๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:20:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .380 และ .25 ขนาดไหนมี อนาคตมากกว่ากัน  (อ่าน 9262 ครั้ง)
chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 03:43:43 PM »

เชียร์ .380 ครับ 

11 มม.
modjod-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 06:07:51 AM »

ถ้าเปรียบเทียบขนาดปืนกระสุน .380 และ .25 และปืนขนาด .380 และ .25
ให้มองภาพรถยนต์โฟลคเดอะบิทเทิ้ลเป็นขนาด .25 รถยนต์โตโยต้าซูป้าเป็นขนาด .380 ก็น่าจะพอเข้าใจได้เป็นแนวทางครับ
คนที่เล่นปืนไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน บางท่านส่วนใหญ่ไม่ได้มองราคาของลูกเป็นที่ตั้งครับ เอาแค่การใช้งานสะดวกตามที่ตนชอบเท่านั้น (ผมก็อยู่ในกลุ่มนี้)
หากเราเอาวิชาการตลาดในหัวข้อ Product Categories (Category Theory) มาวิเคราะห์อีกนิดนึง น่าจะมีเหตุผลอย่างมากครับ  ไหว้
เรื่องลูกหายาก ผมอยู่ กทม. หาลูกได้ไม่ยากเลยครับ แต่ถ้าพี่ๆอยู่ ตจว. ผมว่าถ้ามาเที่ยวที่ กทม. ทั้งทีก็ซื้อตุนไว้เลย ซัก 2-3 กล่อง เรื่องหาลูกยากคงไม่มีอีกแล้วครับ เยาะเย้ย

สมัยผมทำงานใหม่ๆ เมื่อสักสามสิบปีก่อน สมัยนั้นถ้าใครใช้ปืน .32 ละก็โก้สุด เพราะปืน .38 เขาให้แต่ตำรวจ ปืน .45 อยู่นอกสายตา เพราะลูกแถวบ้านนอกหายากต้องพี่ๆทหารหาญใช้ ครับ ข้าราชการพ่อค้าชาวบ้านนิยม .32 กันมาก เรียกว่าซื้อง่ายขายคล่องว่างั้นเถอะ ส่วน .25 ร้อยทั้งร้อยพวกมีอันจะกินซื้อเป็นปืนพกซ่อน แต่ก็แปลกสมัยนั้นโจรอาจจะไม่ดุหรือใจถึงเหมือนทุกวันนี้ ปืนพกซ่อน .25 จึงไม่ค่อยมีใครใช้(เท่าที่ผมเห็น) ส่วนบ้านนอกบ้านนาก็นิยม ลูกซองสั้น โคลท์ตราควาย สมัยนั้นมือปืนเมืองเพชร เมืองลำปาง เมืองแพร่ ใช้กันมาก สมัยผมเป็นเด็กก่อนอาจารย์คึกฤทธิ์ ไม่ออกกฎหมายนิรโทษกรรมให้เอาปืนเถื่อนมาจดทะเบียน ราคากระบอกละ 100 บาท เอง ปู่ผมมีใบซ่อมปืนแก๊ป ตอกเลขจน" วิน " เพราะบางรายพี่เอาไปเวียนเทียน ขอ ป4

ต่อมาเริ่มมีปืน 9 มม.เข้ามา คนก็ไม่ค่อยสนใจ จนมีหนังสือปืนสมัยนั้น เขียนเชียร์ กัน คุณโทน อาจจะมีเก็บไว้ก็ได้ เขียนกันยาวเป็นหลายปี จนปืน 9 มม.เริ่มเป็นที่นิยม ด้วยมีจุดขายคือ แรงกว่า .38 (เขาว่า) จุลูกได้มากกว่า เล่นเอาปืน .32 กึ่งอัตโนมัติ หายไปจากวงการ

พอล่วงมาอีกสักพัก ลูก .32 เริ่มหายากแถวบ้านนอก พวกก็พากันขายปืนลูกโม่ .32 ทิ้ง เมื่อผมเข้าเวบนี้ใหม่ๆ สักสามปีที่ผ่านมา ก็เห็นเอามาออกขายกันประปราย แล้วก็เงียบไป ผมไม่ได้ว่าปืน .32 ไม่ดีนะครับ ยิ่งพวก .25 ไม่รู้ว่าสาปสูญหรือไปซุกอยู่ซอกหลืบใด แต่ปืนในมือชาวบ้านยังมีมาก ร้านปืนก็ยังคงมีมาขายประปราย เรียกว่าที่อยู่ในร้าน ก็อยู่ด้วยกันมาหลายปี อาจจะใช้ทฤษฎีเดียวกับท่าน คือพอลูกเริ่มหายากคนก็ไม่ค่อยยิง ก็ยิ่งทำให้ลูกขายไม่ออก ร้านก็ไม่สั่งเข้ามา ยิ่งซ้ำเติมเข้าไปอีก  ส่วนปืน .25 ในบ้านเรา เริ่มกลับมาอีกครั้งด้วยกระแสปืนสวัสดิการ แต่ก็ขออ้างทฤษฎแบบของท่านคือ มันเป็น ดีมานด์เทียม หรือเปล่า  Grin (ขออภัยถ้าผิดเคยเรียน Mini MBA ของจุฬาฯ แต่นานแล้ว  Grin)

แต่ปืนที่ใช้ลูก .380 ผมเห็นมันไปเรื่อยๆ เหมือนรถขายโอ่ง ไม่หวือหวา ถ้าไม่มีปืนยี่ห้อดังๆ ออกปืนที่ใช้กระสุนขนาดนี้ออกมา ซึ่งบริษัทปืน ผมก็เห็นเขาทำออกมาเรื่อยๆ เมื่อก่อนเจ้านายผมมี มานูแรง .380 ผมละไฝ่ฝันอยากได้ เห็นเจ้านายเอาออกมาจากกระเป๋าหนีบจั๊กกะแร้เมื่อไหร่ เป็นต้องขอลูบขอคลำ จนทุกวันนี้แก เกือบแปดสิบแล้ว ปืนก็ยังอยู่ กระสุนก็ยังพอมีขาย เข้าร้านไหนก็มีเกือบทุกร้าน ไม่มีร้านไหนบอกว่าลองไปถามร้านนั้นร้านนี้ดูซิว่ามีไหม อะไรประมาณนั้น

การที่เจ้าของกระทู้ถาม ผมเข้าใจว่าท่านคงกำลังตัดสินใจซื้อปืน แต่มาติดตรงที่ว่าปืนมันแพงต้องใช้มันไปอีกนาน ถ้าราคามันถูกๆ ลูกไม่มีขายก็เอาปืนไปชั่งกิโลขายเป็นเศษเหล็ก ก็ว่าไปอย่าง แต่บ้านเราเหล็กที่เรียกว่าปืน กิโลละแสน ดังนั้นถ้าซื้อปืนมาแล้วอีกสีบยี่สิบปี เขาเลิกทำลูกปืน มันก็เสียดายเงินแย่ จึงถามมาเพื่อขอความเห็นจากผู้รู้ เหมือนถามว่าอนาคตรถที่ใช้น้ำมันจะเป็นอย่างไร ท่านก็จะบอกว่าไม่เป็นไร ปั้มน้ำมันอยู่หน้าบ้านผม ผมไปเติมทีไรเขามีขายให้ผมเสมอ แต่ไม่ได้พูดถึงราคา ซึ่งต่อไปอาจจะลิตรละร้อยก็ได้ ถ้าถามว่าถ้าน้ำมันหมดโลกหละท่านก็บอกว่าไม่ต้องห่วงผมซื้อถังน้ำมันมาตุนน้ำมันไว้เป็นล้านๆลิตร ใช้สิบปีก็ไม่หมด ก็ว่ากันไป แต่ชาวบ้านทั่วๆไปอย่างพวกผมคงทำไม่ได้ ครับ

ผมว่าท่านอ้างตามทฤษฎีของท่านผิด ที่ว่าคนซื้อปืน ไม่ได้ห่วงเรื่องราคาลูกปืน  ผมว่าราคาและความสะดวกในการหาลูกปืน เป็นปัจจัยสำคัญที่ทำให้คนตัดสินใจเลือกปืน ครับ เทียบกับสินค้าอื่นก็ได้ ขอรื้อตำราหน่อย อย่างรถยนต์กระบะดีเซลในบ้านเราทำไมถึงเป็นที่นิยม ทั้งที่ราคาไม่ได้ถูกกว่ารถเก๋งเท่าไหร่ บางรุ่นแพงกว่าด้วยซ้ำ ไม่ใช่มันกินน้ำมันน้อยกว่า เสียงเงียบกว่า หรือนั่งได้นิ่มนวลกว่า แต่เป็นเพราะบ้านเราบิดเบือนกลไกการตลาดทำให้น้ำมันดีเซลราคาถูก คนถึงมาใช้รถดีเซล เอาอีกอย่างก็ได้เรื่องรถมันอาจจะมองไม่ชัด เอาเรื่องโทรศัพท์มือถือดีกว่า รุ่นเดียวกันราคาเท่ากันลูกเล่นเหมือนกัน แต่ทำไมคนเราถึงเปลี่ยนเครือข่ายบ่อย ยิ่งเด็กๆเดี๋ยวเปลี่ยนซิม ก็เพราะเขาเปลี่ยนไปใช้โปรโมชั่นที่ถูกกว่า ครับ

ผมว่าถ้าเฉพาะลูก 9 มม.ในบ้านเรา ไม่มีลูกซ้อม มีแต่ลูกจริงราคานัดละ 40-50 บาท ในขณะที่ลูกขนาดอื่นราคาสิบกว่าบาทเท่าปัจจุบัน ผมว่าไม่เกินห้าปี ปืน 9 มม.ไม่มีใครเอาเข้ามาขาย แต่ลูกปืนอาจจะมีขายไปสักพัก ที่เหลืออยู่ที่ร้านคือขายไม่ออก คนไม่กล้ายิงเพราะมันแพง ตามทฤษฎีของท่าน ลูกปืนคือปัจจัยหรือค่าใช้จ่ายผันแปร ครับ

ทีนี้มองอย่างช่าง ผมว่า ปืนขนาด .38 9มม. .38 ซุปเปอร์ ขนาดหัวมันเท่าๆกัน ปลอกก็ใกล้ๆกัน การดัดแปลงหรือปรับเครื่องโหลดกระสุนน่าจะทำได้ง่ายและสะดวกกว่า ครับ

+1 ให้ครับ พูดได้ตรงใจ

Laengtin
Jr. Member
**

คะแนน 27

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 08:21:08 AM »

ขอขอบพระคุณทุกท่านครับ ที่ช่วยให้ความเห็น  ผมได้ความรู้มากกว่าที่คาดไว้ซะอีกครับ 
Theerachai
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 09:08:57 AM »

เสริมกันอีกสักนิดนะครับ

แต่ผมเองก็เชียร์ .380 ครับ  ทั้งที่มีอยู่ทั้งสองขนาด 
เหตุปัจจัยไม่เกี่ยวกับอนาคตนะครับ  ชอบส่วนตัวเท่านั้นเอง  พกแล้วอุ่นใจมั่นใจกว่า
.380เลือกรุ่นที่เล็กๆ  ขนาดไม่แตกต่างกันกับ.25เลยครับ

สุดท้ายอยากให้เลือกที่ชอบ  ที่เหมาะกับตัวเราครับ  ปืนต้องอยู่กับเราไปอีกนาน
ขอให้ได้ปืนที่ถูกใจนะครับ
sinlop
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 10:41:29 PM »

อยากทารบว่าลูก.380ราคาเท่าไรครับผมอยู่ต่างจังหวัดหายากมาก
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 12:38:50 AM »

ผมก็คิดว่า .380 นะครับ แต่ดูๆเเล้ว .380 ขนาดมันก็เท่า 9mm. เลย เพียงแต่ปลอกสั้นกว่าหน่อยนึงเอง
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 06:57:54 AM »

อยากทารบว่าลูก.380ราคาเท่าไรครับผมอยู่ต่างจังหวัดหายากมาก

ลูก FMJ ของ Bullet Master ราคาประมาณนัดนะ  24 บาท   Cheesy

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 11:02:04 AM »

-380 บริษัทของไทยมีผลิต จำนวนปืนคิดว่ามีมากกว่า .25 ครับ
-.25 ผมว่ายังพอหาได้ แม้ว่าราคาจะแพง
ส่วนตัวผมนอกจากรักในขนาดด้านบนแล้วยังชอบ 21 เอ .22 กับขนาด .32 ทอมแคท ด้วยครับ
แต่คิดว่า ขนาด 380 อนาคตน่าจะไปไกลกว่าขนาด .25 ครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์