๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 12:33:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำความสะอาด ปืนลูกกรด .22 มีขั้นตอนยังไงบ้างครับ  (อ่าน 22467 ครั้ง)
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2005, 09:22:56 AM »

Grin คงม่ใช่คราบครับอาจหมายถึงเศษเล็กๆของตะกั่ว(หรือฝุ่นตะกั่ว) ถ้าหมายความอย่างนี้ก็หมายความว่าสัก 2-3ลูกก็น่าจะได้แล้ว Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2005, 09:39:19 AM »

ผมขอถามเพิ่มเติมของท่านนะครับ.../...ตามที่อาจารย์ผณิศวรฯแนะนำว่าให้ยิงไปสัก 200-300 นัดเสียก่อนแล้วจึงค่อยทำความสะอาดแบบสะอาดมากๆ...ถูกต้องนะครับ
 แต่ข้อความต่อมาบอกว่า...หากทำความสะอาดแบบสะอาดมากๆแล้ว เมื่อนำปืนไปยิงอีก จะทำให้กลุ่มกระสุนไม่ได้เรื่องหรือกลุ่มกระสุนไม่เกาะกันเป็นจุดเล็กๆ.../..จึงสงสัยว่า..เมื่อลำกล้องสะอาดทำไมกลุ่มกระสุนจึงไม่ดี
 และข้อความต่อมาบอกว่า...หากจะให้กลุ่มกระสุนเกาะกลุ่มกันเป็นจุดเล็กๆเหมือนเดิมอีกครั้งหนึ่ง...จะต้องใช้กระสุนยิงไปเสียก่อนประมาณ 100 นัด จึงจะได้กลุ่มกระสุนดีเหมือนเดิม.../...
 จึงขอถามผู้รู้ว่า.../...ในเมื่อล้างลำกล้องปืนจนสะอาดดีมากๆ ทำไมกลุ่มกระสุนจึงไม่ดี...ทำไมจึงต้องยิงเกือบ 100 นัด เพื่อทำให้ลำกล้องปืนสกปรกเสียก่อนกลุ่มกระสุนจึงจะดี.../...นักกีฬายิงปืนเวลาแข่งขันเขาล้างลำกล้องปืนหรือเปล่า...

คือมันเป็นอย่างนี้ครับ
คือถ้าเราใช้แส้ทองเหลืองหรือแส้เหล็กแส้แข็ง ๆ แบบต่าง ๆ เนี่ย จะทำให้คราบตะกั่วที่ติดอยู่ในร่องเกลี่ยวหลุดออกไปจึงทำให้กล่มกระสุนเปลี่ยน
แต่พอเรายิงไปสัก 5 นัด 10 นัดตะกั่วจะไปจับที่ร่องเกลี่ยวเหมือนเดิม ทำให้กลุ่มกระสุนมาอยู่ที่เดิม

ด้วยเหตุนี้จึงมีการแนะนำว่าการทำความสะอาดปืนลูกกรดให้ใช้ผ้าหรือแส้ผ้า ทำตามวิธีข้างต้น วิธีนี้เศษตะกั่วเฉพาะที่ติดอยู่ใน
ร่องเกลี่ยวจะไม่ถูกล้างออกไป เวลาเรานำไปยิงกลุ่มกระสุนจึงอยู่ที่เดิม
การทำความสะอาดใหญ่ (2-3 ร้อยนัดดังที่ว่า) ก็เป็นการล้างคราบตะกั่วให้ออกไปจากร่องเกลียวนั่นเอง
มีคำถามว่า..ถ้าอย่างนั่นทำไมไม่ปล่อยไว้อย่างนั้นเลย
มีคำตอบว่า..ถ้าปล่อยไว้นาน ๆ ถ้ามันล้างไม่ออกแล้วจะยุ่งน่ะสิครับ  Grin เดือดร้อนต้องหาของแข็ง ๆ มาแคะจะทำให้เกลี่ยวลำกล้องเสียหาย ก็เลยต้องทำความสะอาดแบบนี้
1.ธรรมดาทั่ว ๆ ไปก็ทำความสะอาดตามวิธีที่แนะนำ
2.ถ้ายิงหนัก ๆ ก็ต้องทำความสะอาดใหญ่บ้างเพื่อไม่ให้คราบตะกั่วมันเกาะอยู่ถาวร

ขอให่โซคดีเด้อ  Grin

น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2005, 09:41:29 AM »

เพิ่มเติมครับ
เนื่องจากเกลียวลำกล้องของปืนลูกกรดบอบบางกว่าปืนชนิดหรือประเภทอื่น ๆ ไม่ควรใช้แส้ที่แข็ง ๆ เกินเหตุ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน  Grin

virgin_man
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 11:27:43 PM »

ผมขอถามเพิ่มเติมของท่านนะครับ.../...ตามที่อาจารย์ผณิศวรฯแนะนำว่าให้ยิงไปสัก 200-300 นัดเสียก่อนแล้วจึงค่อยทำความสะอาดแบบสะอาดมากๆ...ถูกต้องนะครับ
 แต่ข้อความต่อมาบอกว่า...หากทำความสะอาดแบบสะอาดมากๆแล้ว เมื่อนำปืนไปยิงอีก จะทำให้กลุ่มกระสุนไม่ได้เรื่องหรือกลุ่มกระสุนไม่เกาะกันเป็นจุดเล็กๆ.../..จึงสงสัยว่า..เมื่อลำกล้องสะอาดทำไมกลุ่มกระสุนจึงไม่ดี
 และข้อความต่อมาบอกว่า...หากจะให้กลุ่มกระสุนเกาะกลุ่มกันเป็นจุดเล็กๆเหมือนเดิมอีกครั้งหนึ่ง...จะต้องใช้กระสุนยิงไปเสียก่อนประมาณ 100 นัด จึงจะได้กลุ่มกระสุนดีเหมือนเดิม.../...
 จึงขอถามผู้รู้ว่า.../...ในเมื่อล้างลำกล้องปืนจนสะอาดดีมากๆ ทำไมกลุ่มกระสุนจึงไม่ดี...ทำไมจึงต้องยิงเกือบ 100 นัด เพื่อทำให้ลำกล้องปืนสกปรกเสียก่อนกลุ่มกระสุนจึงจะดี.../...นักกีฬายิงปืนเวลาแข่งขันเขาล้างลำกล้องปืนหรือเปล่า...

คือมันเป็นอย่างนี้ครับ
คือถ้าเราใช้แส้ทองเหลืองหรือแส้เหล็กแส้แข็ง ๆ แบบต่าง ๆ เนี่ย จะทำให้คราบตะกั่วที่ติดอยู่ในร่องเกลี่ยวหลุดออกไปจึงทำให้กล่มกระสุนเปลี่ยน
แต่พอเรายิงไปสัก 5 นัด 10 นัดตะกั่วจะไปจับที่ร่องเกลี่ยวเหมือนเดิม ทำให้กลุ่มกระสุนมาอยู่ที่เดิม

ด้วยเหตุนี้จึงมีการแนะนำว่าการทำความสะอาดปืนลูกกรดให้ใช้ผ้าหรือแส้ผ้า ทำตามวิธีข้างต้น วิธีนี้เศษตะกั่วเฉพาะที่ติดอยู่ใน
ร่องเกลี่ยวจะไม่ถูกล้างออกไป เวลาเรานำไปยิงกลุ่มกระสุนจึงอยู่ที่เดิม
การทำความสะอาดใหญ่ (2-3 ร้อยนัดดังที่ว่า) ก็เป็นการล้างคราบตะกั่วให้ออกไปจากร่องเกลียวนั่นเอง
มีคำถามว่า..ถ้าอย่างนั่นทำไมไม่ปล่อยไว้อย่างนั้นเลย
มีคำตอบว่า..ถ้าปล่อยไว้นาน ๆ ถ้ามันล้างไม่ออกแล้วจะยุ่งน่ะสิครับ  Grin เดือดร้อนต้องหาของแข็ง ๆ มาแคะจะทำให้เกลี่ยวลำกล้องเสียหาย ก็เลยต้องทำความสะอาดแบบนี้
1.ธรรมดาทั่ว ๆ ไปก็ทำความสะอาดตามวิธีที่แนะนำ
2.ถ้ายิงหนัก ๆ ก็ต้องทำความสะอาดใหญ่บ้างเพื่อไม่ให้คราบตะกั่วมันเกาะอยู่ถาวร

ขอให่โซคดีเด้อ  Grin

ถึงว่าจากที่ผมยิงแม่น ๆ หลังจากแหย่แส้เข้าไปทีเดียวไม่แม่นเลย "แต่พอเรายิงไปสัก 5 นัด 10 นัดตะกั่วจะไปจับที่ร่องเกลี่ยวเหมือนเดิม ทำให้กลุ่มกระสุนมาอยู่ที่เดิม" ของผมยิงจะหมดกล่องแล้วยังไม่ดีเท่าตอนถอยปืนมาเลยครับ สงสัยต้องสะสมคราบไปเรื่อย ๆ

......ชีวิตมีขึ้นมีลง ถ้าขึ้นก็อย่าหลง ถ้าลงก็อย่าท้อ......
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 09:20:29 PM »

อิอิ แล้วเคยถามเจ้าของกระทู้กันมั๊ยครับ ว่าไอ้ปืน .22 ของเค้าเนี่ย มันปืนอะไร ปืนสั้น ปืนยาว ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน แต่เดาว่า ออโต้นะครับ เพราะเห็นถามว่าดีดปลอกออกแล้วลูกไม่ป้อน เพราะปืนแต่ละแบบ ก็ทำความสะอาดต่างกันนะครับ บางแบบถอดง่าย บางแบบก็ค้างลูกเลื่อนรูดบอร์สเน๊กง่ายกว่าก็มี
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์