๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 12:40:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนแบบ .38 super และแบบ .40 S&W  (อ่าน 5256 ครั้ง)
Korn2022
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 09:30:05 AM »

มือใหม่ขอเรียนถามเชิงปรึกษาหารือครับว่าในกระสุนแบบ .38 super และแบบ .40 S&W นั้น
1.  แบบใดมี stopping power มากกว่ากัน
2.  ความเร็วหัวกระสุนแต่ละแบบ (>1000 FPS)
3.  แบบใดมีอนาคตที่ดีกว่าในบ้านเราในเชิงกลุ่มผู้ใช้ (ทั่วไป/นักกีฬา)
     และการเติบโตของกลุ่มผู้ใช้ (ปัจจุบันและอนาคต)
4.  แบบใดหาใช้ใด้ง่ายกว่าทั้งกระสุนจริง(FMJ & JHP)และกระสุนซ้อม
     ในบ้านเรา...มีการผลิตในประเทศหรือเปล่า
5.  ราคาต่อกล่องของทั้งสองแบบทั้งกระสุนจริง(FMJ & JHP)และกระสุนซ้อม
     ทั้งแบบผลิตในประเทศและนำเข้า
6.  ปืน STI Eagle 5.0 เหมาะกับการเล่น IPSC หรือไม่และเพราะอะไร
7.  การเล่น IPSC ควรจะลงทุนในปืนขนาดกระสุนแบบใด (มือใหม่เริ่มหัด)
ขอพระขอบคุณทุกท่านในทุกๆคำแนะนำและชี้แนะครับ.... ไหว้ ไหว้
มือใหม่ครับคิดจะเริ่มหัดเล่นเลยถามมากหน่อยครับ..... Embarrassed Wink
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 09:42:01 AM »

การนำสมรรถนะอื่น ๆ ของกระสุน ทั้งสอง caliber มาพิจารณนี้   
ไม่ใช่ "ตัวแปร" ในการเลือก ครับ

ปืนใน caliber .38 Super โดยมากจะผลิตออกมาในแบบของ Model 1911A1 ครับ
มีอุปกรณ์เสริมให้ตกแต่งได้มากในตลาดปืนเมืองไทย
ความได้เปรียบในการแข่งขัน อาจดีกว่าเล็กน้อย แต่ก็ไม่ได้เปรียบทั้งหมด
และก็อาจไปเสียเปรียบในส่วนของ น้ำหนักหัวกระสุน

บางท่านหากชอบ 1911 และไม่ประสบปัญหาในการจอง ในการขออนุญาต
ก็อาจขอซื้อ ใน caliber .40S&W ก็มีครับ

ในขณะที่ปืน caliber .40S&W จะผลิตออกมาหลากหลายแบบมากกว่า
ระบบลั่นไกแตกต่างกันไป ทั้งดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ล
อาทิ กล็อค เบเร็ตต้า สไตเออร์ สมิทฯ และอื่น ๆ 
รวมไปถึง ปืน caliber .40S&W ก็จะหลากหลายวัสดุในการผลิตมากกว่า
อาทิ  โพลิเมอร์ และอื่น ๆ 

หลายท่านที่เลือก .38 Super เพราะชอบในทรงของ 1911
และหรือมีเงื่อนไขจากการกำหนดขึ้นมาเองของนายทะเบียนฯ

ในขณะที่ caliber .40S&W นายทะเบียนฯ มักใช้เงื่อนไขเดียวกันกับ .45ACP
เมื่อขออนุญาตซื้อ

หากท่านนำ สมรรถนะของกระสุน สอง caliber มาเป็นตัวแปร ในการตัดสินใจ
เรียนตรง ๆ ครับ  ว่า  ย.ต.ห.  คริ คริ
คล้ายกับโม่หรือแม็กฯ ดีกว่า...นั่นแหละครับ

เราเป็นผู้เลือกปืน  เราต้องใคร่ครวญก่อนที่จะนำสิ่งใดมาเป็น ตัวแปร ครับ
ไม่งั้น   ต่อให้โลกแตก ก็ไม่มีจบหรอกครับ
ต้องขออภัยท่านอื่นไว้ด้วยนะครับ   เหมือนกับกล็อค 19 กับ CZ-75 แหละครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2009, 09:55:21 AM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 09:49:48 AM »

ปล. ย.ต.ห. = p6j'9kpsjk = ยุ่งตายห่า   .......  อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:04:07 AM »

เฮ้อ............ ชีวิต

เลือกนักมักได้แร่

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 04:04:39 PM »

เรื่องกระสุนนั้นมีโรงงานผลิตลูกกระสุนภายในประเทศครับ   คงไม่ถึงกับว่าหายากครับและก็คงไม่ถึงกับขาดแคลน....
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 04:17:26 PM »

อ่านในนี้ก่อนครับ  ตกใจหน้าซีด

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=30.0

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

TOM999
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 04:33:58 PM »

.38 super  colt   เราสามารถใช้กระสุน 9 มม. มาใส่แม็กของ .38 super มายิงได้มั้ยครับ ทั้งลูกซ้อมและลูกจริง  จะมีผลต่อปืนในส่วนใดหรือเปล่าครับ
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 04:35:50 PM »

มือใหม่ขอเรียนถามเชิงปรึกษาหารือครับว่าในกระสุนแบบ .38 super และแบบ .40 S&W นั้น
1.  แบบใดมี stopping power มากกว่ากัน
2.  ความเร็วหัวกระสุนแต่ละแบบ (>1000 FPS)

ตอบ : ถ้าเป็นลูกที่ใช้แข่ง IPSC ความเร็วจะเกิน 1000 Ft/s แน่นอน

3.  แบบใดมีอนาคตที่ดีกว่าในบ้านเราในเชิงกลุ่มผู้ใช้ (ทั่วไป/นักกีฬา)
     และการเติบโตของกลุ่มผู้ใช้ (ปัจจุบันและอนาคต)

ตอบ : เป็นกระสุนที่มีอนาคตทั้งคู่ในวงการกีฬาอย่าง IPSC แต่ในเชิงการใช้งานทั้วไปก็ถือว่ายังอยู่ได้อีกนาน

4.  แบบใดหาใช้ใด้ง่ายกว่าทั้งกระสุนจริง(FMJ & JHP)และกระสุนซ้อม
     ในบ้านเรา...มีการผลิตในประเทศหรือเปล่า

ตอบ : บ้านเรามีการผลิตกระสุนทั้ง 2 ทั้ง 2 ขนาดครับ ถ้าอยู่กรุงเทพไม่มีปัญหาทั้ง 2 ขนาดครับ แต่ถ้าต่างจังหวัดก็ 38 Super หาง่ายกว่าครับ

แต่ถ้าลูกแข่งจะหายากหน่อยครับ

5.  ราคาต่อกล่องของทั้งสองแบบทั้งกระสุนจริง(FMJ & JHP)และกระสุนซ้อม
     ทั้งแบบผลิตในประเทศและนำเข้า

ตอบ : ราคากระสุนนั้นถ้าเป็นลูกของไทยเรา ราคาจะพอๆกันครับ แต่ 38 Super จะหาลูก JHP ยากครับ ยกเว้นลูกนอก

6.  ปืน STI Eagle 5.0 เหมาะกับการเล่น IPSC หรือไม่และเพราะอะไร

ตอบ : ใช้ได้ครับ แต่ส่วนใหญ่จะเล่นรุ่น Edge กับ Executive กันครับ

7.  การเล่น IPSC ควรจะลงทุนในปืนขนาดกระสุนแบบใด (มือใหม่เริ่มหัด)

ตอบ : ต้องถามตัวเองก่อนครับว่าจะเล่น Division ไหน

ถ้าจะเล่น Open ก็เลือก 38 Super แต่ต้องใช้กระสุนที่โหลดให้มีความเร็วมากกว่าปกติ (ความเร็วประมาณ 1300 Ft/s)

ราคาซื้อครั้งก่อนตกที่นัดละ 17 บาท

ถ้าจะเล่น Standard ก็เลือกขนาด .40 แต่ก็ต้องใช้โหลดให้มีความเร็วมากกว่าปกติอีกเหมือนกัน (ความเร็วประมาณ 1000 Ft/s)

ขอพระขอบคุณทุกท่านในทุกๆคำแนะนำและชี้แนะครับ.... ไหว้ ไหว้
มือใหม่ครับคิดจะเริ่มหัดเล่นเลยถามมากหน่อยครับ..... Embarrassed Wink

ตอบให้ได้บางส่วน ดูที่ตัวแดงนะครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 04:38:16 PM »

.38 super  colt   เราสามารถใช้กระสุน 9 มม. มาใส่แม็กของ .38 super มายิงได้มั้ยครับ ทั้งลูกซ้อมและลูกจริง  จะมีผลต่อปืนในส่วนใดหรือเปล่าครับ

หยอดเอาทีละนัด แต่ไปนานๆขอรั้งจะอายุสั้นครับ

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

TOM999
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 04:40:13 PM »

ขอรั้ง คือตัวดีดปลอกใช่มั้ยครับ
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 04:48:11 PM »

ขอรั้ง คือตัวดีดปลอกใช่มั้ยครับ

ขอรั้งปลอก คือตัวที่ดึงปลอกออกจากรังเพลิงครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 05:08:15 PM »

.38 super  colt   เราสามารถใช้กระสุน 9 มม. มาใส่แม็กของ .38 super มายิงได้มั้ยครับ ทั้งลูกซ้อมและลูกจริง  จะมีผลต่อปืนในส่วนใดหรือเปล่าครับ

กระสุนปืน 9 มม. สามารถยิงในปืน .38 ซูเปอร์ ได้ครับ แต่แนะนำต้องเป็นกระสุนจริง ส่วนกระสุนซ้อมอาจมีปัญหาครับ

และการบรรจุกระสุนเข้ารังเพลิง ควรบรรจุกระสุนจากแม็กกาซีนเท่านั้น ถ้าหยอดกระสุนเข้ารังเพลิงโดยตรง อาจมีปัญหาได้ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 06:06:38 PM »

ตอบกันหมดแล้ว

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 06:07:52 PM »

หยอดเอาทีละนัด แต่ไปนานๆขอรั้งจะอายุสั้นครับ

ขออธิบายเพิ่มเติม. นะครับ เรื่องนี้ ถือเป็นอันตราย ถ้าไม่เข้าใจ.มันไม่ใช่เพียงขอรั้งหัก นะครับ

กระสุน ๙ พารา เมื่อจะนำมายิง ในปืน .๓๘ super ห้ามเด็ดขาด ไม่ให้หยอด แต่ต้องโหลดจาก ซองกระสุนเท่านั้น.

กระสุน ๙ พารา มีความสั้น กว่า .๓๘ super ๔ มิล. ถ้าหยอดเข้าไป จะมีพื้นที่ว่างหน้าเข็มกับท้ายปลอกอยู่ ๔ มิล ..
และกระสุนทั้งนัดจะจมลงไปในรังเพลง โดยมีขอรั้งช่วยยัน ให้อีก ไม่ใช่ช่วยจับปลอกนนะครับ  เยาะเย้ย

ถ้าเข็มพุ่งไม่ถึง มันก็สับไม่แตก.  ถือว่าดีไป  แต่ในภาวะ ยิงเพื่อชีวิต ก็ถือว่าซวยไป.   ตกใจ

แต่ถ้าเข็มพุ่งถึง ระยะห่าง ๔ มิล.ที่ปลอกกระสุนถอยหลัง คือการวิ่งในระยะสั้นด้วยความรุนแรงจากแรงดันในรังเพลิง  
ที่ไม่มีอะไรมายัน มันเป็นการถอยกระแทกตรง ๆ ขอรั้ง จะต้องกลับบ้านเก่าก่อน.. อย่าอื่นอีก ผมไม่ทราบครับ.

ฉะนั้น จะยิงต้องโหลดจากซองกระสุนเท่านั้น..  กระสุนจะถูกลำเลื่อนพาเข้ารังเพลิง เมื่อกระสุนพ้นจากซองกระสุน จานท้ายจะถูกขอรั้งจับให้แนบกับ
หน้าช่องเข็มแทง  ทันที

หน้าเกลียวกับปลอกจะมีระยะห่างอยู่ ๔ มิล แต่นั่นไม่ใช่ปัญหา หัวกระสุนถูกเกลียบจับ และเมื่อกระสุนระเบิด
ในเศษเสี้ยว การดิ้นของปลอกกระสุน ก็จะถูกกระชากถอยมาข้างหลัง แล้วเตะทิ้งไป .. แล้วจะมีอะไรที่จะก่อให้เกิดอันตราย
ในเมือ .๓๘ super มีแรงดันในรังเพลิง สูงกว่า ๙ พารา เกือบ ๓,๐๐๐ หน่วย. พลังงานของปลอก แทบจะไม่ได้ถ่ายเทแรงให้กับรังเพลิง
จนทนไม่ได้ อีก.  เยี่ยม

m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 06:19:47 PM »

ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์