๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 12:54:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำความสะอาด ปืนลูกกรด .22 มีขั้นตอนยังไงบ้างครับ  (อ่าน 22474 ครั้ง)
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 05:45:50 PM »

Grin Grin Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
มะจัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

รักครอบครัว รักเพื่อน รักปืน

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 08:42:43 AM »

Grin ฉีดโซแนกซ์เข้าไปก่อนสักครู่ใช้แปรงทองเหลืองแทงเข้าออกสักสามทีตามด้วยแส้งูถ้าไม่มีแส้งูก็ใช้แส้พญานาคแทนก็ได้ Grinแส้งูให้ทำเองห้ามซื้อเพราะมันแพง Grinการทำแส้งู 1. ตะปู3 2.เชือก(ให้ใช้สายไดนีม่ายี่ห้อซูฟิกซ์ขนาด 80 ปอนด์ซื้อที่ร้านขายอุปกรณืการตกปลาประมาณฟุตละ 6บาท)3.เศษผ้ายืด นำสามอย่างมาพิจารณาดูว่าจะมัดอย่างไรถึงจะทำความสะอาดลำกล้องปืนได้เสร็จแล้วก็กระทำไปตามความคิด ขอให้ล้างสะอาดครับ Cheesy Cheesy
สายไดนีม่า  นี่คือ  สายเอ็นที่เค้าใช้ตกปลาใช่ไหมครับพี่ ว่าไปลำกล้องมันเล็กทำให้แหย่ลำบากเน๊าะ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 09:07:01 AM »

ไดนีม่า น่าจะเป็นleader

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 09:14:27 AM »

สายไดนีม่า นี่คือ สายเอ็นที่เค้าใช้ตกปลาใช่ไหมครับพี่ ว่าไปลำกล้องมันเล็กทำให้แหย่ลำบากเน๊าะ
Grin Grin สายไดนีม่าหาใช่สายเอ็นไม่ขอรับ  เป็นสายไฟเบอร์ผสมไนล่อนนิเกิลและทองแดง Grin Grin(บางทีอาจผสมน้ำปลาและผงชูรสก็ด้ายยยยย)แต่ใช้สำหรับตกปลาแน่นอนคุณสมบัติก็ตามที่ได้บอกไปก่อนหน้านี้แล้วหากแหย่ลำบากกรุณาหาเหล็กหรือตะปูใช้นำทางก่อนก็จะแหย่สบายขอรับกระผม

Grin Grin ท่านอาจารย์เสกดุสิตกล่าวใว้แม่นจริงๆเด้อครับ คุณโมโมก็สมควรเอาเยี่ยงนี้เพราะว่าเวลามีเหตุฉุกเฉิน เวลายิงเสียงจะได้ดังโป้งไง ถ้าหากไม่ได้ไส่คาเอาใว้บ้างเวลามีเหตฉุกเฉินเอามายิงมันจะดังแป๊ะขอรับท่านผู้หญิง Grin Grin
อ้างถึง
Undecided Undecided ใส่ไว้ในลูกโม่ .38 ค่ะ ไม่ได้ใส่ปืนยาวเพราะคาดว่าถ้าเกิดเหตุมัวแต่คว้าปืนยาว มันคงมาถึงตัวแล้วค่ะ Cheesy Cheesy
Grin Grin มันก็ไม่แน่ดอกคุณโมโมมีติดยาวไว้บางก็ดีก็แล้วแต่คุณโมละกันนะขอรับอย่างคุณโมโมนี่ผมว่าระวังคนมาจีบดีกว่าเนาะหรือระวังคนไม่มาจีบอะไรทำนองนั้นนะครับ แฮ่ๆๆๆๆ Cheesy Cheesy

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 09:57:08 AM »

Grin Grin มันก็ไม่แน่ดอกคุณโมโมมีติดยาวไว้บางก็ดีก็แล้วแต่คุณโมละกันนะขอรับอย่างคุณโมโมนี่ผมว่าระวังคนมาจีบดีกว่าเนาะหรือระวังคนไม่มาจีบอะไรทำนองนั้นนะครับ แฮ่ๆๆๆๆ Cheesy Cheesy
อ้างถึง
Angry โอะโอ๋...มีแช่งให้ขึ้นคานด้วย..ใจร้าย เธอนะใจร้ายรู้ไหม  Cry

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 11:01:39 AM »

Cheesy Cheesy ต้องได้คบ พบ สำผัส(เขียนผิดหรือเปล่าขออภัยนะขอรับ)แล้วจะรู้ว่าผู้ชายอย่างกระผมมีจำนวนน้อยในโลกนี้ ที่สมบูรณ์ไปด้วยความเมตตาอารีย์ จิตใจซื่อสัตย์ และมั่นคงดุจหินผา มิใยแล้วคุณโมโมหาว่ากระผมใจร้าย  ไปเห็นประสพ  พบเจอมาจากตรงใหนหือขอรับ  มิได้แช่งใครให้ขึ้นคานดอกครับเพียงแต่อยากให้ได้คนที่ดีที่สุด  จึงได้โพสมาเยี่ยงนี้(สั่นเด๊ะเดียวนี้) Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
มะจัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 11:50:29 AM »

Cheesy Cheesy ต้องได้คบ พบ สำผัส(เขียนผิดหรือเปล่าขออภัยนะขอรับ)แล้วจะรู้ว่าผู้ชายอย่างกระผมมีจำนวนน้อยในโลกนี้ ที่สมบูรณ์ไปด้วยความเมตตาอารีย์ จิตใจซื่อสัตย์ และมั่นคงดุจหินผา มิใยแล้วคุณโมโมหาว่ากระผมใจร้าย ไปเห็นประสพ พบเจอมาจากตรงใหนหือขอรับ มิได้แช่งใครให้ขึ้นคานดอกครับเพียงแต่อยากให้ได้คนที่ดีที่สุด จึงได้โพสมาเยี่ยงนี้(สั่นเด๊ะเดียวนี้) Grin Grin
กระผมว่าใจเย็น ๆ กันก้อได้นะขอรับ กระผม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 12:10:33 PM »

อ้างถึง
Angry โอะโอ๋...มีแช่งให้ขึ้นคานด้วย..ใจร้าย เธอนะใจร้ายรู้ไหม  Cry

วุ้ย....คู่นี้ น่ารัก น่าเอ็นดู เนาะ.....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Sandra
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 04:18:12 PM »

Huh  Huh  Huh อ้าว กระทู้ กลายพันธ์ แล้วนิ +++ แต่ก็น่ารักดี  :Smiley
 ก็เพราะเราก็มี .22 กะเค้าเหมือนกัน ...เลยอ่านมาด้วยความตั้งใจ
 ได้ความรู้ จะไปลองทำเองบ้าง เพราะทุกที ยิงเสร็จก็ให้ทหารที่สนามล้างให้
หินเหล็กไฟ
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 04:21:59 PM »

วุ้ย....คู่นี้ น่ารัก น่าเอ็นดู เนาะ.....
Grin Grin แล้วคู่ที่ดูฮวงจุ้ยละครับไปถึงใหนแล้ว  แหม ผมเข้าไป ก็ไม่ทักสักคำไม่รู้ว่าจะน่ารักน่าเอ็นดูขนาดใหนนะ คุณจันทร์เจ้าหนะ:D Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2005, 01:58:31 PM »

อ่า....เข้าไปตอนไหนหว่า......

joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2005, 03:19:36 PM »

ผมถามเพิ่มเติม กรณีที่ยิงนัดสองนัด หรือ สามนัด....ท่านทำความสะอาดแบบไหนครับ
เคยอ่านพบท่าน อาจารย์ผณิศวรตอบแนะนำว่า สัก 200-300 นัดค่อยทำตามแบบที่ท่านทั้งสองแนะนำครับ ..เพราะถ้าทำความสะอาดมาก ๆ กลุ่มกระสุนจะยิงไม่ได้เรื่อง....จะต้องทนยิงไปกว่าร้อยนัดกระสุนจึองจะเข้าเป้า....

........................................................... ........................................................... .........................................

ผมขอถามเพิ่มเติมของท่านนะครับ.../...ตามที่อาจารย์ผณิศวรฯแนะนำว่าให้ยิงไปสัก 200-300 นัดเสียก่อนแล้วจึงค่อยทำความสะอาดแบบสะอาดมากๆ...ถูกต้องนะครับ
                  แต่ข้อความต่อมาบอกว่า...หากทำความสะอาดแบบสะอาดมากๆแล้ว เมื่อนำปืนไปยิงอีก จะทำให้กลุ่มกระสุนไม่ได้เรื่องหรือกลุ่มกระสุนไม่เกาะกันเป็นจุดเล็กๆ.../..จึงสงสัยว่า..เมื่อลำกล้องสะอาดทำไมกลุ่มกระสุนจึงไม่ดี
                   และข้อความต่อมาบอกว่า...หากจะให้กลุ่มกระสุนเกาะกลุ่มกันเป็นจุดเล็กๆเหมือนเดิมอีกครั้งหนึ่ง...จะต้องใช้กระสุนยิงไปเสียก่อนประมาณ 100 นัด จึงจะได้กลุ่มกระสุนดีเหมือนเดิม.../...
                    จึงขอถามผู้รู้ว่า.../...ในเมื่อล้างลำกล้องปืนจนสะอาดดีมากๆ ทำไมกลุ่มกระสุนจึงไม่ดี...ทำไมจึงต้องยิงเกือบ 100 นัด เพื่อทำให้ลำกล้องปืนสกปรกเสียก่อนกลุ่มกระสุนจึงจะดี.../...นักกีฬายิงปืนเวลาแข่งขันเขาล้างลำกล้องปืนหรือเปล่า... 

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2005, 03:32:51 PM »

เล่าคร่าวๆ จากความทรงจำ

คือ ในลำกล้องจะมีผิวพรุนๆ
การทำความสะอาดลำกล้อง จะทำให้ตะกั่วที่อุดรูพรุนเหล่านั้น
ชะล้างออกไป

ดังนั้นหลังจากทำความสะอาดปืน
จำต้องยิงรันอินเพื่อให้มีตะกั่วมาอุดรูพรุนเหล่านั้นอีก
เป็นการเคลือบผิวให้ผิวลำกล้องเรียบ

(ผิดรึป่าวรอท่านอื่นมาคัดค้าน หรือยืนยัน นะครับ)

หินเหล็กไฟ
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2005, 08:31:07 PM »

Grin Grin ผมว่าลำกล้องมันเรียบนะครับ(เว้นตรงเกลียวไม่เรียบ)ก็เป็นเกลียวนั่นแหละ เพราะเวลาผมใช้แส้งูทีไรมันเงาวับทุกที แต่พอยิงลูกเดียวเท่านั้นแหละมันจะกลับมาสกปรกเหมือนเดิมคือจะมีเศษตะกั่วเล็กๆเกาะเต็มไปหมดผมเคยลองยิงลูกเดียวแล้วถอดมาดู 5-10-20-30 ลูกก็สกปรกไม่หนีกันเท่าไร ผมว่าคงไม่มีการสะสมอะไรหรอกครับ ตะกั่วคงอุดในลำกล้องไม่ได้ เพราะขนาดตะกั่วบัดกรีถ้าพื้นผิวสกปรก ความร้อนก็พอ มันยังบัดกรีไม่ติดเลย ในลำกล้องปืน .22 ไม่เห็นว่ามันจะร้อนตรงใหนนี่ครับ  แต่ท่านบอกว่าอาจารย์บอกใว้ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันใครมีข้อมูลตรงนี้กรุณาด้วยขอรับ Cheesy Cheesy

มะจัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2005, 08:42:25 AM »

Grin Grin ผมว่าลำกล้องมันเรียบนะครับ(เว้นตรงเกลียวไม่เรียบ)ก็เป็นเกลียวนั่นแหละ เพราะเวลาผมใช้แส้งูทีไรมันเงาวับทุกที แต่พอยิงลูกเดียวเท่านั้นแหละมันจะกลับมาสกปรกเหมือนเดิมคือจะมีเศษตะกั่วเล็กๆเกาะเต็มไปหมดผมเคยลองยิงลูกเดียวแล้วถอดมาดู 5-10-20-30 ลูกก็สกปรกไม่หนีกันเท่าไร ผมว่าคงไม่มีการสะสมอะไรหรอกครับ ตะกั่วคงอุดในลำกล้องไม่ได้ เพราะขนาดตะกั่วบัดกรีถ้าพื้นผิวสกปรก ความร้อนก็พอ มันยังบัดกรีไม่ติดเลย ในลำกล้องปืน .22 ไม่เห็นว่ามันจะร้อนตรงใหนนี่ครับ แต่ท่านบอกว่าอาจารย์บอกใว้ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันใครมีข้อมูลตรงนี้กรุณาด้วยขอรับ Cheesy Cheesy
ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ  เคยอ่านหนังสือดู  นักกีฬายิงปืน ก่อนจะเข้าสนามยิง  ในกรณีที่ปืนยังสะอาดอยู่  เค้าจะยิงวอมลำกล้องเสียก่อนใช่ไหมครับ เพื่อให้มีคราบตะกั่วจับอยู่นิดหน่อย
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์