๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 04:20:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ราชกิจจานุเบกษา ซองกระสุน  (อ่าน 10624 ครั้ง)
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 123

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 05:01:51 PM »

ขอบคุณผู้อยู่เบื้องหลังของความสำเร็จครั้งนี้ทุกท่านครับ
ท่านคือผู้ปิดทองหลังพระตัวจริงเสียงจริง  ไหว้ ไหว้ ไหว้  เยี่ยม

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
noom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 06:58:34 PM »

ขอบคุณผู้เกี่ยวข้องทุกท่าน
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 08:11:58 PM »

...ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล...  ไหว้ ไหว้ ไหว้

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 10:47:51 PM »

กราบขอบคุณ สพป. และ ผู้ที่อยู่เบื่องหลังทุกท่านครับ .......
ไก่ย่าง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 11:15:26 PM »

“ข้อ ๓ ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตเพื่อการค้าสำหรับให้เปลี่ยนลักษณะซองกระสุนให้สามารถ
บรรจุกระสุนต่างไปจากต้นแบบของผู้ผลิตซองกระสุน
ข้อ ๔ ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับให้สั่งหรือนำเข้าเพื่อการค้าหรือเพื่อใช้ส่วนตัว
ซึ่งซองกระสุนที่เปลี่ยนลักษณะให้สามารถบรรจุกระสุนต่างไปจากต้นแบบของผู้ผลิตซองกระสุน”

โทษครับสงสัยจริงๆแล้วพวก Glock 26 ที่เค้าเพิ่ม เค้าเรียกว่าอะไรผมไม่ทราบที่ทำให้ฐานแม๊กเพิ่มขึ้น และเพิ่มกระสุนได้2นัด ขัดต่อ กฏหมายข้อนี้หรือเปล่าครับ  ไหว้ ไหว้
สาระคือ เปลี่ยนลักษณะซองกระสุนให้สามารถบรรจุกระสุนต่างไปจากต้นแบบ...
เพิ่มฐานแม็ก แต่ไม่ได้บรรจุกระสุนต่างไปจากต้นแบบของผู้ผลิตซองกระสุนครับ

ไหว้ ไหว้ด้วยความเคารพ ไหว้ ไหว้
ตามความเข้าใจผมนะครับ  การดัดแปลงซองกระสุนให้ต่างจากเดิม ไม่ว่ากรณีใดๆเช่นให้สามารถยัดกระสุนได้อีก 1 นัดขึ้นไปแต่รวมกันแล้วไม่เกิน 20 นัด ผมว่าตามเจตนารมณ์กฎกระทรวงนี้ ยังไงก็ผิดครับ เพราะคำว่า "เปลี่ยนลักษณะซองกระสุน"  ไม่ใช่ดัดแปลงให้สามารถใส่ "กระสุน" เม็ดใหญ่ขึ้น หรือเล็กลงตามที่ท่านอธิบายมาว่า "เพิ่มฐานแม็ก แต่ไม่ได้บรรจุกระสุนต่างไปจากต้นแบบของผู้ผลิตซองกระสุน" เช่นเดิมเป็น 9 มม แต่ดัดแปลงซองกระสุนให้สามารถใส่ 11 มม.  เป็นต้น (อาจจะเว่อไปที่ยกตัวอย่างแบบนี้ เนื่องจากลำกล้องปืนไม่รองรับ แต่เพื่อให้เห็นภาพ)
ความหมายคือ ถ้าบริษัทที่ผลิตซองกระสุนผลิตมา 18 นัด ร้านค้าในบ้านเราก็ขายซองนั้นแบบ 18 นัด (ผลิตมายังไงก็ขายอย่างนั้น) ไม่สามารถนำไปดัดแปลงให้ใส่กระสุนได้ 20 นัดได้หรอกครับ เพราะกฏกระทรวงห้ามไว้  (ไม่ทราบเข้าใจแบบนี้ ถูกหรือเปล่า)
สำหรับผู้ถาม  "Glock 26 ที่เค้าเพิ่ม เค้าเรียกว่าอะไรผมไม่ทราบที่ทำให้ฐานแม๊กเพิ่มขึ้น และเพิ่มกระสุนได้2นัด ขัดต่อ กฏหมายข้อนี้หรือเปล่าครับ" ผมว่าก็น่าจะขัดกฏหมายข้อ 3  ครับ  เพราะจากคำถามแสดงว่าเราไปซื้อซองที่ดัดแปลงมา  ในเมื่อกฏหมายห้ามมีร้านค้าดัดแปลงซองกระสุนเพื่อการค้า  ก็ไม่สามารถมีซองกระสุนที่ถูกดัดแปลงจากร้านค้าได้  แต่สำหรับเจ้าของซองกระสุน ไปดัดแปลงซองกระสุนให้สามารถบรรจุกระสุนเพิ่มขึ้นเองนั้น อันนี้คงต้องติดตามต่อไปว่าจะผิดไหม
แต่ถ้าบริษัทเค้าผลิต ซองกระสุนของ Glock 26 แบบเพิ่มจากปกติอีก 2 นัด (หรือมากกว่าแต่รวมกันแล้วไม่เกิน 20 นัด) อันนี้ผมว่าไม่น่าผิดครับ เพราะบริษัทเค้าผลิตมาแบบนี้เอง เราไม่ได้ไปดัดแปลง
ไม่ทราบว่าเข้าใจแบบนี้จะถูกไหม  รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ
ด้วยความเคารพ(อีกครั้ง) ไม่ได้มีเจตนาขัดแย้งกับผู้ใด  เป็นการแสดงความคิดเห็นครับ  ขอบคุณครับ  
 ไหว้ ไหว้ ::014:
ไก่ย่าง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 11:32:02 PM »

“(๑๒) ซองกระสุนที่สามารถบรรจุกระสุนได้เกินยี่สิบนัด เว้นแต่ซองกระสุนที่ใช้กับปืนลูกกรด
ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางปากลำกล้องไม่เกิน ๕.๖ มม.”

ไม่ค่อยเข้าใจตรงนี้จริงๆครับ ตกลง สามารถบรรจุได้เกินยี่สิบนัดถูกต้องมั้ยครับ
ไหว้

ไม่ช่ายม่ายช่ายครับ  คือกฎหมายตามกฎกระทรวงเดิมห้ามเรื่องซองกระสุนเกินสิบนัด  ใครจะมีก็กลัวกัน ก็อย่าให้จุเกินสิบนัด
แต่พอมาแก้ไขใหม่แล้ว  มีแมกฯจุเกินสิบได้  แต่ต้องไม่เกินยี่สิบครับ   ไหว้

สงสัยเจ้าหน้าที่พิมพ์ผิด ตกคำว่า "ไม่" ไปน่ะครับ    คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก  หรือว่าเราจะพลิกให้เป็นโอกาสในการจัดหาให้ได้มาซึ่งซองกระสุน เกิน 20 นัดดีน๊าาาาา   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
ไก่ย่าง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 11:43:27 PM »

ข้อ ๔ ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับให้สั่งหรือนำเข้าเพื่อการค้าหรือเพื่อใช้ส่วนตัวซึ่งซองกระสุนที่เปลี่ยนลักษณะให้สามารถบรรจุกระสุนต่างไปจากต้นแบบของผู้ผลิตซองกระสุน”

ช่วยกันตีความข้อ 4  หน่อย
1 หมายความว่า ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับให้สั่งหรือนำเข้าเพื่อการค้า และห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับให้สั่งหรือนำเข้าเพื่อใช้ส่วนตัว   

หรือข้อ 2
2 หมายความว่า ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับให้สั่งหรือนำเข้าเพื่อการค้า  และห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับเพื่อใช่ส่วนตัว

(แอบตีความแบบศรีธนญชัย)
 คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
CZ มือใหม่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 06:46:06 AM »

เคยได้ยินคำพังเพยนี้ใหมครับ  " ได้คืบจะเอาศอก"   ไหว้ ไหว้ ไหว้
PCK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 09:57:56 AM »

“(๑๒) ซองกระสุนที่สามารถบรรจุกระสุนได้เกินยี่สิบนัด เว้นแต่ซองกระสุนที่ใช้กับปืนลูกกรด
ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางปากลำกล้องไม่เกิน ๕.๖ มม.”

ไม่ค่อยเข้าใจตรงนี้จริงๆครับ ตกลง สามารถบรรจุได้เกินยี่สิบนัดถูกต้องมั้ยครับ
ไหว้

ไม่ช่ายม่ายช่ายครับ  คือกฎหมายตามกฎกระทรวงเดิมห้ามเรื่องซองกระสุนเกินสิบนัด  ใครจะมีก็กลัวกัน ก็อย่าให้จุเกินสิบนัด
แต่พอมาแก้ไขใหม่แล้ว  มีแมกฯจุเกินสิบได้  แต่ต้องไม่เกินยี่สิบครับ   ไหว้

สงสัยเจ้าหน้าที่พิมพ์ผิด ตกคำว่า "ไม่" ไปน่ะครับ    คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก  หรือว่าเราจะพลิกให้เป็นโอกาสในการจัดหาให้ได้มาซึ่งซองกระสุน เกิน 20 นัดดีน๊าาาาา   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

เจ้าหน้าที่ไม่ได้พิมพ์ผิดหรอกครับ ต้องอ่านกฎกระทรวงฉบับที่ 3 เดิมที่ยังไม่แก้ไขก่อนครับ
กฎกระทรวง

ฉบับที่ ๓ (พ.ศ. ๒๔๙๑)

ออกตามความในพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน

วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน

พ.ศ. ๒๔๙๐

-------------

อาศัยอำนาจตามความในมาตรา ๖ และมาตรา ๕๖ แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืน

เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ. ๒๔๙๐ รัฐมนตรีว่าการ

กระทรวงมหาดไทยออกกฎไว้ ดังต่อไปนี้

ข้อ ๑  ส่วนของอาวุธปืนซึ่งจะกล่าวต่อไปนี้ ให้ถือว่าเป็น "อาวุธปืน" ตามความ

ในมาตรา ๔ (๑) คือ

(๑) ลำกล้อง

(๒) เครื่องลูกเลื่อน หรือส่วนประกอบสำคัญของเครื่องลูกเลื่อน

(๓) เครื่องลั่นไก หรือส่วนประกอบสำคัญของเครื่องลั่นไก

(๔) เครื่องส่งกระสุน ซองกระสุน หรือส่วนประกอบสำคัญของสิ่งเหล่านี้

ข้อ ๒  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับให้ทำหรือสั่งหรือนำเข้าซึ่งอาวุธปืน หรือ

เครื่องกระสุนปืน สำหรับอาวุธปืนดังต่อไปนี้เพื่อการค้าหรือ เพื่อใช้ส่วนตัว คือ

(๑) ปืนกลทุกชนิด และทุกขนาด

(๒) ปืนเล็กสั้นแบบ ๔๗ ใช้กระสุนหัวป้านขนาด ๘ ม.ม.

(๓) ปืนเล็กสั้นแบบ ๔๗/๖๖ ใช้กระสุนหัวแหลมขนาด ๘ ม.ม.

(๔) ปืนเล็กยาวแบบ ๔๕ และ ๔๖ ใช้กระสุนหัวป้านขนาด ๘ ม.ม.

(๕) ปืนเล็กยาวแบบ ๔๕/๖๖ ใช้กระสุนหัวแหลมขนาด ๘ ม.ม.

(๖) ปืนเล็กยาวแบบ ๖๖ ใช้กระสุนหัวแหลมขนาด ๘ ม.ม.

(๗) ปืนเล็กยาวแบบ ๘๓ ใช้กระสุนหัวแหลมขนาด ๖.๕ ม.ม.

(๘) ปืนยิงเร็วหรือปืนซึ่งมีเครื่องกลไกที่บรรจุกระสุนเองให้สามารถยิงซ้ำได้

ทุกขนาด รวมทั้งขนาดปืนพกซึ่งมีความยาวของลำกล้องตั้งแต่ ๑๖๐ ม.ม. ขึ้นไป เว้นแต่ปืนชนิด

ลำกล้องไม่มีเกลียว ซึ่งใช้ยิงสัตว์

(๙) ปืนชนิดใดที่ใช้กระสุนอย่างเดียวกันได้กับปืนที่กล่าวไว้ตั้งแต่หมายเลข (๒)

ถึง (๘)

(๑๐) ปืนทุกชนิดที่สามารถส่งกระสุนซึ่งเป็นวัตถุเคมีชนิดเป็นพิษหรืออาจให้

เกิดอันตราย รวมทั้งเชื้อโรค หรือเชื้อเพลิง

(๑๑) ปืนที่มีเครื่องบังคับเสียงให้เบาผิดปกติ

(๑๒) ซองกระสุนที่สามารถบรรจุกระสุนได้เกินกว่า ๑๐ นัด

ให้ไว้ ณ วันที่ ๖ สิงหาคม พ.ศ. ๒๔๙๑

เลียง ไชยกาล

ลงนามแทน

รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
ลูกหมุน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 10:42:28 AM »

ต้องขอบคุณท่านผู้การฯ และ สพป. ครับ...
.. ไหว้... ไหว้.. เยี่ยม.. เยี่ยม..
..ด้วยคนครับ..
ไหว้ ไหว้ ไหว้
ไก่ย่าง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 08:26:15 PM »

เจ้าหน้าที่ไม่ได้พิมพ์ผิดหรอกครับ ต้องอ่านกฎกระทรวงฉบับที่ 3 เดิมที่ยังไม่แก้ไขก่อนครับ
กฎกระทรวง

ฉบับที่ ๓ (พ.ศ. ๒๔๙๑)

ออกตามความในพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน

วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน

พ.ศ. ๒๔๙๐

-------------

อาศัยอำนาจตามความในมาตรา ๖ และมาตรา ๕๖ แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืน

เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ. ๒๔๙๐ รัฐมนตรีว่าการ

กระทรวงมหาดไทยออกกฎไว้ ดังต่อไปนี้

ข้อ ๑  ส่วนของอาวุธปืนซึ่งจะกล่าวต่อไปนี้ ให้ถือว่าเป็น "อาวุธปืน" ตามความ

ในมาตรา ๔ (๑) คือ

(๑) ลำกล้อง

(๒) เครื่องลูกเลื่อน หรือส่วนประกอบสำคัญของเครื่องลูกเลื่อน

(๓) เครื่องลั่นไก หรือส่วนประกอบสำคัญของเครื่องลั่นไก

(๔) เครื่องส่งกระสุน ซองกระสุน หรือส่วนประกอบสำคัญของสิ่งเหล่านี้

ข้อ ๒  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับให้ทำหรือสั่งหรือนำเข้าซึ่งอาวุธปืน หรือ

เครื่องกระสุนปืน สำหรับอาวุธปืนดังต่อไปนี้เพื่อการค้าหรือ เพื่อใช้ส่วนตัว คือ

(๑) ปืนกลทุกชนิด และทุกขนาด

(๒) ปืนเล็กสั้นแบบ ๔๗ ใช้กระสุนหัวป้านขนาด ๘ ม.ม.

(๓) ปืนเล็กสั้นแบบ ๔๗/๖๖ ใช้กระสุนหัวแหลมขนาด ๘ ม.ม.

(๔) ปืนเล็กยาวแบบ ๔๕ และ ๔๖ ใช้กระสุนหัวป้านขนาด ๘ ม.ม.

(๕) ปืนเล็กยาวแบบ ๔๕/๖๖ ใช้กระสุนหัวแหลมขนาด ๘ ม.ม.

(๖) ปืนเล็กยาวแบบ ๖๖ ใช้กระสุนหัวแหลมขนาด ๘ ม.ม.

(๗) ปืนเล็กยาวแบบ ๘๓ ใช้กระสุนหัวแหลมขนาด ๖.๕ ม.ม.

(๘) ปืนยิงเร็วหรือปืนซึ่งมีเครื่องกลไกที่บรรจุกระสุนเองให้สามารถยิงซ้ำได้

ทุกขนาด รวมทั้งขนาดปืนพกซึ่งมีความยาวของลำกล้องตั้งแต่ ๑๖๐ ม.ม. ขึ้นไป เว้นแต่ปืนชนิด

ลำกล้องไม่มีเกลียว ซึ่งใช้ยิงสัตว์

(๙) ปืนชนิดใดที่ใช้กระสุนอย่างเดียวกันได้กับปืนที่กล่าวไว้ตั้งแต่หมายเลข (๒)

ถึง (๘)

(๑๐) ปืนทุกชนิดที่สามารถส่งกระสุนซึ่งเป็นวัตถุเคมีชนิดเป็นพิษหรืออาจให้

เกิดอันตราย รวมทั้งเชื้อโรค หรือเชื้อเพลิง

(๑๑) ปืนที่มีเครื่องบังคับเสียงให้เบาผิดปกติ

(๑๒) ซองกระสุนที่สามารถบรรจุกระสุนได้เกินกว่า ๑๐ นัด

ให้ไว้ ณ วันที่ ๖ สิงหาคม พ.ศ. ๒๔๙๑

เลียง ไชยกาล

ลงนามแทน

รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย

ขอบคุณครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 11:32:31 PM »

ไหว้ขอบพระคุณ พี่ๆทุกท่านที่ทำงานปิดทองหลังพระครับ ไหว้
param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 09:33:16 AM »

ขอบคุณ ผู้ที่อยู่ทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลังที่ได้ผลักดันเรื่องนี้ครับ

ขอบคุณผู้แจ้งข่าวด้วยครับ
ต๋อยแซมเบ้
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 09:51:11 AM »

ข้อ ๔ ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับให้สั่งหรือนำเข้าเพื่อการค้าหรือเพื่อใช้ส่วนตัวซึ่งซองกระสุนที่เปลี่ยนลักษณะให้สามารถบรรจุกระสุนต่างไปจากต้นแบบของผู้ผลิตซองกระสุน”

ช่วยกันตีความข้อ 4  หน่อย
1 หมายความว่า ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับให้สั่งหรือนำเข้าเพื่อการค้า และห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับให้สั่งหรือนำเข้าเพื่อใช้ส่วนตัว   

หรือข้อ 2
2 หมายความว่า ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับให้สั่งหรือนำเข้าเพื่อการค้า  และห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับเพื่อใช่ส่วนตัว

(แอบตีความแบบศรีธนญชัย)
 คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ข้อนี้ผมว่ามีความชัดเจนครับ ห้ามคือห้ามสั่ง หรืออนุญาตเพื่อค้า ขาย เพื่อส่วนตัวเกี่ยวกับซองกระสุนที่เปลี่ยนลักษณะ แต่ถ้าเป็นที่บริษัทผลิตมาก็สามารถสั่งเข้าได้ครับ แม้นว่าจะสั่งเพื่อส่วนตัวแต่เป็นลักษณะที่บริษํทผลิตมาสั่งส่วนตัวได้ครับผมเข้าใจถูกหรือเปล่า
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์