๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 08:32:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำความสะอาด ปืนลูกกรด .22 มีขั้นตอนยังไงบ้างครับ  (อ่าน 22469 ครั้ง)
มะจัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

รักครอบครัว รักเพื่อน รักปืน

« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2005, 10:03:59 AM »

ตอนนี้พึ่งเริ่มเล่น ปืน ลูกกรด  พอดี  ได้รับโอนมาจากพ่อครับ  รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำการล้างปืนหน่อยครับ  ้ผมใช้แส้ยาวทำความสะอาด  แต่ความรู้สึกดูเหมือนว่ามันไม่ค่อยสะอาดน่ะครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2005, 10:36:21 AM »

แนะนำให้ใช้แส้งู หรือบอร์สเน็กครับ  ผมเคยเห็นในร้านกันแอนกาย
หลายท่านใช้ผ้าผูกเอ็นไนล่อน ลอดลำกล้องดึงเอา  แต่จะใช้ได้ดีในกรณีทำความสะอาดประจำ

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2005, 11:12:21 AM »

Grin ฉีดโซแนกซ์เข้าไปก่อนสักครู่ใช้แปรงทองเหลืองแทงเข้าออกสักสามทีตามด้วยแส้งูถ้าไม่มีแส้งูก็ใช้แส้พญานาคแทนก็ได้ Grinแส้งูให้ทำเองห้ามซื้อเพราะมันแพง Grinการทำแส้งู 1. ตะปู3 2.เชือก(ให้ใช้สายไดนีม่ายี่ห้อซูฟิกซ์ขนาด 80 ปอนด์ซื้อที่ร้านขายอุปกรณืการตกปลาประมาณฟุตละ 6บาท)3.เศษผ้ายืด นำสามอย่างมาพิจารณาดูว่าจะมัดอย่างไรถึงจะทำความสะอาดลำกล้องปืนได้เสร็จแล้วก็กระทำไปตามความคิด  ขอให้ล้างสะอาดครับ Cheesy Cheesy

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2005, 11:53:55 AM »

โธ่คุณพี่ครับ จะรีบไปถึงไหนเอาละเอียด ๆ หน่อย  Grin
แบบว่า
1.ใช้เอ็นตกปลาขนาดโต ๆ หน่อย ผูกปมกับผ้านุ่ม ๆ กะว่าเวลาสอดใส่ในลำกล้องปืนจะไม่แน่นไม่หลวมจนเกินไป บางท่านจะใส่ลูกหมุนสำหรับเบ็ดตกปลาเข้าไปด้วยเพื่อให้ปมผ้าหมุนดีขึ้น
2.ใช้น้ำมันทำความสะอาดปืนยี่ห้ออะไรก็ได้ฉีดเข้าไปในลำกล้องทิ้งไว้สักพักหนึ่ง
3.สอดปลายเอ็นอีกด้านที่ไม่ได้ผูกอะไรเลยเข้าด้านหลังลำกล้องพอเอ็นโผล่ไปด้านหน้าลำกล้องก็ดึงให้ผ้ารูดไปตามลำกล้อง ทำแบบนี้สัก 2-3 เที่ยวก็สะอาดแล้วล่ะครับ
4.ถ้ายิงหนัก ๆ ถี่ ๆ มาก ๆ จน ตะกั่วจับแน่น ก็ให้แปรงที่อ่อน ๆ หน่อย ทำในลักษณะเดียวกัน แต่มีข้อเสียคือถ้าเอาคราบตะกั่วที่จับในเกลียวลำกล้องออกจนหมดกลุ่มกระสุนจะเปลี่ยนไป
5.ถ้าไม่ทำอย่างว่าหรือมีแส้ 3 ท่อนที่ชอบแถมมากับปืนให้เลือกใช้ปลายที่เป็นผ้า แล้วแย่จากท้ายลำกล้องไปด้านหน้าค่อย ๆ แย่เข้า-ออก 2-3 ครั้งก็สะอาดแล้วล่ะครับ
6.อย่าใส้ปลายแส้แข็ง ๆ จะทำให้เกลี่ยวลำกล้องซึ่งบอบบางอยู่แล้วเสียหาย
7.การหล่อลื่นชุดลูกเลื่อน ใช้น้ำมันหล่อลื่นทั่ว ๆ ไปที่มีคุณภาพหน่อย รวมทั้งเคลือบผิวภายนอกด้วยกันนิม
8.ส่วนที่เป็นไม้ใช้น้ำยาเคลือบไม้เพื่อให้คงทนและสวยงาม (ถ้าไม่มีก็ใช้ผ้าสะอาดเช็ด)

ถ้าสภาพภายนอกมีนิมเยอะทำความสะอาดแล้วไม่ขึ้นรมดำหมดสภาพคงต้องบูรณะใหม่ (ที่สำคัญภายในต้องให้แจ่ม)
ขอให่โซคดีเด้ออ้าย  Grin

SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2005, 12:18:28 PM »

สองท่านที่บอกมาเป็นวิธีที่ละเอียดดีมากครับ

ผมถามเพิ่มเติม กรณีที่ยิงนัดสองนัด หรือ สามนัด....ท่านทำความสะอาดแบบไหนครับ
เคยอ่านพบท่าน อาจารย์ผณิศวรตอบแนะนำว่า  สัก 200-300 นัดค่อยทำตามแบบที่ท่านทั้งสองแนะนำครับ ..เพราะถ้าทำความสะอาดมาก ๆ กลุ่มกระสุนจะยิงไม่ได้เรื่อง....จะต้องทนยิงไปกว่าร้อยนัดกระสุนจึองจะเข้าเป้า....

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2005, 09:08:28 PM »

Grin Grin ไม่ได้รีบครับ  แต่ฟ้าวครับ และพิมพ์ไม่ค่อยเก่ง ที่ผมบอกว่าให้ใช้สายไดนีม่าเพราะสายนี้จะไม่มีความยืดหยุ่นเลยและทนแรงดึงสูงมาก  มากกว่าเอ็นที่มีขนาดหน้าตัดเท่ากันสามเท่า(80ปอนด์)ทีนี้มาดูเอ็นถ้าหากเราใช้สองสามครั้งมันจะยืดถ้าใช้เส้นใหญ่ไปกว่าจะแหย่พ้นรู(ลำกล้องนะมิได้หมายความว่ารูอื่น)ก็เมื่อยเพราะสายเอ็นมันจะมีความจำมันก็เลยจะหงิกงอพอหงิกงอแล้วมันก็แหย่ลำบาก ซึ่งปัญหาแบบนี้จะไม่เกิดกับสายไดนีม่าส่วนข้อดีอีกข้อของสายนี้คือมีความอ่อนพริ้วมากถ้าหากได้ผูกกับตะปูแล้วหย่อนลงในลำกล้องก็จะเป็นแนวดิ่งตลอดไม่ติดด้านโน้นด้านนี้เพราะมันเป็นสายที่ไม่มีความจำภาษาฝรั่งเรียกว่าเมมโมรี่(หย่อนง่ายว่าสั่นเถาะคิดดูว่าน้ำหนักตะปูดอกเดียวมันจะขนาดใหนกันเชียว)  ส่วนเศษผ้าที่แนะนำให้ใช้ผ้ายืด(ผ้าแบบชุดนอนของผู้หญิงนั่นหนา)เพราะมันจะมีความยืดหยุ่นพอสมควรแต่เอาให้แน่นคับลำกล้องเลย เวลาดึงต้องให้ฝืดมากๆให้มีเสียงดัง ออดๆๆๆเลย ไม่ต้องกลัวลำกล้องหรือเกลียวจะสึกหรอกถ้าหากเหล็กที่เขาใช้ทำลำกล้องปืนมันจะสึกเพราะเศษผ้าก็ให้มันรู้ไป  ผมจะได้ไปตั้งโรงงานผลิตลูกปืนหัวสำลีออกมาขายบ้าง Cheesy Cheesy

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หินเหล็กไฟ
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2005, 09:25:25 PM »

สองท่านที่บอกมาเป็นวิธีที่ละเอียดดีมากครับ

ผมถามเพิ่มเติม กรณีที่ยิงนัดสองนัด หรือ สามนัด....ท่านทำความสะอาดแบบไหนครับ
เคยอ่านพบท่าน อาจารย์ผณิศวรตอบแนะนำว่า สัก 200-300 นัดค่อยทำตามแบบที่ท่านทั้งสองแนะนำครับ ..เพราะถ้าทำความสะอาดมาก ๆ กลุ่มกระสุนจะยิงไม่ได้เรื่อง....จะต้องทนยิงไปกว่าร้อยนัดกระสุนจึองจะเข้าเป้า....

Grin Grin ทำเหมือนผมบอกใว้นั่นแหละครับสภาพลำกล้องตอนออกมาจากโรงงานแบบใหนก็สมควรจะให้สะอาดเหมือนเดิมมิใช่หรือ...คงไม่ต้องถึงกับเหมือนร้านก๋วยเตี๋ยวเก่าแก่บางร้านที่บอกว่าเวลาล้างถ้วยไม่ตอ้งใช้ซันไลล้างเอาแค่น้ำเปล่าล้างเพราะกลัวมันจะไปล้างคราบ(คงจะเป็นความอร่อย)ที่สะสมใว้มานานนับสิบยี่สิบปี Grin Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2005, 09:31:51 PM »

...คงไม่ต้องถึงกับเหมือนร้านก๋วยเตี๋ยวเก่าแก่บางร้านที่บอกว่าเวลาล้างถ้วยไม่ตอ้งใช้ซันไลล้างเอาแค่น้ำเปล่าล้างเพราะกลัวมันจะไปล้างคราบ(คงจะเป็นความอร่อย)ที่สะสมใว้มานานนับสิบยี่สิบปี Grin Grin

แทนที่จะคิดถึงร้านก๋วยเตี๋ยว  ผมคิดถึงร้านกาแฟ  Grin

หินเหล็กไฟ
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2005, 09:51:42 PM »

Cheesy Cheesy ครับร้านกาแฟเก่าแก่ก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน Grin Grin

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2005, 11:01:31 PM »

Cheesy Cheesy ครับร้านกาแฟเก่าแก่ก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน Grin Grin
หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Charlie
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 12:28:09 AM »

เคยได้ยินว่าก๋วยเตี๋ยวบางไม่เคยทิ้งน้ำซุปเลย  มีแต่ปรุงเครื่องและเติมน้ำเพิ่มทุกวัน.. ตกใจ

ความสำเร็จไม่ได้เป็นของผู้แข็งแรงที่สุดหรือก้าวร้าวดุดันที่สุด
แต่เป็นของผู้ที่เข้าใจสถานการณ์ของตนดีที่สุด  และรู้ว่าตนเองมีทางเลือกอย่างไรบ้าง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 01:48:11 AM »

เคยได้ยินแต่ร้านพะโล้คับ...

ทีไม่ยอมล้างหม้อเลย...Grin
หินเหล็กไฟ
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 05:20:05 AM »

Grin Grin โอ้ย เหนื่อยอีกแล้ว  วิ่งมาซะใกล เกือบถึงป่าเขาแล้ว  Grin Grin

Grin Grin ทำเหมือนผมบอกใว้นั่นแหละครับสภาพลำกล้องตอนออกมาจากโรงงานแบบใหนก็สมควรจะให้สะอาดเหมือนเดิมมิใช่หรือ...คงไม่ต้องถึงกับเหมือนร้านก๋วยเตี๋ยวเก่าแก่บางร้านที่บอกว่าเวลาล้างถ้วยไม่ตอ้งใช้ซันไลล้างเอาแค่น้ำเปล่าล้างเพราะกลัวมันจะไปล้างคราบ(คงจะเป็นความอร่อย)ที่สะสมใว้มานานนับสิบยี่สิบปี Grin Grin

ขออภัยครับผมก็แค่เคยฟังเพื่อนมันเล่ามา..ไม่ได้มีประสบการณ์โดยตรง ไม่เคยขายก๋วยเตี๋ยว เคยขายแต่ ลาบกับก้อยครับ ต้องขออภัยหลายๆเด้อครับและขอขอบพระคุณที่ช่วยกันดึงใว้มิให้ตกเหวกรุณาใช้คำเหล่านี้แทนนะครับ :Smiley :Smiley :Smiley
...คงไม่ต้องถึงกับเหมือนร้านก๋วยเตี๋ยวเก่าแก่บางร้านที่บอกว่าเวลาล้างถ้วยไม่ตอ้งใช้ซันไลล้างเอาแค่น้ำเปล่าล้างเพราะกลัวมันจะไปล้างคราบ(คงจะเป็นความอร่อย)ที่สะสมใว้มานานนับสิบยี่สิบปี Grin Grin
เคยได้ยินว่าก๋วยเตี๋ยวบางไม่เคยทิ้งน้ำซุปเลย มีแต่ปรุงเครื่องและเติมน้ำเพิ่มทุกวัน.. ตกใจ
เคยได้ยินแต่ร้านพะโล้คับ...

ทีไม่ยอมล้างหม้อเลย...Grin

แทนที่จะคิดถึงร้านก๋วยเตี๋ยว ผมคิดถึงร้านกาแฟ Grin

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 06:09:21 AM »

พูดถึงร้านก๋วยเตี๋ยวเพื่อนผมมันก็ทำไม่ทิ้งน้ำเก่า  วันรุ่งขึ้นเติมน้ำเพิ่มแล้วปรุงแต่ท้องก็ไม่เสียดูแล้วมันสะอาดพอตัว

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 06:37:48 AM »

อ้าว..คุยเรื่องก๋วยเตี๋ยวเหรอ.. Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์