๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 01:44:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูจิต...ด้วยความรู้สึกตัว  (อ่าน 1836 ครั้ง)
17HMR
Jr. Member
**

คะแนน 4

หล่อระยะร้อยเมตร

« เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 02:58:49 PM »

พบเว็บดีๆเอามาฝากพี่ๆเพื่อนๆครับ
เคยไปใหว้หลวงพ่อ 1 ครั้งแล้วสบายใจ download file MP3 มาลงแผ่นซีดีฟังในรถ ช่วยได้เยอะเลยครับ
ที่หนักๆคือ อยากให้รู้ว่าอยาก  อยากซื้อปืนเห็นอะไรก็ชอบไปหมด ความอยากไม่หายแต่ไม่มีตังส์ครับ
17HMR
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 03:01:18 PM »

หลวงพ่อปราโมทย์ ปาโมชฺโช

http://www.wimutti.net/pramote/
17HMR
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 03:02:44 PM »

ประวัติหลวงพ่อปราโมทย์ ปาโมชฺโช
http://larndham.net/index.php?showtopic=35318
หลวงพ่อปราโมทย์ เกิด พ.ศ.๒๔๙๕ ณ บ้านดอกไม้ ต.บ้านบาตร อ.ป้อมปราบศัตรูพ่าย จังหวัดพระนคร

การศึกษา ชั้นประถมศึกษาตอนต้น ณ โรงเรียนสุริยวงศ์, ชั้นประถมศึกษาตอนปลาย
ณ โรงเรียนวัดพลับพลาชัย, ชั้นมัธยมศึกษา ณ โรงเรียนโยธินบูรณะ,
ปริญญาตรีและโท ณ คณะรัฐศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย, สจว.รุ่นที่ ๕๗

การทำงาน ลูกจ้าง กอ.รมน. (๒๕๑๘-๒๕๒๑), เจ้าหน้าที่วิเคราะห์นโยบายและแผน ๓-๗
สำนักงานสภาความมั่นคงแห่งชาติ (๒๕๒๑-๒๕๓๕), ผู้ชำนาญการ ๘-๑๐ องค์การโทรศัพท์แห่งประเทศไทย (๒๕๓๕-๒๕๔๔)

การ ศึกษาธรรม นักธรรมตรี, ศึกษาอานาปานสติตามคำสอนของท่านพ่อลี ธัมมธโร ตั้งแต่ ๒๕๐๒, ศึกษากรรมฐานจากครูบาอาจารย์สายวัดป่าหลาย รูป ตั้งแต่ ๒๕๒๕ อาทิ
หลวงปู่ดูลย์ อตุโล หลวงพ่อพุธ ฐานิโย หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี หลวงปู่สิม พุทธาจาโร
หลวง ปู่บุญจันทร์ จันทวโร และหลวงปู่สุวัจน์ สุวโจ เป็นต้น อุปสมบทครั้งแรกในสมัยที่ยังเป็นนักศึกษา ณ วัดชลประทานรังสฤษฎ์ จ.นนทบุรี โดยมีหลวงพ่อปัญญานันทภิกขุเป็นพระอุปัชฌา ย์, อุปสมบทครั้งที่ ๒ ณ วัดบูรพาราม จ.สุรินทร์ (๓๐ มิถุนายน ๒๕๔๔)
โดยมีพระราชวรคุณ (สมศักดิ์ ปณฺฑิโต) เป็นพระอุปัชฌาย์

สถานที่จำพรรษา ๕ พรรษาแรกจำพรรษาอยู่ ณ สวนโพธิญาณอรัญวาสี อ.ท่าม่วง
จ.กาญจนบุรี ของท่านพระอาจารย์สุจินต์ สุจิณโณ และพรรษาที่ ๖ ณ สวนสันติธรรม
อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี โดยความเห็นชอบของพระอุปัชฌาย์และหลวงพ่อม นตรี อาภสฺสโร ศิษย์อาวุโสของหลวงปู่ดูลย์ อตุโล

งานเขียน วิมุตติปฏิปทา (๒๕๔๒-๒๕๔๔) ก่อนอุปสมบท, วิถีแห่งความรู้แจ้ง (๒๕๔๕),
ประทีปส่องธรรม (๒๕๔๗) และ ทางเอก (๒๕๔๙) เป็นต้น
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 03:10:50 PM »

ขอบคุณครับ

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 03:15:00 PM »

ดีมากๆเลย ขอบคุณครับผม

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 03:23:15 PM »

ขอบคุณครับ

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 04:02:26 PM »

หลวงพ่อท่านดีจริงครับ

แค่ยอมฟังซีดีที่หลวงพ่อท่านสอนก็ดีเยี่ยมแล้ว  ไหว้
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 09:33:23 PM »

ไหว้ ขอบคุณครับ จำได้เลาๆว่า สมัยก่อนบวช ท่านก็เป็นผู้ใหญ่อยู่ในเวบบอร์ดธรรมะ ใช้นามว่า สันตินันท์ มีเรื่องเล่าและคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องปฏิบัติมากมาย ผมอ่านเพลินๆเกือบเช้าก็เคย  นึกแล้วก็เขินตัวเองยังอยู่ที่เดิมอยู่เลย   Embarrassed

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 11:09:23 PM »

ไหว้ ขอบคุณครับ +1 ให้ครับสำหรับสิ่งดีๆ ที่นำมาแบ่งปันกัน

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
17HMR
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 06:26:49 AM »

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านที่สนใจครับ  ไหว้
การปฏิบัติของหลวงพ่อ น่าสนใจมากตรงที่ท่านบอกว่าถ้าตามดูจิตได้แค่เดือนเดียวเราจะรู้ถึงความเปลี่ยนแปลงได้ด้วยตัวเองครับ
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 07:03:08 AM »

...ขอบคุณมากครับสำหรับเรื่องดีๆ...  ไหว้

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 08:29:46 AM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
7 x 7 # รักในหลวง #
I will never walk Alone
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 52

นิ่งดั่งภูผา ไปมาไร้ร่องรอย รุกถอยประดุจลม

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 11:40:47 AM »

สาธุ..... ไหว้

+1....สาธุ

ความรู้...คู่คุณธรรม
หน้า: [1]
  พิมพ์