๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:58:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนที่เล่นปืนสวัสดิการขนาด 9มม. จึงไม่นิยมเล่น บาเร็ตต้า 92FS สเตนเลส  (อ่าน 50776 ครั้ง)
a14
คนเราทุกคนมีจุดยืนที่เดียวกันคือที่......เท้า........ จริงมั้ย? หรือใครจะเถียง
Jr. Member
**

คะแนน 12

« เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 12:21:30 AM »

เนื่องจากผมพึงได้มา ปืนสวัสดิการกรมการปกครอง ระยะ 3 ขนาด 9มม. บาเร็ตต้า 92FS สเตนเลส ได้ ป.3 ปุ๊บ รับของปั๊บ ตอนนี้รอ ป.4 อยู่
แต่ลองสืบค้นในเว็ปนี้ พบว่าไม่ค่อยมีคนเล่นปืนรุ่นนี้ จึงอยากรู้ว่าเพราะอะไร เพราะปืนไม่ดี? เพราะปืนไม่สวย? หรือเพราะโอกาศที่จะได้ปืนรุ่นนี้มีน้อย เลยไม่ค่อยมีคนเล่น?
อยากทราบเหตุผลแบบจริงๆนะครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 12:41:37 AM »

สาเหตุน่าจะมาจากด้ามที่อ้วบอ้วน เกินไซด์มาตรฐานของมือคนไทยมากกว่าครับ และคนที่นิ้วสั้นจะมีปัญหา
ตอนเหนี่ยวไก เพราะอยู่ห่างมาก ต้องเหยียดนิ้วชี้ไปเหนี่ยวเลยก็ว่าได้
     บาเร็ตต้า 92 fs จัดเป็นปืนพกระดับแนวหน้า ที่หลายๆคนใฝ่ฝันรวมทั้งผมด้วย แต่ด้วยปัญหาเรื่องด้ามอวบ
ใหญ่ เกินกว่าที่มือเล็กบางๆอย่างผมจะถือได้ถนัดมือ เลยต้องยอมตัดใจครับ
     เสียดายเหมือนกันครับ เพราะปืนไม่ใช่ของที่จะซื้อกันได้บ่อยๆ และบังเอิญตอนนั้นสามารถขอขนาด.45 ได้
อย่างไม่คาดฝัน(ว่าจะขอได้) จึงเบนเข็มไปตามความฝันดั้งเดิมไปหาโคลท์แทนครับ
     ส่วนอีกเหตุผลหนึ่ง(ไม่รู้จริงหรือเปล่า)เห็นหลายๆท่านบอก บาเร็ตต้าที่ผลิตในอเมริกางานหยาบ ความปราณีต
สู้ที่มาจากอิตาลีไม่ได้ เห็นทีต้องให้ท่านช่วยเฉลยด้วยครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 01:24:18 AM »

ยินดีด้วยครับ...

เบเรตต้า 92 FS เป็นปืนที่สวยมากครับ...

ผมชอบมากและอยากได้มากว่าสิบปีแล้ว...

แต่เสียดาย ที่พอจับด้ามแล้วขยับมืออย่างไรก็ไม่ถนัดซักที...

ลองยิงมาก็หลายต่อหลายรอบ...

สุดท้ายก็เลยไม่ได้เป็นเจ้าของเสียที...Cheesy
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 01:27:06 AM »

เพราะด้ามของมันไม่รับกับสรีระของคนไทยส่วนใหญ่กระมังครับ และขนาดตัวก็ใหญ่เทอะทะไปนิดสำหรับปืนขนาด9มม.  Tongue

คนไทยที่สูงใหญ่พอที่จะใช้มันได้ถนัด เค้าก็ไม่คุ้นกับมิติของมัน...
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 02:03:30 AM »

ยินดีด้วยครับ...

เบเรตต้า 92 FS เป็นปืนที่สวยมากครับ...

ผมชอบมากและอยากได้มากว่าสิบปีแล้ว...

แต่เสียดาย ที่พอจับด้ามแล้วขยับมืออย่างไรก็ไม่ถนัดซักที...

ลองยิงมาก็หลายต่อหลายรอบ...

สุดท้ายก็เลยไม่ได้เป็นเจ้าของเสียที...Cheesy

พี่หมอไม่สนใจมีเพิ่มอีกสักกระบอกละครับพี่หมอ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 02:29:28 AM »

ข้อดีของ เบเรตต้า 92 เอฟเอส คือ เป็นปืน อิตาลี การผลิตปราณีต และ คนซื้อส่วนมาก ก็เพราะ มันเป็นปืนพระเอก

และ เป็นปืนประจำกองทัพ สหรัฐ แค่นี้ก็มีชัยไปกว่าครึ่ง แต่หารู้ไม่ ยังมีอีกหลายเหตุผลที่ สหรัฐ เลือกปืนเข้าประจำการ

ส่วนข้อเสียนั้น มันเป็นปืนที่ใหญ่ ด้ามอวบ ไกลากยาว แถวหนักด้วย ถ้าเทียบกับปืนที่บรรจุกระสุนได้ 15 นัด

ยังมีตัวเลือกอื่นที่น่าสนใจกว่าตั้งเยอะ ไหนๆ ก็ได้มาแล้วฝึกฝนให้เข้ากับตัวเองให้ดีที่สุด เป็นพอครับ เพราะคุณซื้อ

ด้วยความชอบ ก็ไม่มีอะไรต้องกล่าวถึงอีก เพราะความชอบ สามารถตัดเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ไปได้และปรับมันให้เข้ากับตัวเองก็พอ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 02:40:07 AM »

คิดว่าเวลาพกในลำบากกว่าพวกลำกล้องสั้นๆ...
modjod-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 04:48:36 AM »

เหมาะสำหรับเจ้าหน้าที่พกนอกครับ พกในไม่เนียนเพราะมันใหญ่

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 05:44:54 AM »

เป็น 9 มม ที่ยิงยากกว่า 11 มม สำหรับคนสรีระคนไทยทั่วไปครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 06:52:18 AM »

เป็นปืนที่พระเอกชอบใช้ครับ....พระรองอย่างผมก็เลยต้องเลี่ยงไปใช้ปืนอื่นครับ

แซมซาย
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 06:56:47 AM »

สาเหตุน่าจะมาจากด้ามที่อ้วบอ้วน เกินไซด์มาตรฐานของมือคนไทยมากกว่าครับ และคนที่นิ้วสั้นจะมีปัญหา
ตอนเหนี่ยวไก เพราะอยู่ห่างมาก ต้องเหยียดนิ้วชี้ไปเหนี่ยวเลยก็ว่าได้
     บาเร็ตต้า 92 fs จัดเป็นปืนพกระดับแนวหน้า ที่หลายๆคนใฝ่ฝันรวมทั้งผมด้วย แต่ด้วยปัญหาเรื่องด้ามอวบ
ใหญ่ เกินกว่าที่มือเล็กบางๆอย่างผมจะถือได้ถนัดมือ เลยต้องยอมตัดใจครับ
     เสียดายเหมือนกันครับ เพราะปืนไม่ใช่ของที่จะซื้อกันได้บ่อยๆ และบังเอิญตอนนั้นสามารถขอขนาด.45 ได้
อย่างไม่คาดฝัน(ว่าจะขอได้) จึงเบนเข็มไปตามความฝันดั้งเดิมไปหาโคลท์แทนครับ
     ส่วนอีกเหตุผลหนึ่ง(ไม่รู้จริงหรือเปล่า)เห็นหลายๆท่านบอก บาเร็ตต้าที่ผลิตในอเมริกางานหยาบ ความปราณีต
สู้ที่มาจากอิตาลีไม่ได้ เห็นทีต้องให้ท่านช่วยเฉลยด้วยครับ
   อย่างหลายๆท่านว่านะครับ ผมสูง  179 cm  ลองพยามเหนี่ยวไก และกำด้ามเปรียบเทียบ แม้แต่ลองยิงดู  ความรู้สึกส่วนต้วนะครับ  ผมว่าปืนนี้แบบนี้เขาทำมาให้ ไซด์ฝรั่งใช้โดยตรง  ไอ้เรามันไซด์มินิ เอเชีย   ก็ต้องมองหาที่มันถนัดมือและประสิทธิภาพเท่ากันหรือดีกว่า  อย่าง  CZ  75 งัยครับ  92 fs กินไม่ลงละกัน    คนเอเชีย    (ยกเว้นผู้พิการทางมือ) จับถนัดทุกคน  เข้ามือดีด้วย  ทีพูดนี่ส่วนตัวผมใช้  GloK  17 ครับ และที่รู้ผมยืมของพี่ชายมาใช้อยู่ช่วงหนึ่งครับ       อ้อ....ฝากถามท่านผู้รู้ท่านอื่นด้วยครับว่า  ตกลงเราเรียก  
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 07:27:02 AM »

..เท่าที่เคยลองสัมผัส..ผมไม่ชอบอยู่ 3 จุด คือ ด้ามอวบ ไกลากยาว ลำกล้องเปลือย...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 07:35:56 AM »

กระแสช่วงหนึ่งคนก็นิยมมากเหมือนกันครับ
สาเหตุมาจากสหรัฐนำเข้าประจำการจึงทำให้ผู้ใช้เกิดความเชื่อมั่น
และอีกสาเหตุหนึ่งก็เพราะหนังหลายๆเรื่องนิยมใช้ปืน 92FS จึงได้รับอิทธิพลจากหนังเหมือนกัน
ส่วนตัวผมว่ามันใหญ่เกินไปเอาไปไหนมาไหนตัวลำบากครับ
MANOK
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 07:51:10 AM »

อาจจะตามกระแส ว่าด้ามอวบอ้วน ลากไกยาว ส่วนตัวผมคิดว่าเมื่อได้มาก็ซ้อม จับ ยิง บ่อยๆ ก็จะเกิดความเคยชิน และก็จะชอบไปในที่

สุด เคี้ยวไม่เลือก ต้องลองจับ ยิง หลายๆรุ่นก่อนตัดสินใจครับ สำหรับผม Beretta 92 fs เป็นอีก 1 ทางเลือกครับ  ไหว้
bass70
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 08:09:36 AM »

สวัสดิการ 9 มม.ส่วนใหญ่จะนิยมจองรุ่นอื่นที่ไม่ใช่ 92 เอฟเอส เพราะจับถนัดกว่าและลูกจุกว่า(บางรุ่น) ในราคาที่ใกล้เคียงกัน ที่สำคัญ....92 เอฟเอส สวัสดิการ รู้สึกว่าจะผลิตในอเมริกา ไม่ใช่อิตาลี ซึ่งคนไทยไม่ค่อยนิยม ส่วนมากมองว่างานอิตาลีละเอียดปราณีตมากกว่า แถมไกด์รอดยังเป็นโลหะ แต่ของอเมริกาเป็นพลาสติกโพลีเมอร์ (อันนี้ไม่ยืนยันนะครับ เพราะของผมเป็นรุ่นอิตาลี(สเตนเลส)...ครับ)

ถ้าได้มาแล้วก็อย่าไปซีเรียสเลยครับ เอาตัวเราเป็นที่ตั้งครับ ...ชอบ + จับถนัดมือ มันก็คือปืนคู่กายเราที่ดีที่สุดครับ เอาไปซ้อมที่ไหน...ไม่อายใครหรอกครับ รับรอง..     
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์