงงานทิ้งขยะหรือกำจัดขยะยิ่งไม่สมควรใหญ่ การที่มีแนวร่วมในการชุมนุมจาก

คนพื้นที่ใกล้เคียงเป็นเรื่องธรรมดา ผมว่าพวกนี้มาด้วยใจบริสุทธิ์เพราะถ้าท่านไม่มาช่วย พอถึงเวลาเกิดขึ้นแถว

บ้านท่านใครจะไปช่วย

ปัญหาจากโรงงานอุตสาหกรรมยังไม่ทันเกิด....ปัญหาอ่างเก็บน้ำสนามกอล์ฟใกล้กับที่จะสร้างนิคมอุตสาหกรรมเกิดก่อน   น้ำกวาดวัดเรียบ....หินก้อนเป็นสิบตันยังไหลมาได้
มนุษย์เข้าไปจัดการอะไรกับธรรมชาติเมื่อไหร่...ชิบหายเมื่อนั้นเลยครับ   
..
..
จะคอยดูว่าสนามกอล์ฟ..จะรับผิดชอบกับความเสียหายที่เกิดกับชาวบ้านยังไง    เพราะอันนี้มันไม่ได้เกิดจากภัยธรรมชาติ   มันเกิดจากฝีมือมนุษย์   .........คราวนี้  ไม่ว่ากลุ่มอุตสาหกรรมอะไรจะเข้ามาในชุมชนวังจันทร์นี้   ผมจะค้านเต็มที่เลยถ้าไม่มีคำตอบในเรื่องการจัดการสิ่งแวดล้อมให้ดี
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์