ปืนชนิดกระดกลำกล้องรั้งปลอกกระสุนออกได้อย่างไร

(1/3) > >>

joonjan:
ปืนพกกึ่งอัตโนมัติชนิดกระดกลำกล้องใส่ลูกล่อได้อย่างเช่น ปืนยี่ห้อเบเร็ตต้า M.3032 ทอมแคท 7.65 มม.และ M.21 บอบแคท .22 LR เป็นปืนที่ไม่มีขอรั้งปลอกกระสุน เวลายิงปืนจะรั้งปลอกกระสุนออกมาด้วยวิธีใด และทำไมปืนพกกึ่งอัตโนมัติอื่นๆทั่วไปจึงต้องมีขอรั้งปลอกกระสุนด้วย ไม่มีได้หรือไม่   

สุพินท์ - รักในหลวง:
ปืนโบล์วแบ็ค  ปลอกกระสุนจะดันสไลด์ถอยหลังจนสุดทาง  ไม่ต้องมีขอรั้ง ฯ ก็ทำงานได้
ปืนรีคอยล์  ปลอกกระสุนจะดันสไลด์ถอยหลังเพียง หนึ่งในสี่  ที่เหลือสไลด์จะถอยหลังด้วยโมเมนตั้มของตัวเอง และลากปลอกกระสุนออกมาด้วย  ถ้าปืนระบบรีคอยล์ไม่มีขอรั้ง ฯ จะคัดปลอกไม่ได้

M629:
ท่านผู้การครับ เย็นนี้ผมทำขอรั้งของ Browning buckmarkหาย อย่างนี้ยังยิงได้มั้ยครับ
ขอบพระคุณครับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙:
เมื่อปืนลั่น แรงดันก๊าซที่เกิดจากดินปืนเผาไหม้ดันออกรอบทิศทางครับ  ด้านหัวกระสุนแรงต้านน้อยที่สุด ก๊าซก็จะดันออกทางนั้นก่อน หัวกระสุนจึงวิ่งออกไป   ด้านหลังคือจานท้ายมีลำเลื่อนอัดสปริงต้านอยู่ ก็จะถอยหลังมาช้ากว่าหัวกระสุนที่วิ่งไปข้างหน้า แต่ก็ถอยมาเองครับ  และในเมื่อปลอกกระสุนเป็นตัวดันให้ลำเลื่อนถอยหลัง มันย่อมถอยมาด้วยกันไม่ต้องมีขอรั้งครับ

ปืนทั่วไปมีขอรั้งปลอก  เพื่อให้นำกระสุนออกจากรังเพลิงได้ถ้าไม่ยิง  และเป็นตัวช่วยงัดในการดีดปลอกออกด้านข้างครับ   ถ้าออกแบบไว้ให้มีขอรั้งปลอกก็ต้องมีครับ  ไม่อย่างนั้นการดีดปลอกจะไม่แน่นอน

M629:
ขอบพระคุณครับผม
๑) อย่างนี้ผมคงต้องคว้านรังเพลิงให้หลวมลงซักหน่อย น่าจะดีกว่ามั้ยครับ ท่านอาจารย์
แล้วก็ไม่ต้องใช้ขอรั้งอีกเลย ยอมให้ความแม่นยำลดลงครับ
๒) หากจะหาเหล็กมาทำขอรั้งใหม่ ควรใช้เหล็กอะไรดีครับ ผมอยู่โรงงาน พอจะหาเหตุผลสั่งเหล็กพิเศษมาเล่นได้ครับ

- รังเพลิงตอนนี้ค่อนข้างฟิตครับ (ผมสั่งซื้อรีมเมอร์เฉพาะไม่ได้ครับ ก็เลยใช้รีมเมอร์ธรรมดา)
ขอบพระคุณครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป