๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 02:27:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานที่ผลิตกระสุนปืนในบ้านเรา ทำไมไม่ผลิตอาวุธปืนมั่งครับ  (อ่าน 9397 ครั้ง)
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 07:36:39 PM »

ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าใบอนุญาตคนละส่วนกันหรือไม่ครับ แต่น่าจะเป็นไปได้
โรงงานใหญ่ๆ ในบ้านเราผลิตกระสุนอยู่แล้ว น่าจะผลิตอาวุธปืนพื้นฐานๆ จำหน่ายในประเทศได้บ้าง
มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ  ไหว้
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 07:52:59 PM »

ยังไม่มีกฎหมายให้เอกชนผลิตอาวุธเพื่อจำหน่ายให้เอกชน

มีแต่กฎหมายให้เอกชนผลิตอาวุธเพื่อจำหน่ายให้ราชการ
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 08:11:19 PM »

เห็นด้วยครับ อย่างน้อยถึงไม่ขายคนไทย ก็ได้ชื่อว่า ผลิตในไทยก็ยังดีครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 10:36:39 PM »

ลองอ่านดูจะเข้าใจครับว่าลำบากมาก แค่ผลิตให้รัฐยังลำบาก อ่านแล้วหมดกำลังใจครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

http://www.panyathai.or.th/wiki/index.php/%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%8D%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%B8%E0%B8%98%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%8A%E0%B8%99_%E0%B8%9E.%E0%B8%A8._%E0%B9%92%E0%B9%95%E0%B9%95%E0%B9%90

มาตรา ๓๒ ห้ามมิให้ผู้รับใบอนุญาตขายหรือจำหน่ายด้วยประการใดซึ่งอาวุธที่ผลิตขึ้นเว้นแต่ขายหรือจำหน่ายให้แก่หน่วยงานตามมาตรา ๗ หรือได้รับอนุญาตจากรัฐมนตรีให้ขายหรือจำหน่ายแก่บุคคลอื่น ไม่ว่าโดยการส่งออกไปนอกราชอาณาจักร หรือขายหรือจำหน่ายในราชอาณาจักร
        การขออนุญาตขายหรือจำหน่ายอาวุธให้แก่บุคคลอื่นนอกจากหน่วยงานตามมาตรา ๗ ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขที่กำหนดในกฎกระทรวง

ในการที่รัฐมนตรีจะอนุญาตให้ขายหรือจำหน่ายโดยการส่งออกไปนอกราชอาณาจักรจะต้องได้รับความเห็นชอบจากคณะรัฐมนตรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2009, 01:15:36 PM โดย เหมียวน้ำระทวย » บันทึกการเข้า

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

Jazz Kumar
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 12:34:42 AM »

ไทยเคยซื้อลิขสิทธิ์มาผลิตเองในช่วง คอมมิวนิสต์ อะครับ จากบริษัท HK อะครับ (ชื่อเต็มไรหว่า)ของเยอรมัน ครับ แบบปืนเล็กยาว HK 33 ครับ ที่ รด ใช่ฝึกกันครับ (ดูง่ายๆ ผลิตที่ไทยเวลายิงปอกกระสุนที่ถูกคัดออกมาจะเบี้ยวๆครับ) ตอนนี้คงเห็นแต่กระสุนครับที่ผลิต (ไม่รวมปืนปากกา ปืนพกของพวเทคนิคฯ เทคโนฯ แต่พวกนี้เก่งนะครับชิ้นส่วนเล็กๆ น้อยๆ เอามาทำปืนได้ แต่ใช้ผิดทางไปหน่อย) แต่ได้ยินข่าวแว่วๆ มา ว่ามีโรงงานผลิตปืนพกที่นครสวรรค์อะครับ แล้วตอนเรียน รด มีนายพลมาบรรยายเรื่องอาวุธใน 3 จังหวัดชายแดนใต้ มีการผลิตอาวุธของเราเองครับ คล้ายๆ M16 กะ Ak-74 แต่ผิดกฏหมาย ราคาถูกกว่า ผลิตง่าย ใช้งานดี ใช้กระสุนแบบธรรมดา และ nato  ที่สำคัญ "ยิงคนตายเหมือนกัน" จริงไม่จริงไม่รู้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 06:59:26 AM »

ยังไม่มีกฎหมายให้เอกชนผลิตอาวุธเพื่อจำหน่ายให้เอกชน

มีแต่กฎหมายให้เอกชนผลิตอาวุธเพื่อจำหน่ายให้ราชการ

ผลิตขายเอกชนได้ครับ  แต่ยอดขายยังไม่คุ้มต้นทุน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 08:09:35 AM »

ผลิตขายเอกชนได้ครับ  แต่ยอดขายยังไม่คุ้มต้นทุน

ไหว้ ผู้การฯ ครับ สวัสดีตอนเช้าครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นในสายการผลิตที่มีอยู่ปัจจุบัน มีกระบวนการที่ประชาชนสามารถขอ ป.3 ระบุซื้อตรงจากโรงงานของเราได้หรือไม่ครับ
ในตอนต้นผมคิดว่าคงยังไม่น่ามองจุดคุ้มทุน แต่น่าจะเปิดโอกาสให้การผลิตออกสู่ตลาดเพื่อจักไดัพัฒนาไปเป็นลำดับครับ
เชื่อว่าหากปัจจุบันส่งให้ราชการ 100% ได้พลเรือนมาเพิ่มซัก 10% ก็น่าจะเห็นทิศทางการพัฒนาได้อีกเยอะครับ
liger
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

Gun Is My Body And My Body Is Gun

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 08:40:24 AM »

ใจผมอยากให้รัฐบาลอนุญาติพวกปืนแก๊ปปืนลมเล็ก ๆ ไปก่อน
ถ้าผ่านก็ค่อยพัฒนาระดับใหญ่ ๆ ต่อไปครับ

ถ้าคุณเป็นคนดี ปืนของคุณก็จะเป็นเด็กดี และมอบพลังให้คุณ ปกป้องคนดีจากคนไม่ดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 08:54:12 AM »

ใจผมอยากให้รัฐบาลอนุญาติพวกปืนแก๊ปปืนลมเล็ก ๆ ไปก่อน
ถ้าผ่านก็ค่อยพัฒนาระดับใหญ่ ๆ ต่อไปครับ

ดีครับ แต่หากยกระดับพัฒนาแบบปฏิวัติอุตสาหกรรมไปเลย "ไทยจะเป็นนิคส์" ตามวิสัยทัศน์ผู้นำประเทศเมื่อ 10 ปีที่ผ่านมา
อย่างน้อยที่สุด ประชาชนผู้รักชอบปืนที่มีความรู้ความสามารถอยู่เยอะ จะมีงานทำเป็นชิ้นเป็นอัน เงินทองไหลเข้าประเทศ ฯลฯ  เยี่ยม
เพราะหากพิจารณาถึงประเทศเราไม่ผลิต ก็ต้องบริโภคอยู่แล้ว อย่างไรเสียอาวุธปืนก็คงยังไหลเข้าประเทศต่อๆ ไป
liger
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

Gun Is My Body And My Body Is Gun

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 09:36:10 AM »

ครั้งที่เราผลิต ปพ85 หรือ ปพ85/03 นั้น ก็มีคนมาติ ว่าปืนไม่ดี เหล็กไม่ได้เรื่อง ยิงไม่แม่น ฯลฯ

แ่ต่หลาย ๆ ท่านอาจลืมคิดไปว่าครั้งนั้นเป็นแค่จุดเริ่มต้น

หากเราไม่พัฒนาต่อจากจุดเริ่มต้น เราจะไปยังจุดสูงสุดได้อย่างไร

จริงไหมครับทุกท่าน

ถ้าคุณเป็นคนดี ปืนของคุณก็จะเป็นเด็กดี และมอบพลังให้คุณ ปกป้องคนดีจากคนไม่ดี
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 02:19:07 PM »

ไหว้ ผู้การฯ ครับ สวัสดีตอนเช้าครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นในสายการผลิตที่มีอยู่ปัจจุบัน มีกระบวนการที่ประชาชนสามารถขอ ป.3 ระบุซื้อตรงจากโรงงานของเราได้หรือไม่ครับ
ในตอนต้นผมคิดว่าคงยังไม่น่ามองจุดคุ้มทุน แต่น่าจะเปิดโอกาสให้การผลิตออกสู่ตลาดเพื่อจักไดัพัฒนาไปเป็นลำดับครับ
เชื่อว่าหากปัจจุบันส่งให้ราชการ 100% ได้พลเรือนมาเพิ่มซัก 10% ก็น่าจะเห็นทิศทางการพัฒนาได้อีกเยอะครับ

จินตนาการ มันง่าย
แต่ของจริงไม่ใช่อย่างนั้น   ราชการไม่ซื้อ เพราะตรวจสอบเรื่องทุจริตง่าย
เอกชนก็ไม่ซื้อ  เพราะจะถูกร้านปืนโจมตี ที่ไปขายแข่งกับปืนนำเข้า
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 02:38:58 PM »

ไทยเคยซื้อลิขสิทธิ์มาผลิตเองในช่วง คอมมิวนิสต์ อะครับ จากบริษัท HK อะครับ (ชื่อเต็มไรหว่า)ของเยอรมัน ครับ แบบปืนเล็กยาว HK 33 ครับ ที่ รด ใช่ฝึกกันครับ (ดูง่ายๆ ผลิตที่ไทยเวลายิงปลอก (ไม่ใช่ "ปอก") กระสุนที่ถูกคัดออกมาจะเบี้ยวๆครับ) ตอนนี้คงเห็นแต่กระสุนครับที่ผลิต (ไม่รวมปืนปากกา ปืนพกของพวกเทคนิคฯ เทคโนฯ แต่พวกนี้เก่งนะครับชิ้นส่วนเล็กๆ น้อยๆ เอามาทำปืนได้ แต่ใช้ผิดทางไปหน่อย) แต่ได้ยินข่าวแว่วๆ มา ว่ามีโรงงานผลิตปืนพกที่นครสวรรค์อะครับ แล้วตอนเรียน รด มีนายพลมาบรรยายเรื่องอาวุธใน 3 จังหวัดชายแดนใต้ มีการผลิตอาวุธของเราเองครับ คล้ายๆ M16 กะ AK-74 แต่ผิดกฏหมาย ราคาถูกกว่า ผลิตง่าย ใช้งานดี ใช้กระสุนแบบธรรมดา และ nato  ที่สำคัญ "ยิงคนตายเหมือนกัน" จริงไม่จริงไม่รู้
ปลย. แบบ 11 หรือปืน H&K 33 ซื้อสิทธิบัตรมาจากบริษัท Heckler & Koch (H&K) ประเทศเยอรมันตะวันตก (West Germany) ในสมัยนั้นครับ

แล้วมันก็เป็นอาการปกติของปืนระบบลูกกลิ้งขัดกลอน (Roller-delayed blowback) ที่ปลอกกระสุนของปืน HK 33 จะมีการบิดเบี้ยวเนื่องจากมีการคัดปลอกกระสุนออกอย่างรุนแรง ให้เป็นปืน HK33 หรือปืนกลมือ HK MP5 ที่ผลิตมาจากเยอรมันก็มีอาการนี้เช่นกัน ไม่ได้แสดงว่าคุณภาพการผลิตของ สพ.ทบ. นั้นห่วยครับ

ส่วนเรื่องโรงงานผลิตปืนพกที่จ.นครสวรรค์ อย่าไปเชื่อแขกโพกหัวมันมากนัก  ไม่มีหรอกโรงงานผลิตปืนพกที่ว่าของไอ้แขกตัวมึนเนี่ย มีแต่โรงงานผลิตกระสุนปืนของเอกชนแถวบ.หนองปลิง อ.เมืองฯ กับโรงงานวัตถุระเบิดทหารของกรมการอุตสาหกรรมทหารที่บ.บางปราบ อ.พยุหะคีรีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2009, 08:18:40 PM โดย รพินทรนาถ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 02:42:05 PM »

จินตนาการ มันง่าย
แต่ของจริงไม่ใช่อย่างนั้น   ราชการไม่ซื้อ เพราะตรวจสอบเรื่องทุจริตง่าย
เอกชนก็ไม่ซื้อ  เพราะจะถูกร้านปืนโจมตี ที่ไปขายแข่งกับปืนนำเข้า

ดูน่าจะไม่ได้รับการสนับสนุนจากภาครัฐมากกว่าหรือเปล่าครับ (เรื่องทุจริตคงเป็นอีกส่วน)
แต่หากสามารถให้โควต้าบางส่วนกับร้านปืนในประเทศเพื่อเป็นตัวแทนจำหน่าย/ทำตลาด ถึงจะเป็นการแข่งขันกับปืนนำเข้า แต่หากทำได้ดีจริงก็น่าจะมีตลาดรองรับ และลูกค้าจะเป็นผู้เลือก/มีทางเลือกเพิ่มเติมครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 07:12:57 PM »

ไทยเคยซื้อลิขสิทธิ์มาผลิตเองในช่วง คอมมิวนิสต์ อะครับ จากบริษัท HK อะครับ (ชื่อเต็มไรหว่า)ของเยอรมัน ครับ แบบปืนเล็กยาว HK 33 ครับ ที่ รด ใช่ฝึกกันครับ (ดูง่ายๆ ผลิตที่ไทยเวลายิงปลอก (ไม่ใช่ "ปอก") กระสุนที่ถูกคัดออกมาจะเบี้ยวๆครับ) ตอนนี้คงเห็นแต่กระสุนครับที่ผลิต (ไม่รวมปืนปากกา ปืนพกของพวกเทคนิคฯ เทคโนฯ แต่พวกนี้เก่งนะครับชิ้นส่วนเล็กๆ น้อยๆ เอามาทำปืนได้ แต่ใช้ผิดทางไปหน่อย) แต่ได้ยินข่าวแว่วๆ มา ว่ามีโรงงานผลิตปืนพกที่นครสวรรค์อะครับ แล้วตอนเรียน รด มีนายพลมาบรรยายเรื่องอาวุธใน 3 จังหวัดชายแดนใต้ มีการผลิตอาวุธของเราเองครับ คล้ายๆ M16 กะ AK-74 แต่ผิดกฏหมาย ราคาถูกกว่า ผลิตง่าย ใช้งานดี ใช้กระสุนแบบธรรมดา และ nato  ที่สำคัญ "ยิงคนตายเหมือนกัน" จริงไม่จริงไม่รู้
ปลย. แบบ 11 หรือปืน H&K 33 ซื้อสิทธิบัตรมาจากบริษัท Heckler & Koch (H&K) ประเทศเยอรมันตะวันออก (ในสมัยนั้น) ครับ

แล้วมันก็เป็นอาการปกติของปืนระบบลูกกลิ้งขัดกลอน (Roller-delayed blowback) ที่ปลอกกระสุนของปืน HK 33 จะมีการบิดเบี้ยวเนื่องจากมีการคัดปลอกกระสุนออกอย่างรุนแรง ให้เป็นปืน HK33 หรือปืนกลมือ HK MP5 ที่ผลิตมาจากเยอรมันก็มีอาการนี้เช่นกัน ไม่ได้แสดงว่าคุณภาพการผลิตของ สพ.ทบ. นั้นห่วยครับ

ส่วนเรื่องโรงงานผลิตปืนพกที่จ.นครสวรรค์ อย่าไปเชื่อแขกโพกหัวมันมากนัก  ไม่มีหรอกโรงงานผลิตปืนพกที่ว่าของไอ้แขกตัวมึนเนี่ย มีแต่โรงงานผลิตกระสุนปืนของเอกชนแถวบ.หนองปลิง อ.เมืองฯ กับโรงงานวัตถุระเบิดทหารของกรมการอุตสาหกรรมทหารที่บ.บางปราบ อ.พยุหะคีรีครับ

ที่จริงแล้วมีครับ
บ.กมลรัตน์  ได้รับใบอนุญาตตั้งโรงงานมาตั้งแต่ปี 47  แต่ได้รับอนุญาตให้เริ่มผลิตในปี 2550   ในขั้นตอนการตรวจโรงงานก่อนออกใบอนุญาตเปิดดำเนินการผลิต  ก็พบว่ามีการสำรองอะไหล่ของเบเร็ตต้าไว้ผลิตปืนพกได้มากทีเดียว   แต่มีปัญหาในทางการตลาด จึงยังไม่ส่งปืนออกมา
ล่าสุดทราบว่าเป็นการยื่นเสนอราคาผลิตปืนเบเร็ตต้า 92  กับกองทัพบก ราวสามพันกระบอก  มี ดร.เปาโล  CEO ที่อิตาลี เดินทางมายืนยันที่ สพ.ทบ.ด้วยตนเอง

ระวังจะถูกคนอื่นเรียกว่าตัวมึนบ้างนะครับ

ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 07:16:51 PM »

ไทยทำไทยใช้ไทยเจริญ Grin
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์