๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:26:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งสังเกตุว่าใบ ป3 เรา 9 mm พร้อมกระสุน 12 นัด  (อ่าน 5175 ครั้ง)
sirikitgas
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 10:45:11 AM »

เพิ่งสังเกตุวันนี้ว่า เขาระบุจำนวนกระสุนมาให้ 12 นัด ทำไมน้อยจังทั้งที่ใส่ได้มากกว่านั้น พอทีลูกซอง 5 นัด ระบุให้ 25 นัด มีครอบครองเกินจำนวน ยุ่งอีก
Mr.DA/SA
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 10:52:09 AM »

พอได้ป.๔ แล้ว ก็หากระสุนใส่ให้เต็มแม๊กกาซีนเลยครับ
กฎกระทรวงแก้ไขมาใหม่ให้แม๊กฯจุลูกได้ถึงไม่เกิน ๒๐ นัดแนะ

ขึ้นลำแล้วลดนก อุ่นใจ ปกป้องภัย ได้แน่นอน
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 10:54:25 AM »

ได้ 12 นัดก็ดีแล้วครับ ... ที่เหลือก็ไปหาเอาข้างหน้า Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 10:56:52 AM »

ป.๓  ค่าธรรมเนียม ๑ บาท เป็นค่าอนุญาตให้ซื้อกระสุน ๑๒ นัด พร้อมค่าธรรมเนียม ๕ บาท สำหรับซื้ออาวุธปืน  ครับ .  

เมื่อได้ ป.๔ มาแล้ว จะครอบครองกระสุนเท่าใด ก็ไม่ได้กำหนดจำนวนไว้ แต่ให้พอสมควร กับการใช้สอย นะครับ . Cheesy

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:02:56 PM »

ป.๓  ค่าธรรมเนียม ๑ บาท เป็นค่าอนุญาตให้ซื้อกระสุน ๑๒ นัด พร้อมค่าธรรมเนียม ๕ บาท สำหรับซื้ออาวุธปืน  ครับ .  

เมื่อได้ ป.๔ มาแล้ว จะครอบครองกระสุนเท่าใด ก็ไม่ได้กำหนดจำนวนไว้ แต่ให้พอสมควร กับการใช้สอย นะครับ . Cheesy

ผมชอบประโยคสุดท้ายของพี่RO@Dจังครับ..
ให้พอสมควรกับการใช้สอย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:15:57 PM »

ผมชอบประโยคสุดท้ายของพี่RO@Dจังครับ..
ให้พอสมควรกับการใช้สอย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

พอสมควรสำหรับผมคือ เต็มแม็กจริงและเเม็กสำรอง+กระสุนสำรองอีก ๕๐ - ๑๐๐ นัด  หลงรัก เยี่ยม Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2009, 09:17:49 PM โดย สมิงดำ » บันทึกการเข้า
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:16:27 PM »

แต่ระวังนิดนึงตอนยังไม่จบป4 อย่าเอากระสุนไปไหนมาไหนเกิน12นัดนะครับ Wink

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:18:02 PM »

............ที่อนุญาตให้ซื้อ หรือมี 

ซึ่งจะไว้สำหรับซื้อก็ได้ ไว้สำหรับมี ก็ได้

แต่เมื่อย้อนกลับไปดูด้านบน...

ซึ่งจะหมายถึง  การซื้อฯ สำหรับส่วนบุคคล  แต่ประการเดียว

ส่วน การมี  นั้น หมายถึง  การมีไว้สำหรับการค้า

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2009, 09:27:32 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:23:32 PM »

ผมอยากรู้เหตุผล..ในการลงแบบฟอร์มป.3จากจนท.จริงๆ..ว่าทำไมถึงต้องลงลักษณะนี้แทบทุกอำเภอ.. Huh

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:33:31 PM »

สำหรับในใบแบบ ป.4  คือ "ใบอนุญาตให้มี และใช้อาวุธปืน"
ซึ่งจะระบุไว้เพียง  "ชนิด ขนาด อาวุธปืน" ที่ให้มีและใช้  เท่านั้น
ไม่ได้จำกัดและหรือระบุจำนวนกระสุน  ในการให้มี และใช้....

ผมอยากรู้เหตุผล..ในการลงแบบฟอร์มป.3จากจนท.จริงๆ..ว่าทำไมถึงต้องลงลักษณะนี้แทบทุกอำเภอ.. Huh

การระบุข้อความดังกล่าว ที่ท่านสอบถามมานั้น
เป็นไปตาม มาตรา 7 แห่ง พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ครับ

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:37:27 PM »

สำหรับในใบแบบ ป.4  คือ "ใบอนุญาตให้มี และใช้อาวุธปืน"
ซึ่งจะระบุไว้เพียง  "ชนิด ขนาด อาวุธปืน" ที่ให้มีและใช้  เท่านั้น
ไม่ได้จำกัดและหรือระบุจำนวนกระสุน  ในการให้มี และใช้....

การระบุข้อความดังกล่าว ที่ท่านสอบถามมานั้น
เป็นไปตาม มาตรา 7 แห่ง พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ครับ

ทีนี้..หายสงสัยเลยผม....ขอบคุณมากครับ....ท่านหัวเขียว..(ขออนุญาตย่อนามนิดนึงครับ..) คิก คิก คิก คิก ไหว้

liger
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

Gun Is My Body And My Body Is Gun

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 08:46:10 AM »

ป.3 ลูกซองผมระบุ 25 นัด ครับแบบนี้ผมซื้อ 25 นัดเจ้าของร้านใจดีแถมมาให้ 5 นัด ผมคงลำบากใจแย่เลย อิอิ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าคุณเป็นคนดี ปืนของคุณก็จะเป็นเด็กดี และมอบพลังให้คุณ ปกป้องคนดีจากคนไม่ดี
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 08:51:51 AM »

ปืน และ กระสุน จะถูกควบคุมบัญชี ครับ

ป.3 ระบุกระสุนเท่าไหร่ ร้านสามารถจำหน่ายได้เท่านั้น โดยตัดยอดออกจากบัญชีคุมกระสุน ครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 11:52:03 AM »

ครับครอบครองกระสุนแค่พอใช้สอยครับ   ไม่ไดมีไว้เผื่อเพื่อการค้า  ผมมีไว้เพื่อใช้สอยเท่านั้นครับ.....พี่
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 01:56:57 PM »

พอสมควรของผมก็ 1 กล่อง สำรองไว้เผื่อที่สนามไม่มีขาย(ขาดตลาด) แก้คันมือครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์