๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 07:23:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนบอกว่า นี่คือราชินีแห่งกล้วยไม้  (อ่าน 6659 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 11:57:05 AM »

ผมปลูกไว้กอหนึ่ง 3 ปีแล้ว สาดน้ำล้างปลาบ่อย ๆ ต้นสมบูรณ์พอสมควร แต่ไม่มีวี่แววว่าจะมีดอก
โคนต้นโรยด้วยเปลือกไข่ เปลือกกุ้ง/ปู เดาเอาว่าน่าจะมีแร่ธาตุที่กล้วยไม้ยักษ์ต้องการ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 05:03:32 PM »

น้ำล้างปลา โปรตีนสูงครับ เป็นปุ๋ย N เร่งใบ
ต้นงามดีแล้วลองใส่ปุ๋ยเร่งดอกครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 10:22:48 PM »

มันต้องการแสงระดับไหนครับอาจารย์ ของผมวางใว้ใต้ต้นมะพร้าว กิ่งมันจะหันมาหาแดดเกือบหมด ทั้ง ๆ ที่ในธรรมชาติมันขึ้นบนต้นไม้ใหญ่ ไม่น่าจะมีแดดมากนัก..
Tigger21-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

เกิดมาต้องทดแทน บุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 02:47:26 PM »

กลับมาช่วยตอบครับ  ไม่ต้องดูแลมากหรอกครับ กล้วยไม้ป่าแค่ตอนหน้าแล้งอย่าให้ขาดน้ำจนมันตาย
ที่เหลือก็ปล่อยให้เทวดาเลียงครับ

ต้นนี้มีอยู่แค่สามลำออกดอกแล้วหนึ่งช่อ Smiley Wink Cheesy

ต้นนี้ดูแลดีไปหน่อย ลำสวย สมบูรณ์ ตั้งโชว์อยู่หน้าเขาเลย  แต่ไม่ออกดอก  คิก คิก คิก คิก

ทำ และ ธรรม......ดีที่สุด
Tigger21-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

เกิดมาต้องทดแทน บุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 04:02:14 PM »

เก็บมาฝากคุณ tigger ครับ  ว่านเพชรหึงต้นนี้ตั้งอยู่ในงานเกษตรแฟร์ ที ม.อ. หาดใหญ่ครับ
ใหญ่จนแทบจะเป็นไม้ร่มได้แล้วละครับ  น่าจะยกให้เป็น "ราชาแห่งกล้วยไม้" ไปเลยเหมาะมาก

สังเกตป้ายนะครับ... 19,000 บาท  ขายไปแล้ว

ขอบคุณครับอาจารย์  สวยมากครับ

ทำ และ ธรรม......ดีที่สุด
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์