๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 04:34:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ร่องรอยลูกซอง===เหตุการณ์จริง  (อ่าน 7046 ครั้ง)
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 04:14:07 PM »

อย่างนี้แสดงว่า  ปืนลูกซองห้ามใช้ในการทำสงครามกันเฉพาะบางประเทศที่เป็นภาคีกันใช่หรือไม่ครับ
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 04:22:27 PM »

อย่างนี้แสดงว่า  ปืนลูกซองห้ามใช้ในการทำสงครามกันเฉพาะบางประเทศที่เป็นภาคีกันใช่หรือไม่ครับ

ใช่ครับ พราะลูกซองใช้กระสุนลูกปราย ถ้าโดนแค่บางเม็ดกว่าจะตายอาจจะทรมานนาน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 04:29:22 PM »

เพิ่งอ่านข่าวเจอวันนี้ ใช่ที่พัทลุงหรือไม่ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 04:45:34 PM »

ใช่ครับ พราะลูกซองใช้กระสุนลูกปราย ถ้าโดนแค่บางเม็ดกว่าจะตายอาจจะทรมานนาน

สมมติว่ามีทหารฝ่ายตรงข้ามเอามาใช้... อีกฝ่ายหนึ่งก็จะแจ้งความที่โรงพักเจนีวา แล้วให้ตำรวจเจนีวามาจับตัวไปขังคุกใช่ไหมครับ... แฮ่ๆ...
zaad
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 04:51:03 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตครับ
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 12:00:02 AM »

ที่นครศรีธรรมราชครับ ผู้ตายคือ อดีตผู้ใหญ่บ้านครับ

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 05:49:53 PM »

ลูกซองกึ่งออโต กระสุน SG ๙ เม็ด ไม่น่าใช่ลูกโดด.. ตีคู่ทางขวา ระยะห่างไม่น่าเกิน  ๑ เมตร
ไม่ใช่ไกล ๕ เมตรหรอกครับ บนทางหลวง ไม่ห่างขนาดนั้น

กระสุนห่างกันเพียง ๒-๕ นิ้ว มีแต่ กึ่งออโต เท่านั้น ที่จะซ้ำได้เร็ว ขนาดนี้

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของผู้เสียชีวิต ด้วยครับ. ลงว่าผู้เสียชีวิตรู้ตัว.. ก็สืบจับไม่ยักนัก ครับ .
คุณ Ro@d ครับ...ผมเคยได้ยินมาว่า  เวลาสงครามรบกัน เขามีข้อตกลงกันว่าห้ามใช้ปืนลูกซอง จริงหรือไม่ครับ

ผมไม่ทราบ เลยครับ. .

แต่ทราบว่าใน WW II  ทหารฝ่ายสัมพันธมิตร ใช้ลูกซอง ยิงใส่ ลูกปืนครก ของเยอรมัน ให้ระเบิด แตกออก ก่อนที่จะทำอันตราย

และในสงครามเวียตนาม ก็ยังเ็ห็น มีทหารเมกัน ใช้ อิธาก้า หรือ วินฯ ในการลาดตะเวนด้วย.. สงครามอ่าวก็มี ๘๗๐ ครับ.
เอาลูกซองยิงลูกปืนครก ไม่น่าจะป็นไปได้เลยครับ แม้ว่าลูกปืนครกจะทำความเร็วได้ต่ำเมื่อเทียบกับลูกปืนชนิดอื่นๆ แต่ก็ยังป็นความเร็วระดับลูกปืนอยู่ มนุษย์ธรรมดาไม่น่าจะเล็งยิงได้ทัน อาจจะพอมองเห็นเป็นภาพลางๆตอนวิ่งออกจากปากกระบอก แต่ถ้าจะมองหาตอนตกจากท้องฟ้าอันกว้างใหญ่แล้วแทบเป็นไปไม่ได้เลยครับ เกินขีดความสามารถที่คนธรรมดากับปืนลูกซองจะทำได้  และสุดท้ายถ้ายิงถูกแล้วลูกปืนครกเกิดระเบิดจริงๆ ลูกปืนนัดนั้นก็จะกลายพันธุเป็น"ลูกแตกอากาศ" หลบสะเก็ดลำบากกว่าครับ ปล่อยให้มันตกลงมาระเบิดบนพื้นยังจะดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2009, 06:11:50 PM โดย OO BUCK » บันทึกการเข้า

sanhawich
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 06:18:08 PM »

คนนั่งซ้าย ผมเชื่อว่าโดน ครับ แต่ไม่สาหัส เพราะไม่ใช่เป้าหมายของคนร้าย เมื่อระวังตัวอยู่แล้ว จึงเปิดประตูหนีรอดไปได้

รอยด้าน ซ้าย นั้นเป็นการลงมาซ้ำ  ภายหลังจากที่ คนที่เคยนั่ง เผ่นไปแล้ว ครับ

นายปลอบ ผู้โดยสาร หลังเกิดเหตุครึ่งชั่วโมงมาให้ปากคำกับ พงส. หาบาดแผลไม่เจอครับ

............วัน เวลา วารี ผ่านไปไม่ย้อนคืน...........
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 07:52:59 PM »

คนนั่งซ้าย ผมเชื่อว่าโดน ครับ แต่ไม่สาหัส เพราะไม่ใช่เป้าหมายของคนร้าย เมื่อระวังตัวอยู่แล้ว จึงเปิดประตูหนีรอดไปได้

รอยด้าน ซ้าย นั้นเป็นการลงมาซ้ำ  ภายหลังจากที่ คนที่เคยนั่ง เผ่นไปแล้ว ครับ

นายปลอบ ผู้โดยสาร หลังเกิดเหตุครึ่งชั่วโมงมาให้ปากคำกับ พงส. หาบาดแผลไม่เจอครับ

ขอบคุณมากครับ s-a-n..  Cheesy

ลูกซองกึ่งออโต กระสุน SG ๙ เม็ด ไม่น่าใช่ลูกโดด.. ตีคู่ทางขวา ระยะห่างไม่น่าเกิน  ๑ เมตร
ไม่ใช่ไกล ๕ เมตรหรอกครับ บนทางหลวง ไม่ห่างขนาดนั้น

กระสุนห่างกันเพียง ๒-๕ นิ้ว มีแต่ กึ่งออโต เท่านั้น ที่จะซ้ำได้เร็ว ขนาดนี้

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของผู้เสียชีวิต ด้วยครับ. ลงว่าผู้เสียชีวิตรู้ตัว.. ก็สืบจับไม่ยักนัก ครับ .
คุณ Ro@d ครับ...ผมเคยได้ยินมาว่า  เวลาสงครามรบกัน เขามีข้อตกลงกันว่าห้ามใช้ปืนลูกซอง จริงหรือไม่ครับ

แต่ทราบว่าใน WW II  ทหารฝ่ายสัมพันธมิตร ใช้ลูกซอง ยิงใส่ ลูกปืนครก ของเยอรมัน ให้ระเบิด แตกออก ก่อนที่จะทำอันตราย

และในสงครามเวียตนาม ก็ยังเ็ห็น มีทหารเมกัน ใช้ อิธาก้า หรือ วินฯ ในการลาดตะเวนด้วย.. สงครามอ่าวก็มี ๘๗๐ ครับ.
เอาลูกซองยิงลูกปืนครก ไม่น่าจะป็นไปได้เลยครับ แม้ว่าลูกปืนครกจะทำความเร็วได้ต่ำเมื่อเทียบกับลูกปืนชนิดอื่นๆ แต่ก็ยังป็นความเร็วระดับลูกปืนอยู่ มนุษย์ธรรมดาไม่น่าจะเล็งยิงได้ทัน อาจจะพอมองเห็นเป็นภาพลางๆตอนวิ่งออกจากปากกระบอก แต่ถ้าจะมองหาตอนตกจากท้องฟ้าอันกว้างใหญ่แล้วแทบเป็นไปไม่ได้เลยครับ เกินขีดความสามารถที่คนธรรมดากับปืนลูกซองจะทำได้  และสุดท้ายถ้ายิงถูกแล้วลูกปืนครกเกิดระเบิดจริงๆ ลูกปืนนัดนั้นก็จะกลายพันธุเป็น"ลูกแตกอากาศ" หลบสะเก็ดลำบากกว่าครับ ปล่อยให้มันตกลงมาระเบิดบนพื้นยังจะดีกว่า

ขอบคุณมากครับ คุณ OO BUCK.  Cheesy

ผมอ่านพบมา ไม่ใช่ความเห็นของผมนะครับ และผมละไว้ไม่มีความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้   และนำมาบอกเล่าให้ฟัง 
แค่รับฟังไว้ว่าอดีตมีมาเช่นนั้น อย่าไปวิเคราะห์เจาะลึกอีกเลย

ในสถานการณ์สู้รบของสงคราม นอกจากการใช้อาวุธปืนที่ดี ยังต้องใช้กลยุทธทุกอย่างเพื่อเอาชนะอีกฝ่าย ให้เร็วและมากที่สุด 
จะใช้ตรรกะ คิดอย่างพลเรือนเช่นพวกเรา อาจมองไม่เห็นครับ

คิดอย่างง่าย ๆว่านี่เป็นยุทธวิธี  ยิงคลุมอย่างเต็มม่านฟ้าเหนือศีรษะ.. เพื่อสวนกับกระสุนกระทบแตก คนยิงไม่ได้อยู่ในที่โล่ง จักต้องหาทางเซฟตัวเองไว้ก่อนแล้ว.
และม่านกระสุนจักต้องจัดให้เหมาะสม เพื่อการนั้น ๆ..  นักรบครั้งนั้น ต้องมีเหตุผลของเขา อย่าเพิ่งนำเรื่องปัจจุบันไปเปรียบ  .

ยุทธวิธีนี้ ไม่ได้บอกผลนะครับ ว่า ใช้การได้ประมาณใด  คิดต่ออีกนิด นักรบลูกซอง น่าจะต้องหวังให้ทั้งมุมยิง โปรยเม็ดกระสุน ไปยังตำบลทีคลุมฐาน ปืนครกอีกก็ได้  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2009, 08:33:07 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 10:57:58 PM »

เห็นแบบนี้แล้วนึกถึงเวลาพวกเด็กแว้นใช้ลูกซองสั้น นึกภาพแล้วสงสัยลำพังพก .45 คงต่อกรลำบาก อันตรายจริงๆ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:21:28 AM »

ตอบตามที่อ่านเจอมานะครับ...

แนวรบคูดินในสงครามสนามเพลาะ... เยอรมันใช้วิธียิงลูกระเบิดยิงจากปืนเล็กยาวเข้าใส่กองทหารฝ่ายตรงข้าม(อังกฤษ-ฝรั่งเศษ-อเมริกา) ยิงกดหัวไว้จนกว่าทหารของตนจะรุกคืบไปใกล้พอ... พอหยุดยิงทหารส่วนที่รุกคืบไปก็ชาร์จแบบสายฟ้าแลบ... ตอนหลังฝ่ายอเมริกาใช้วิธีส่งหน่วยกล้าตายไปขุดหลุมอยู่ระหว่างกลางของสองฝ่าย... พอเยอรมันยิงลูกระเบิดยิงจากปืนเล็กยาวข้ามหัวมา... ก็จะใช้วิธียิงสกัดด้วยปืนลูกซองอย่างหนาแน่น... ทำให้ลูกระเบิดยิงไปตกในแนวสนามเพลาะน้อยมาก... และพอทหารเยอรมันบุกเข้ามา... หน่วยกล้าตายเหล่านี้ก็จะยิงสกัดด้วยปืนลูกซองที่มีม่านกระสุนหนาแน่นมากเมื่อเทียบกับจำนวนนัดที่ยิง(สมัยนั้นไรเฟิลยังเป็นแบบลูกเลื่อนครับ) ทำให้ผลการรบเปลี่ยนไป...

...ส่วนเรื่องยิงสกัดลูกปืน ค. ไม่ทราบครับ... น่าจะเป็นการเติมแต่งทีหลัง... แต่ว่า ค. ก็คือเป็น "เครื่องยิงลูกระเบิด" นะครับ... ความเร็วของลูกระเบิดยังไม่สูงเท่า "ปืน" ครับ...
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:55:40 AM »

โหดจัง...ขอแสดงความเสียใจ กับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ.. ไหว้ เศร้า
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 11:51:32 AM »

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ...
sanhawich
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 08:07:00 PM »

ขออนุญาตเพิ่มเติมอีกหน่อย  เห็นว่ามีประโยชน์มากครับ  ผู้โดยสารที่รอดชีวิตแบบไม่มีรอยขีดข่วยเพราะขณะโดนระดมยิงราวห่าฝนนั้นมุดลงไปหลบที่พื้นวางเท้าครับ

............วัน เวลา วารี ผ่านไปไม่ย้อนคืน...........
_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 08:42:17 PM »

เหตุเกิดที่ทุ่งสงใช่มั้ยครับ  Cool Cool

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์