การทำความสะอาด ปืนลูกกรด .22 มีขั้นตอนยังไงบ้างครับ

(1/10) > >>

มะจัง:
ตอนนี้พึ่งเริ่มเล่น ปืน ลูกกรด  พอดี  ได้รับโอนมาจากพ่อครับ  รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำการล้างปืนหน่อยครับ  ้ผมใช้แส้ยาวทำความสะอาด  แต่ความรู้สึกดูเหมือนว่ามันไม่ค่อยสะอาดน่ะครับ

Choltit:
แนะนำให้ใช้แส้งู หรือบอร์สเน็กครับ  ผมเคยเห็นในร้านกันแอนกาย
หลายท่านใช้ผ้าผูกเอ็นไนล่อน ลอดลำกล้องดึงเอา  แต่จะใช้ได้ดีในกรณีทำความสะอาดประจำ

หินเหล็กไฟ:
 ;D ฉีดโซแนกซ์เข้าไปก่อนสักครู่ใช้แปรงทองเหลืองแทงเข้าออกสักสามทีตามด้วยแส้งูถ้าไม่มีแส้งูก็ใช้แส้พญานาคแทนก็ได้ ;Dแส้งูให้ทำเองห้ามซื้อเพราะมันแพง ;Dการทำแส้งู 1. ตะปู3 2.เชือก(ให้ใช้สายไดนีม่ายี่ห้อซูฟิกซ์ขนาด 80 ปอนด์ซื้อที่ร้านขายอุปกรณืการตกปลาประมาณฟุตละ 6บาท)3.เศษผ้ายืด นำสามอย่างมาพิจารณาดูว่าจะมัดอย่างไรถึงจะทำความสะอาดลำกล้องปืนได้เสร็จแล้วก็กระทำไปตามความคิด  ขอให้ล้างสะอาดครับ :D :D

น้าเสก คนเดิม:
โธ่คุณพี่ครับ จะรีบไปถึงไหนเอาละเอียด ๆ หน่อย  ;D
แบบว่า
1.ใช้เอ็นตกปลาขนาดโต ๆ หน่อย ผูกปมกับผ้านุ่ม ๆ กะว่าเวลาสอดใส่ในลำกล้องปืนจะไม่แน่นไม่หลวมจนเกินไป บางท่านจะใส่ลูกหมุนสำหรับเบ็ดตกปลาเข้าไปด้วยเพื่อให้ปมผ้าหมุนดีขึ้น
2.ใช้น้ำมันทำความสะอาดปืนยี่ห้ออะไรก็ได้ฉีดเข้าไปในลำกล้องทิ้งไว้สักพักหนึ่ง
3.สอดปลายเอ็นอีกด้านที่ไม่ได้ผูกอะไรเลยเข้าด้านหลังลำกล้องพอเอ็นโผล่ไปด้านหน้าลำกล้องก็ดึงให้ผ้ารูดไปตามลำกล้อง ทำแบบนี้สัก 2-3 เที่ยวก็สะอาดแล้วล่ะครับ
4.ถ้ายิงหนัก ๆ ถี่ ๆ มาก ๆ จน ตะกั่วจับแน่น ก็ให้แปรงที่อ่อน ๆ หน่อย ทำในลักษณะเดียวกัน แต่มีข้อเสียคือถ้าเอาคราบตะกั่วที่จับในเกลียวลำกล้องออกจนหมดกลุ่มกระสุนจะเปลี่ยนไป
5.ถ้าไม่ทำอย่างว่าหรือมีแส้ 3 ท่อนที่ชอบแถมมากับปืนให้เลือกใช้ปลายที่เป็นผ้า แล้วแย่จากท้ายลำกล้องไปด้านหน้าค่อย ๆ แย่เข้า-ออก 2-3 ครั้งก็สะอาดแล้วล่ะครับ
6.อย่าใส้ปลายแส้แข็ง ๆ จะทำให้เกลี่ยวลำกล้องซึ่งบอบบางอยู่แล้วเสียหาย
7.การหล่อลื่นชุดลูกเลื่อน ใช้น้ำมันหล่อลื่นทั่ว ๆ ไปที่มีคุณภาพหน่อย รวมทั้งเคลือบผิวภายนอกด้วยกันนิม
8.ส่วนที่เป็นไม้ใช้น้ำยาเคลือบไม้เพื่อให้คงทนและสวยงาม (ถ้าไม่มีก็ใช้ผ้าสะอาดเช็ด)

ถ้าสภาพภายนอกมีนิมเยอะทำความสะอาดแล้วไม่ขึ้นรมดำหมดสภาพคงต้องบูรณะใหม่ (ที่สำคัญภายในต้องให้แจ่ม)
ขอให่โซคดีเด้ออ้าย  ;D

SDH2th:
สองท่านที่บอกมาเป็นวิธีที่ละเอียดดีมากครับ

ผมถามเพิ่มเติม กรณีที่ยิงนัดสองนัด หรือ สามนัด....ท่านทำความสะอาดแบบไหนครับ
เคยอ่านพบท่าน อาจารย์ผณิศวรตอบแนะนำว่า  สัก 200-300 นัดค่อยทำตามแบบที่ท่านทั้งสองแนะนำครับ ..เพราะถ้าทำความสะอาดมาก ๆ กลุ่มกระสุนจะยิงไม่ได้เรื่อง....จะต้องทนยิงไปกว่าร้อยนัดกระสุนจึองจะเข้าเป้า....

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป