๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:57:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอมีคำถามครับ  (อ่าน 1877 ครั้ง)
kitti_kawmanee
Jr. Member
**

คะแนน 18

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 02:26:36 AM »

สวัสดีครับมีเรื่องปวดหัวมาถามอีกแล้วครับ
1.ปืนพกขนาด .22 รุ่นใดยี่ห้อใดที่ีทำออกมาให้มีจุดขายที่ความลูกดกบ้างครับถ้ามี เดิมๆบรรจุได้กี่ลูก แล้วถ้าใส่ของแต่งแล้วจะบรรจุกระสุนได้       กี่ลูกต่อการยิงแบบต่อเนื่องครั้งเดียว ทำฟูออโตได้ไหมครับ
2.กล็อกที่ยิงได้แบบ full auto เหนี่ยวไกแช่ทีเดียวหมดแม็ก เป็นตัวแต่งหรือเดิมๆก็ยิงได้ ที่ผมเคยยิงมันยิงได้แค่ทีละ2นัดเอง
3.แล้วเบเร็ตต้า 90-ทู บ้านเรามีใครเล่นยัง เป็นไงบ้างราคาเท่าไร  ยิงฟูออโตได้ไหม
4.กระสุน+พี+ หรื่อบวกๆพีๆอะไรนี่หละ  มันคืออะไรครับ เห็นว่ามันแรงจนตระกูลโพลีเมอร์เอาไม่ไหวเลยหรืครับ แล้วปืนในฝันของผมเบเรตต้า 90-   ทูเอาอยู่ไหมครับ  แล้ว92เอฟเอสล่ะครับ
5.คนไทยสามารถผลิตปืนที่มีมาตรฐานได้หรือยังครับ แล้วถ้ายังนอกจากข้อบังคับด้านกฎหมายแล้ว คนไทยยังขาดความสามารถด้านใดครับมีอาจารย์ของผมอยู่ท่านนึงระดับ รศ. ขอไม่เอ่ยนามครับท่านเป็นปรมาจารย์ด้านวัสดุศาสตร์ คุยกันท่านว่า เรากำลังถูกปิดตาแถมยังถูกมัดมืออีกตะหาก เนื่องจากด้านความบรรจงคนไทยก็ไม่แพ้ใคร ส่วนเรื่องวัสดุก็ไม่น่าจะมีปัญหา เอาเป็นว่าเทคโนโลยีอย่างเดียวมันไม่ใช่ปั่่ญหา เพราะมองง่ายๆว่าดาบซามูไรมือล้วนทำกันเล่มละเป็นปีขายเล่มเดียวมีบ้านอยู่สบายๆ แล้วคนญี่ปุ่นฉลาดกว่าคนไทยหรือเปล่าแกว่าการที่ดาบเล่มเดียวสามารถแยกเนื่อโลหะเป็นสองส่วนได้มันเกิดจากการสังเกตุแท้ๆไม่ใช่ฉลาดหรือโง่ ท่านชี้ให้มองคนไทยว่าดูการทำดาบไทยบ้างในบทกวีบทหนึ่งกล่าวถึงการทำดาบ แต่ผมไม่แน่ใจว่าดาบฟ้าฟื้นหรือดาบน้ำพี้ แกว่ามีเค้าเรื่องจริง เพราะแกเปรียบเทียบให้ฟังว่าการทำดาบต้องมีขั้นตอนการทำที่คล้ายกับในบทกวีแต่ผมจำไม่ได้ว่าแกเทียบกับเหล็กที่ชื่อว่าอะไร ระหว่างมาเลเบิ้ล กับ นอดูล่า คือจะสามารถเทียบชั้นกับซามูไรได้สบายๆ แต่คนไทยค่อนข้างหวงวิชาแล้วก็เลยเลือนหายไป กลับมาที่ความเป็นไปได้ของปืนเลือดไทยตามความเห็นที่ผมมีนะผมว่ามันเป็นไปได้มากเพราะปืนที่เป็นแฮนด์เมดก็มีอยู่ไม่น้อยทั่วโลก จึงเกิดคำถามขึ้นในใจเล็กๆของผมคนเดียวว่าเราเป็นรองพวกผรั่งตรงไหน แล้วทำไมคนไทยถึงต้องแคร์ด้วย แถมโดนยัดเยียดว่าเราไม่เก่งมาตลอด ผมอยากให้คำว่า made in thailand ประสบความสำเร็จเท่าๆกับ made in USA. ครับ

ถ้าผมไม่ได้ฝันคนเดียวผมว่าสิบนิ้วเท่ากันน่าจะเป็นไปได้   ............   หากข้อความหรือผิดพลาดประการใด ขออภัยณที่นี้ ด้วยความเคารพอย่างสูง
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 02:59:20 AM »

Undecided รู้สึกว่าจะสนใจแต่ปืนยิงกล จะดัดแปลงยังไง ก็ผิดกฎหมาย ติดคุกครับ ตอบอย่างเดียวพอ อาจจะไม่ตรงคำถาม ขออภัย Undecided

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 03:23:43 AM »

นอนดึกเหมือนกันนะครับ

ข้อ1 อย่างที่ผมบอกไปนั้นแหละครับ รูเกอร์ 10/22 มีแม็ก 30 นัด กับ 100 นัดให้เลือกหาได้ครับ

ข้อ2 กล็อก 18 ครับที่เป็น full auto ไม่มีตัวแต่งนะครับ ปืน full auto สำหรับประชาชนผิดกฎหมายนะครับนายทะเบียน
ไม่สามารถออกใบ ป.3 ป.4 ได้ครับ มีแต่เจ้าหน้าที่ ตำรวจ และ ทหาร ใช้ครับ
ที่ว่ายิงได้ 2 นัดนี่ปืนอะไรครับ น่าจะเป็นอาการของนกตามนะครับ

ข้อ3 ไม่รู้ครับ แต่การปรับแต่งปืนให้ยิง full auto ได้มันผิดกฎหมายนะครับ เหมือนกับที่เก็บเสียงนั้นแหละบ้านเราห้ามครับ

ข้อ4 กระสุน +P+ เป็นกระสุนความแรงเร็วสูงกว่าปกติครับยิ่ง + มากก็แรงมาก ใช้ +P ก็พอแล้วครับ
ปืนโพลีเมอร์อย่าง กล็อก ไม่กลัวกระสุน +P+ ครับ ที่กล็อกกลัว คือกระสุน ดับเบิลซาร์จ กระสุนที่หัวผลุบเข้าไปในปลอกมาก
กระสุนรีโหลดที่ไม่ถูกต้อง ไม่ว่าปืนอะไรต่อให้เหล็กที่มาจากดาวอังคารก็ไม่เหลือครับ ถ้าเจอกระสุนพวกนี้
ส่วนเรื่องปืนก็ของให้มันอยู่ในฝันนะครับ เข้ามาศึกษาในนี้แล้ว เดี๋ยวก็รู้คำตอบว่าปืนไหนที่สมควรมีไว้ใช้ป้องกันตัวครับ

ข้อ5 ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งกับท่านอาจารย์ของคุณ กิตติ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2009, 03:26:27 AM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 03:28:47 AM »

ข้อ2 กล็อก 18 ครับที่เป็น full auto ไม่มีตัวแต่งนะครับ ปืน full auto สำหรับประชาชนผิดกฎหมายนะครับนายทะเบียน
ไม่สามารถออกใบ ป.3 ป.4 ได้ครับ มีแต่เจ้าหน้าที่ ตำรวจ และ ทหาร ใช้ครับ
ที่ว่ายิงได้ 2 นัดนี่ปืนอะไรครับ น่าจะเป็นอาการของนกตามนะครับ

Grin กล๊อก 18 ยิงเบิร์ช 3 นัดครับ (ก็ยังไม่ใช่ 2 นัด) ยังไม่ใช่ Full automatic เต็มตัว ส่วนที่ยิงได้ฟูลเต็ม ๆ คือปืนแปลง แต่อย่างไรจะออก 2 นัด 3 นัด หรือทุกนัด ในการเหนี่ยวไกครั้งเดียว ก็ผิดกฎหมายอยู่ดี Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2009, 04:08:29 AM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 03:53:50 AM »

ขอบคุณคุณ นายใหม่ ครับ ยังไงช่วยเติมด้วยนะครับ นอนดึกเหมือนกันนะครับ

ส่วนผมไม่ไหวแล้ว ขอตัวไปนอนก่อน ราตรีสวัสดิ์ครับ  ไหว้ ไหว้

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 07:15:43 AM »

ข้อ1 อย่างที่ผมบอกไปนั้นแหละครับ รูเกอร์ 10/22 มีแม็ก 30 นัด กับ 100 นัดให้เลือกหาได้ครับ

ข้อ3 ไม่รู้ครับ แต่การปรับแต่งปืนให้ยิง full auto ได้มันผิดกฎหมายนะครับ เหมือนกับที่เก็บเสียงนั้นแหละบ้านเราห้ามครับ

ข้อ4 กระสุน +P+ เป็นกระสุนความแรงเร็วสูงกว่าปกติครับยิ่ง + มากก็แรงมาก ใช้ +P ก็พอแล้วครับ
ปืนโพลีเมอร์อย่าง กล็อก ไม่กลัวกระสุน +P+ ครับ ที่กล็อกกลัว คือกระสุน ดับเบิลซาร์จ กระสุนที่หัวผลุบเข้าไปในปลอกมาก
กระสุนรีโหลดที่ไม่ถูกต้อง ไม่ว่าปืนอะไรต่อให้เหล็กที่มาจากดาวอังคารก็ไม่เหลือครับ ถ้าเจอกระสุนพวกนี้
ส่วนเรื่องปืนก็ของให้มันอยู่ในฝันนะครับ เข้ามาศึกษาในนี้แล้ว เดี๋ยวก็รู้คำตอบว่าปืนไหนที่สมควรมีไว้ใช้ป้องกันตัวครับ

ข้อ5 ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งกับท่านอาจารย์ของคุณ กิตติ ครับ

ตามนี้แหละครับ ทำ Full auto ผิดกฎหมายครับ  ปืนโครงโพลิเมอร์ก็เอาลูก+pอยู่ครับ
บาเร็ตต้า 90 two กับ 92 fs  ปกติยิง Full auto  ไม่ได้ครับ
ส่วนราคาไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่  คงต้องสอบถามที่ร้านปืนครับ

ส่วน.๒๒ หากเป็นพกสั้น จุกระสุนได้ไม่มากนัก ส่วนใหญ่ที่เห็นๆกันก็ประมาณ ๑๐ นัด 
แต่ถ้าเป็นปืนยาวรูเกอร์ 10/22 แบบที่คุณ c.tong ว่าไว้ครับ ..........

ขอเอารูปปืนในฝันคุณกิตติ มาลงยั่วกิเลสครับ.. Grin

แซมซาย
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 07:51:43 AM »

ผมแปลกใจกับท่านสมาชิกหลายๆคนที่เริ่มหัดเล่นปืนใหม่ๆที่คิดอยากมี
  1.  ปืนที่บรรจุได้ มากๆ  เอาไว้ก่อน    ทั้งที่ข้อเท็จ  โดยเฉลี่ยแล้ว ยิงกันไม่ถึง  100 นัดต่อปี   มากกว่านั้น ถามคืนว่าคนอยากได้จะมีเงินไปถลุงกระสุนไหมครับ (นี่รายเฉลี่ยทั้งประเทศนะครับไม่รวมนักกีฬา)   ซึ่งหารู้ไม่ว่าปืนลูกดกนั้น มันเทอะเป็นเงาตามตัวนำหนักเมื่อบรรจุเต็มตามต้องการก็พาลจะพาเอวเข็ดให้ได้ เราไม่ได้ไปตั้งรบกะใครซักหน่อย อย่างเก่งก็หอบใส่กล่องเข้าสนาม  แล้วเวลาบรจุเพื่อจะใช้งาน หรือยิงในสนามจริงๆ ส่วนใหญ่เห็นแต่ บรรจุ กันแค่ 5 - 10 นัด เท่านั้นเอง  ไม่ค่อยเห็นคนยิงโหลดกระสุนจนเต็มแม็ก(คงกลัวจนเพราะยิงแล้วเพลินหยุดไม่ได้จนกว่าจะหมดแม็กนั่นแหละ)  คือประมาณว่าซื้อมาพอได้อวดว่าของตัวเองบรรจุได้มากกว่าเขาเพื่อน  ผมคนหนึ่งที่แรกๆก็เห่ออยากได้  Glok  17  เพราะเหตุผล บรรจุได้เยอะ  แต่พอใช้ไปใช้มาเริ่มตามองเห็นธรรม เลย
2. ปืนอะไรที่ทนทานสุดยอด ขอให้อยู่ถึงลูกหลานเหลนหลอดว่าเข้าไปโน้น  ข้อเท็จจริงคือ ตัวคุณไม่มีปัญญาพอที่จะยิงให้ปืนมันพังคามือแน่ๆ เพราะค่ากระสุนจะเป็นตัวทำให้กระเป๋าตังค์คุณฉีกก่อนปืนคุณจะพังแน่ๆ  ฉะนั้นมาตรฐานปืนทุกวันนี้หายห่วงได้  ยิงเข้าไปเถอะครับ  อย่างที่ อ. ผณิศวร  บอกเอาไว้ว่ายิงจนค่ากระสุนเป็น  3  เท่าของราคาปืน  แล้วค่อยมาดูกันว่าปืนมันสึกหรอไหม  ทุกวันนี้ปืนกระบอกละ 7-8  หมื่น  ลองคูณดูว่าคุณจะต้องใช้เงินเท่าไหร่ที่จะซื้อกระสุนเพื่อยิงตามปกติแล้วให้ปืนมันพังได้    ครับพี่น้อง ไหว้ ไหว้ ไหว้
แซมซาย
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 08:02:34 AM »

ต่อครับ 
3. และก็ชอบถามหาคุกกันเหลือเกิน  ไอ้ที่บอกว่า  ทำอย่างไร  ให้  ปืนมันยิงฟูลออโตได้  โดยข้อเท็จจริงแล้วคุณจะคุมกลุ่มกระสุนไม่ได้เลย
    กดแช่นิดเดี๋ยวแม็กจุอย่างเก่ง  20  นัด  หมดภายในพริบตา เปลืองเงินเปลืองกระสุนโดยไม่ควรแก่เหตุ  ได้แค่เสียงเพื่อเรียก  ตร. มาพา  ไปกินข้าวแดงในม้งสายบัว  ขนาดพวกที่ฝึกมาแท้ๆยังยิงฟูลออโตไม่ค่อยเป็นสัปรดนัดเลย   เอาแค่มีเซมิออโตหรือรีวออลเวอร์ขนาดไหนก็ได้ ขอให้ยิงสั่งได้ดั่งใจ  แค่นี้ท่านก็จะเป็นหนึ่งในยุทธภพแล้ว ครับพี่น้อง ไหว้ ไหว้
kongki
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 08:37:31 AM »

ผมแปลกใจกับท่านสมาชิกหลายๆคนที่เริ่มหัดเล่นปืนใหม่ๆที่คิดอยากมี
  1.  ปืนที่บรรจุได้ มากๆ  เอาไว้ก่อน    ทั้งที่ข้อเท็จ  โดยเฉลี่ยแล้ว ยิงกันไม่ถึง  100 นัดต่อปี   มากกว่านั้น ถามคืนว่าคนอยากได้จะมีเงินไปถลุงกระสุนไหมครับ (นี่รายเฉลี่ยทั้งประเทศนะครับไม่รวมนักกีฬา)   ซึ่งหารู้ไม่ว่าปืนลูกดกนั้น มันเทอะเป็นเงาตามตัวนำหนักเมื่อบรรจุเต็มตามต้องการก็พาลจะพาเอวเข็ดให้ได้ เราไม่ได้ไปตั้งรบกะใครซักหน่อย อย่างเก่งก็หอบใส่กล่องเข้าสนาม  แล้วเวลาบรจุเพื่อจะใช้งาน หรือยิงในสนามจริงๆ ส่วนใหญ่เห็นแต่ บรรจุ กันแค่ 5 - 10 นัด เท่านั้นเอง  ไม่ค่อยเห็นคนยิงโหลดกระสุนจนเต็มแม็ก(คงกลัวจนเพราะยิงแล้วเพลินหยุดไม่ได้จนกว่าจะหมดแม็กนั่นแหละ)  คือประมาณว่าซื้อมาพอได้อวดว่าของตัวเองบรรจุได้มากกว่าเขาเพื่อน  ผมคนหนึ่งที่แรกๆก็เห่ออยากได้  Glok  17  เพราะเหตุผล บรรจุได้เยอะ  แต่พอใช้ไปใช้มาเริ่มตามองเห็นธรรม เลย
2. ปืนอะไรที่ทนทานสุดยอด ขอให้อยู่ถึงลูกหลานเหลนหลอดว่าเข้าไปโน้น  ข้อเท็จจริงคือ ตัวคุณไม่มีปัญญาพอที่จะยิงให้ปืนมันพังคามือแน่ๆ เพราะค่ากระสุนจะเป็นตัวทำให้กระเป๋าตังค์คุณฉีกก่อนปืนคุณจะพังแน่ๆ  ฉะนั้นมาตรฐานปืนทุกวันนี้หายห่วงได้  ยิงเข้าไปเถอะครับ  อย่างที่ อ. ผณิศวร  บอกเอาไว้ว่ายิงจนค่ากระสุนเป็น  3  เท่าของราคาปืน  แล้วค่อยมาดูกันว่าปืนมันสึกหรอไหม  ทุกวันนี้ปืนกระบอกละ 7-8  หมื่น  ลองคูณดูว่าคุณจะต้องใช้เงินเท่าไหร่ที่จะซื้อกระสุนเพื่อยิงตามปกติแล้วให้ปืนมันพังได้    ครับพี่น้อง ไหว้ ไหว้ ไหว้
เห็นด้วยครับ เอาแค่พอควรก็พอแล้ว
Jr. Member
**

คะแนน 18

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 08:39:39 AM »

Grin กล๊อก 18 ยิงเบิร์ช 3 นัดครับ (ก็ยังไม่ใช่ 2 นัด) ยังไม่ใช่ Full automatic เต็มตัว ส่วนที่ยิงได้ฟูลเต็ม ๆ คือปืนแปลง แต่อย่างไรจะออก 2 นัด 3 นัด หรือทุกนัด ในการเหนี่ยวไกครั้งเดียว ก็ผิดกฎหมายอยู่ดี Grin
ขอบคุณอย่างสูงครับ
Jr. Member
**

คะแนน 18

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 08:41:17 AM »

ตามนี้แหละครับ ทำ Full auto ผิดกฎหมายครับ  ปืนโครงโพลิเมอร์ก็เอาลูก+pอยู่ครับ
บาเร็ตต้า 90 two กับ 92 fs  ปกติยิง Full auto  ไม่ได้ครับ
ส่วนราคาไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่  คงต้องสอบถามที่ร้านปืนครับ

ส่วน.๒๒ หากเป็นพกสั้น จุกระสุนได้ไม่มากนัก ส่วนใหญ่ที่เห็นๆกันก็ประมาณ ๑๐ นัด 
แต่ถ้าเป็นปืนยาวรูเกอร์ 10/22 แบบที่คุณ c.tong ว่าไว้ครับ ..........

ขอเอารูปปืนในฝันคุณกิตติ มาลงยั่วกิเลสครับ.. Grin

ขอบคุณอย่างสูงครับ ขออนุญาตเซฟรูปด้วยนะครับ
Jr. Member
**

คะแนน 18

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 08:42:06 AM »

ต่อครับ 
3. และก็ชอบถามหาคุกกันเหลือเกิน  ไอ้ที่บอกว่า  ทำอย่างไร  ให้  ปืนมันยิงฟูลออโตได้  โดยข้อเท็จจริงแล้วคุณจะคุมกลุ่มกระสุนไม่ได้เลย
    กดแช่นิดเดี๋ยวแม็กจุอย่างเก่ง  20  นัด  หมดภายในพริบตา เปลืองเงินเปลืองกระสุนโดยไม่ควรแก่เหตุ  ได้แค่เสียงเพื่อเรียก  ตร. มาพา  ไปกินข้าวแดงในม้งสายบัว  ขนาดพวกที่ฝึกมาแท้ๆยังยิงฟูลออโตไม่ค่อยเป็นสัปรดนัดเลย   เอาแค่มีเซมิออโตหรือรีวออลเวอร์ขนาดไหนก็ได้ ขอให้ยิงสั่งได้ดั่งใจ  แค่นี้ท่านก็จะเป็นหนึ่งในยุทธภพแล้ว ครับพี่น้อง ไหว้ ไหว้
ขอบคุณอย่างสูงครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 09:52:23 AM »

Glock 18 มันมี safe , semi , full auto ไม่ใช่เหรอเสี่ยใหม่
ปืน HK VP-70 ซิที่ยิง 3 rds bursts
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 11:08:57 AM »

หน้า: [1]
  พิมพ์