๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 02:59:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเลือกหัวกระสุนของไรเฟิลยิงสัตว์ใหญ่ครับ  (อ่าน 4867 ครั้ง)
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 02:02:38 PM »

ผมเคยไปดูหมูป่าเข้ามาแทะสัปรดที่ไร่ญาติของผมที่ อ.กุยบุรี และบังเอิญได้เห็นชาวบ้านแถว ๆ นั้นเขาเอาหม้อ กะทะ กระป๋องเคาะให้เสียงดังเพื่อไล่ช้าง.. แค่นี้ช้างก็ไปแล้วครับ..
..ชาวบ้านบอกว่า หากช้างยังไม่ไปก็เอาประทัดจุดไล่...พวกเขายังไม่เคยเจอช้างวิ่งสวนควันประทัดเลย... Grin

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 02:05:45 PM »

ไม่ต้องซื้อหลอกครับพี่ลูกปืนอ่ะ  ซื้อฉิ่งดีกว่า(ฉ.ฉิ่งตีดัง  ช.ช้าง วิ่งหนี)  ขำก๊าก อ่ะล้อเล่ง  ไหว้
ต้อง ซ.โซ่ล่ามที   ด้วยหรือปล่าวครับ  คิก คิก คิก คิก
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 02:23:10 PM »

ช้างร้าย ไล่เหยียบคน... มีแต่ในนิยายครับ
ในความเป็นจริง  พรานล่าช้าง (ที่ต้องการปืนไว้ยิงช้าง) ก็เพื่อเอางา หรือโทรฟี  เดินเข้าไปหามันเอง  มันก็ต้องป้องกันตัวและลูกโขลงครับ

สำหรับด้านเทคนิค  กระสุนหัวแข็งเหมาะกว่าครับ  หัวอ่อนเข้าไม่ลึกพอ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 05:15:14 PM »

คุณหมอต้องปรึกษา  `A.J . HUNTER  ครับ
  Grin
A.J . HUNTER บอกให้ใช้ FMJ ยิงที่กกหูครับ Grin

แต่ Alexander Lake ให้ใช้กระสุนหัวอ่อนยิงเข้าปากตอนช้างชูงวงเตรียมชาร์จครับ
แถมเล่าเรื่องพรานที่ใส่กระสุนผิดไว้น่ากลัวเลยครับ

ทีแรกผมอ่านของ Alexander Lake ก่อนเลยซื้อแบบ JSP มาครับ (จน.เท่าป.3 )
เห็น FMJ แล้วแต่คิดว่าถ้าเอาหลายๆแบบเดี๋ยวตกใจบรรจุผิดจะซวยครับ Grin

เห็นฝรั่งว่างั้นเลยอยากรู้ว่าของไทยว่ายังไงบ้างครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2009, 05:17:40 PM โดย mat031 » บันทึกการเข้า

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
kamet
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 05:27:07 PM »

ช้างมา หมอmat031เรียกหมอล๊อต มายิงครับ Grin
รายนี้ยิงช้างประจำ ยิงเป็นอาชีพเลยครับ
F U G
Full Member

คะแนน 9

เ ช่ น นั้ น เ อ ง

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 06:37:05 PM »

ไหว้  อยากมีความรู้เก่งๆเหมือนพี่เค้าครับ   ไหว้

ทุกข์ที่เกิดซ้ำเพราะใจนำพร่ำเพ้อ  หาหัวใจให้เจอก็เป็นสุข
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 07:26:17 PM »

ช้างร้าย ไล่เหยียบคน... มีแต่ในนิยายครับ
ในความเป็นจริง  พรานล่าช้าง (ที่ต้องการปืนไว้ยิงช้าง) ก็เพื่อเอางา หรือโทรฟี  เดินเข้าไปหามันเอง  มันก็ต้องป้องกันตัวและลูกโขลงครับ

สำหรับด้านเทคนิค  กระสุนหัวแข็งเหมาะกว่าครับ  หัวอ่อนเข้าไม่ลึกพอ

ผมเคยดูสารคดี  การควบคุมปริมาณช้างในแอฟริกาไม่ให้สูญพันธุ์  ใช้ FAL .308 ธรรมดานี่แหละครับ   นัดเดียวร่วงทุกตัวไป
โชคดีที่ลูกตัวเองเลือกเป็นหมอรักษากระรอก  ผมเลยไม่ต้องหาลูกไรเฟิลโต ๆ ไว้
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 12:14:57 AM »

ช้างมา เอาปืนอะไรยิงขึ้นฟ้าก็พอครับ  ชาวบ้านริมป่ายังใช้แค่ประทัด กระจับเท่านั้น

ปริมาณช้างเหลือน้อยมากแล้ว  เวลามันตกมัน หรือตื่นตกใจ  มันก็จะวิ่งเตลิด เหมือนคนบ้าคลั่ง

แต่พอหายแล้ว ก็เป็นปกติ

ช้างบางเชือก ตกมันเผลอเหยียบควาญช้างตาย   พอสักพัก  รู้สึกตัวขึ้นมาได้  ก็หมอบอยู่ข้างควาญช้างอยู่ไม่ห่าง  ไม่ยอมไปไหน  ไม่รู้ว่าเจ้านายตายแล้ว   น่าสงสารมากครับ

ถ้าฆ่ามัน  น่าสงสารมันออกครับ   มันเป็นธรรมชาติของมัน  ไล่ด้วยวิธีอื่นน่าจะดีกว่าครับ

แล้วถ้าจุดประทัดไล่แล้วมันตกใจ....วิ่งเข้าใส่ควรทำอย่างไรดีครับ

ก็ตัวใครตัวมันล่ะครับพี่.....

คำตอบนี้เห็นภาพมาก ขำก๊าก

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 05:20:58 AM »

ช้างมา หมอmat031เรียกหมอล๊อต มายิงครับ Grin
รายนี้ยิงช้างประจำ ยิงเป็นอาชีพเลยครับ

ใช่เลยครับ... ถ้ายังงั้น... เดี๋ยวผมหาปืนแบบที่หมอล๊อตใช้ยิงช้าง... ไปเปลี่ยนกับ .๔๕๘ ของคุณหมอ mat031 นะครับ... รับรองนัดเดียวจอดทุกเชือก... คิก คิก คิก คิก คิก คิก ไหว้

ผมเคยดูสารคดี  การควบคุมปริมาณช้างในแอฟริกาไม่ให้สูญพันธุ์  ใช้ FAL .308 ธรรมดานี่แหละครับ   นัดเดียวร่วงทุกตัวไป
โชคดีที่ลูกตัวเองเลือกเป็นหมอรักษากระรอก  ผมเลยไม่ต้องหาลูกไรเฟิลโต ๆ ไว้

ขออนุญาตแซวครับ... กระรอกใช้แค่ปืนลมเบอร์ ๑ ก็พอใช่มั๊ยครับ... ไหว้
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 08:46:32 AM »

สัตว์หนังหนา ประเภท ช้าง แรด ขอลูกหัวแข็งไว้ก้อนครับ ยิงหัว ทะลุหาง พร้อมกับคว๊านเครื่องในไปด้วย สบายๆ ว่าแต่ .416 ริกบี้ นี่นัดเท่าไหร่ครับ คนข้างบ้านมีแต่ปืน ไม่มีกระสุนยิงมาสิบกว่าปีแล้ว
ไม่มีลูกขายปืนซะดีมั๊ยครับ  ให้คนอื่น ...อย่างเช่น ผมเอง  เอามาลูบๆคลำๆ เล่น Cheesy

เมืองไทยผมไม่ทราบราคา  แต่บ้านนอกนัดละ ประมาณ 150 บ  - 400 บ  แล้วแต่ยี่ห้อ ลองดูครับ
http://www.ableammo.com/catalog/default.php?cPath=10480_14658_14743_14908_14782
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 04:40:59 PM »

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ  ไหว้

ใช่เลยครับ... ถ้ายังงั้น... เดี๋ยวผมหาปืนแบบที่หมอล๊อตใช้ยิงช้าง... ไปเปลี่ยนกับ .๔๕๘ ของคุณหมอ mat031 นะครับ... รับรองนัดเดียวจอดทุกเชือก... คิก คิก คิก คิก คิก คิก ไหว้

ปืนที่ว่านี่ต้องขอป.3 เป็นอะไรครับ หรือว่าเป็นปืนที่นายทะเบียนไม่สามารถออกใบอนุญาตได้ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2009, 04:42:31 PM โดย mat031 » บันทึกการเข้า

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 05:00:44 PM »

ผมเคยดูสารคดี  การควบคุมปริมาณช้างในแอฟริกาไม่ให้สูญพันธุ์  ใช้ FAL .308 ธรรมดานี่แหละครับ   นัดเดียวร่วงทุกตัวไป

ผมเคยดูข่าวช่อง7หลายปีมาแล้ว ที่ประจวบ เขาเอา HK33 ยิงร่วงเหมือนกันครับ...แต่เปลืองกระสุน...

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 05:24:09 PM »

FN FAL  ใช้ได้ทั้งควบคุมปริมาณช้าง และ POACHERs  เลยครับ  น้องบัว(สีน้ำเงิน) ท่าจะรักสัตว์นะครับ Smiley 
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 06:48:01 PM »

ยิงสัตว์ใหญ่จริงๆน่าสงสาร ต้องยิงหลายนัดกว่าจะตายคงต้องเจ็บทรมานอยู่นานกว่าจะล้ม
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 10:23:44 PM »

ภาพนี้หัวกระสุนหลายแบบ...

ส่วนภาพนี้... หัวแข็งล้วนๆ ครับ...
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์