การทำความสะอาด ปืนลูกกรด .22 มีขั้นตอนยังไงบ้างครับ

<< < (9/10) > >>

submachine -รักในหลวง-:
อ่า....เข้าไปตอนไหนหว่า......

joonjan:
อ้างจาก: SDH2th ที่ ตุลาคม 04, 2005, 12:18:28 PM

ผมถามเพิ่มเติม กรณีที่ยิงนัดสองนัด หรือ สามนัด....ท่านทำความสะอาดแบบไหนครับ
เคยอ่านพบท่าน อาจารย์ผณิศวรตอบแนะนำว่า สัก 200-300 นัดค่อยทำตามแบบที่ท่านทั้งสองแนะนำครับ ..เพราะถ้าทำความสะอาดมาก ๆ กลุ่มกระสุนจะยิงไม่ได้เรื่อง....จะต้องทนยิงไปกว่าร้อยนัดกระสุนจึองจะเข้าเป้า....

........................................................... ........................................................... .........................................

ผมขอถามเพิ่มเติมของท่านนะครับ.../...ตามที่อาจารย์ผณิศวรฯแนะนำว่าให้ยิงไปสัก 200-300 นัดเสียก่อนแล้วจึงค่อยทำความสะอาดแบบสะอาดมากๆ...ถูกต้องนะครับ
                  แต่ข้อความต่อมาบอกว่า...หากทำความสะอาดแบบสะอาดมากๆแล้ว เมื่อนำปืนไปยิงอีก จะทำให้กลุ่มกระสุนไม่ได้เรื่องหรือกลุ่มกระสุนไม่เกาะกันเป็นจุดเล็กๆ.../..จึงสงสัยว่า..เมื่อลำกล้องสะอาดทำไมกลุ่มกระสุนจึงไม่ดี
                   และข้อความต่อมาบอกว่า...หากจะให้กลุ่มกระสุนเกาะกลุ่มกันเป็นจุดเล็กๆเหมือนเดิมอีกครั้งหนึ่ง...จะต้องใช้กระสุนยิงไปเสียก่อนประมาณ 100 นัด จึงจะได้กลุ่มกระสุนดีเหมือนเดิม.../...
                    จึงขอถามผู้รู้ว่า.../...ในเมื่อล้างลำกล้องปืนจนสะอาดดีมากๆ ทำไมกลุ่มกระสุนจึงไม่ดี...ทำไมจึงต้องยิงเกือบ 100 นัด เพื่อทำให้ลำกล้องปืนสกปรกเสียก่อนกลุ่มกระสุนจึงจะดี.../...นักกีฬายิงปืนเวลาแข่งขันเขาล้างลำกล้องปืนหรือเปล่า... 

submachine -รักในหลวง-:
เล่าคร่าวๆ จากความทรงจำ

คือ ในลำกล้องจะมีผิวพรุนๆ
การทำความสะอาดลำกล้อง จะทำให้ตะกั่วที่อุดรูพรุนเหล่านั้น
ชะล้างออกไป

ดังนั้นหลังจากทำความสะอาดปืน
จำต้องยิงรันอินเพื่อให้มีตะกั่วมาอุดรูพรุนเหล่านั้นอีก
เป็นการเคลือบผิวให้ผิวลำกล้องเรียบ

(ผิดรึป่าวรอท่านอื่นมาคัดค้าน หรือยืนยัน นะครับ)

หินเหล็กไฟ:
 ;D ;D ผมว่าลำกล้องมันเรียบนะครับ(เว้นตรงเกลียวไม่เรียบ)ก็เป็นเกลียวนั่นแหละ เพราะเวลาผมใช้แส้งูทีไรมันเงาวับทุกที แต่พอยิงลูกเดียวเท่านั้นแหละมันจะกลับมาสกปรกเหมือนเดิมคือจะมีเศษตะกั่วเล็กๆเกาะเต็มไปหมดผมเคยลองยิงลูกเดียวแล้วถอดมาดู 5-10-20-30 ลูกก็สกปรกไม่หนีกันเท่าไร ผมว่าคงไม่มีการสะสมอะไรหรอกครับ ตะกั่วคงอุดในลำกล้องไม่ได้ เพราะขนาดตะกั่วบัดกรีถ้าพื้นผิวสกปรก ความร้อนก็พอ มันยังบัดกรีไม่ติดเลย ในลำกล้องปืน .22 ไม่เห็นว่ามันจะร้อนตรงใหนนี่ครับ  แต่ท่านบอกว่าอาจารย์บอกใว้ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันใครมีข้อมูลตรงนี้กรุณาด้วยขอรับ :D :D

มะจัง:
อ้างจาก: okz ที่ ตุลาคม 08, 2005, 08:31:07 PM

;D ;D ผมว่าลำกล้องมันเรียบนะครับ(เว้นตรงเกลียวไม่เรียบ)ก็เป็นเกลียวนั่นแหละ เพราะเวลาผมใช้แส้งูทีไรมันเงาวับทุกที แต่พอยิงลูกเดียวเท่านั้นแหละมันจะกลับมาสกปรกเหมือนเดิมคือจะมีเศษตะกั่วเล็กๆเกาะเต็มไปหมดผมเคยลองยิงลูกเดียวแล้วถอดมาดู 5-10-20-30 ลูกก็สกปรกไม่หนีกันเท่าไร ผมว่าคงไม่มีการสะสมอะไรหรอกครับ ตะกั่วคงอุดในลำกล้องไม่ได้ เพราะขนาดตะกั่วบัดกรีถ้าพื้นผิวสกปรก ความร้อนก็พอ มันยังบัดกรีไม่ติดเลย ในลำกล้องปืน .22 ไม่เห็นว่ามันจะร้อนตรงใหนนี่ครับ แต่ท่านบอกว่าอาจารย์บอกใว้ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันใครมีข้อมูลตรงนี้กรุณาด้วยขอรับ :D :D

ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ  เคยอ่านหนังสือดู  นักกีฬายิงปืน ก่อนจะเข้าสนามยิง  ในกรณีที่ปืนยังสะอาดอยู่  เค้าจะยิงวอมลำกล้องเสียก่อนใช่ไหมครับ เพื่อให้มีคราบตะกั่วจับอยู่นิดหน่อย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว