ขอความรู้เรื่อง"เครื่องกรองนํ้า"ครับ

<< < (4/4)

machimaru:
ตอนนี้ก็กำลัง ดูอยู่คับ..

ดูยากมากเลยคับ..ไม่รู้รุ่นไหนใช้ดีกว่ากัน.. ::004::

ใหญ่_ขอนแก่น:
เครื่องกรองน้ำ..ใช้กรองน้ำให้สะอาดตามจุดมุ่งหมาย
ขึ้นกับน้ำที่เราจะกรองว่า แถวบ้านเราเป็นน้ำอะไรคุณภาพแบบไหน
ยกตัวอย่างถ้าน้ำประปาทั่วไป ก็ใช้เครื่องกรองน้ำธรรมดาๆราคาไม่ต้องแพงนักก็พอใช้ได้แล้ว
(รุ่นที่มีตัวกรองสำเร็จรูป 3 ตัว เปลี่ยนได้ ล้างย้อนกลับได้ ผ่านหลอดยูวี ประมาณนี้)
ด้วยเหตุว่าเราจะกรองเอากลิ่นคลอรีนออกไป เอาฝุ่นผงออกไป ลดความกระด้าง
และกรองแบคทีเรีย+กำจัดเชื้อด้วยการผ่านแสง น้ำที่ได้ผ่านออกมาก็ดื่มได้แล้ว
โดยไม่ดึงเอาแร่ธาตุออกไปจนหมดเหมือนน้ำ RO ครับ

แต่ถ้าชอบน้ำกรองแบบ RO ก็ไม่เป็นไร คุณต้องไปหาน้ำผลไม้มาดื่มเพิ่มแร่ธาตุเอานะครับ

บางบ้านไม่มีเครื่องกรองน้ำ เขาเก็บน้ำประปาในภาชนะเปิดฝา ให้คลอรีนระเหยหมด
ให้ฝุ่นผงตกตะกอนลงด้านล่าง แล้วตักน้ำด้านบนไปต้มสุก10-15นาที ทิ้งให้เย็น
ก็เป็นน้ำดื่มที่ปลอดภัยได้ครับ

เครื่องกรองน้ำจึงเหมาะกับคุณภาพน้ำที่จำเป็นต้องกรองจริงๆครับ

การเป็นนิ่วนั้น นอกจากดื่มน้ำที่มีธาตุหินปูนเจือปนแล้ว ยังชอบกินอาหารผักที่มี
ออกซาเลตสูง และไม่กินผลไม้ ลองเสริชหาในเวปเพิ่มเติมเรื่อง "โรคนิ่ว" ดูนะครับ

เครื่องกรองเมื่อมีแล้วต้องบำรุงรักษา เหมือนปืน เหมือนรถ นี่ล่ะครับ เช่นล้างย้อนกลับ
เปลี่ยนใส้กรอง เปลี่ยนหลอดยูวี(ถ้ามี) ตามสเปคครับ
ถ้าไม่แน่ใจคือถอดล้างครับ

deang:
Umm

นิด นึง กับ แฟน RO  ตู้น้ำดื่ม RO ตามข้างถนน

ช่วยกันสังเกต จะต้องมีท่อน้ำทิ้ง brine  (high concentration impurity)

อัตราส่วน น้ำทิ้ง ต่อน้ำดีประมาณ 3/1   

หมายความว่า feed  น้ำเข้าไป 4 ลิตร จะได้ product เพียง 1 ลิตร 

ถ้าไม่มี ท่อ brine ไม่มีการทิ้งน้ำเสียให้เห็น ก็ มีแนวโน้มว่า จะโดน แหกตา ... อะ ครับ

คนบ้านเดียวกัน:
เข้ามาหาความรู้ครับ กำลังจะซื้อซักเครื่องครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว