๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 09:59:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเลือกหัวกระสุนของไรเฟิลยิงสัตว์ใหญ่ครับ  (อ่าน 4871 ครั้ง)
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 06:15:03 PM »

พอดีจะซื้อลูกติดปืนไว้เผื่อช้างบุกบ้านครับ เห็นที่ร้านมีอยู่ 2 แบบ เป็น FMJ กับ JSP นน.หัวกระสุนก็เท่ากัน (510เกรน)
ราคาก็เท่ากัน เลยอยากรู้ว่าเวลายิงสัตว์ใหญ่เช่น ช้าง นี่เราเลือกใช้กระสุน 2 แบบนี้อย่างไรบ้างครับ  Huh
เคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับแอฟริกา 2 เล่มพูดตรงข้ามกันเลยครับ เลยงงๆถามพี่ๆในเวปดีกว่า

ปล.ไม่ได้มีเจตนาจะล่าสัตว์นะครับ แค่ถามเฉยๆ  Grin

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 07:40:54 PM »

อย่าไปยิงมันเลยครับ ช้างน่ะ สงสารมันครับ ผมว่ามันเป็นสัตว์ที่ฉลาดน่ารักจะตายไป แต่ถ้าเจอตกมันวิ่งไล่เหยียบ เลี่ยงไม่ได้ ผมเลือก FMJ ครับ แต่จริงๆกระสุนในชั้น .458 น่าจะเอาอยู่ไม่ว่าหัวกระสุนไหนครับ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 09:57:53 PM »

ผมว่า... ถ้ายังตัดสินใจไม่ถูก... ก็เหมามาทั้งหมดเลยครับ... เพราะยังไง้ยังไง... ลูกค้าของกระสุนล๊อตนี้ก็ต้องเป็นคุณหมออยู่แล้วครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 11:21:53 PM »

ซื้อมันมาทั้งสองแบเถิดครับน้องหมอ mat031...

ซื้อมาซักอย่างละยี่สิบนัด...

ยิงไม่ยิงก็เก็บเอาไว้ให้ลูกหลานดูได้...

ช้างมาจริงๆ น้องเอา SW1911 ยิงขู่มันก็ตกใจแล้วครับ...คิก คิก
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 11:25:05 PM »

ซื้อลูกปืนแล้วก็อย่าลืมซื้อประทัดด้วยนะครับ เอาแบบที่เขาจุดในวันตรุษจีนน่ะครับ  Grin

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 11:51:49 PM »

ช้างมา เอาปืนอะไรยิงขึ้นฟ้าก็พอครับ  ชาวบ้านริมป่ายังใช้แค่ประทัด กระจับเท่านั้น

ปริมาณช้างเหลือน้อยมากแล้ว  เวลามันตกมัน หรือตื่นตกใจ  มันก็จะวิ่งเตลิด เหมือนคนบ้าคลั่ง

แต่พอหายแล้ว ก็เป็นปกติ

ช้างบางเชือก ตกมันเผลอเหยียบควาญช้างตาย   พอสักพัก  รู้สึกตัวขึ้นมาได้  ก็หมอบอยู่ข้างควาญช้างอยู่ไม่ห่าง  ไม่ยอมไปไหน  ไม่รู้ว่าเจ้านายตายแล้ว   น่าสงสารมากครับ

ถ้าฆ่ามัน  น่าสงสารมันออกครับ   มันเป็นธรรมชาติของมัน  ไล่ด้วยวิธีอื่นน่าจะดีกว่าครับ

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:07:14 AM »

สอบถามนิดครับ เป็นกระสุนขนาดอะไร 510 เกรนนี่ไม่ธรรมดาแน่ ๆ Grin
ปล.ซื้อทั้ง 2 แบบเถอะครับ 510 เกรนนี่คงหาไม่ได้ง่าย ๆ แน่ ๆ ว่าแต่นัดละกี่บาทครับ อยากฟังราคาให้สยองขวัญเล่น Cheesy

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:55:14 AM »

ช้างมา เอาปืนอะไรยิงขึ้นฟ้าก็พอครับ  ชาวบ้านริมป่ายังใช้แค่ประทัด กระจับเท่านั้น

ปริมาณช้างเหลือน้อยมากแล้ว  เวลามันตกมัน หรือตื่นตกใจ  มันก็จะวิ่งเตลิด เหมือนคนบ้าคลั่ง

ช้างบางเชือก ตกมันเผลอเหยียบควาญช้างตาย   พอสักพัก  รู้สึกตัวขึ้นมาได้  ก็หมอบอยู่ข้างควาญช้างอยู่ไม่ห่าง  ไม่ยอมไปไหน  ไม่รู้ว่าเจ้านายตายแล้ว   น่าสงสารมากครับ

ถ้าฆ่ามัน  น่าสงสารมันออกครับ   มันเป็นธรรมชาติของมัน  ไล่ด้วยวิธีอื่นน่าจะดีกว่าครับ

แล้วถ้าจุดประทัดไล่แล้วมันตกใจ....วิ่งเข้าใส่ควรทำอย่างไรดีครับ

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
jumog
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 08:09:31 AM »

ไม่ต้องซื้อหลอกครับพี่ลูกปืนอ่ะ  ซื้อฉิ่งดีกว่า(ฉ.ฉิ่งตีดัง  ช.ช้าง วิ่งหนี)  ขำก๊าก อ่ะล้อเล่ง  ไหว้
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 08:53:57 AM »

พอดีจะซื้อลูกติดปืนไว้เผื่อช้างบุกบ้านครับ เห็นที่ร้านมีอยู่ 2 แบบ เป็น FMJ กับ JSP นน.หัวกระสุนก็เท่ากัน (510เกรน)
ราคาก็เท่ากัน เลยอยากรู้ว่าเวลายิงสัตว์ใหญ่เช่น ช้าง นี่เราเลือกใช้กระสุน 2 แบบนี้อย่างไรบ้างครับ  Huh
เคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับแอฟริกา 2 เล่มพูดตรงข้ามกันเลยครับ เลยงงๆถามพี่ๆในเวปดีกว่า

ปล.ไม่ได้มีเจตนาจะล่าสัตว์นะครับ แค่ถามเฉยๆ  Grin

คุณหมอต้องปรึกษา  `A.J . HUNTER  ครับ
  Grin

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 11:38:47 AM »

สัตว์หนังหนา ประเภท ช้าง แรด ขอลูกหัวแข็งไว้ก้อนครับ ยิงหัว ทะลุหาง พร้อมกับคว๊านเครื่องในไปด้วย สบายๆ ว่าแต่ .416 ริกบี้ นี่นัดเท่าไหร่ครับ คนข้างบ้านมีแต่ปืน ไม่มีกระสุนยิงมาสิบกว่าปีแล้ว

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 11:56:24 AM »

ช้างบางเชือก ตกมันเผลอเหยียบควาญช้างตาย   พอสักพัก  รู้สึกตัวขึ้นมาได้  ก็หมอบอยู่ข้างควาญช้างอยู่ไม่ห่าง  ไม่ยอมไปไหน  ไม่รู้ว่าเจ้านายตายแล้ว   น่าสงสารมากครับ

ถ้าฆ่ามัน  น่าสงสารมันออกครับ   มันเป็นธรรมชาติของมัน  ไล่ด้วยวิธีอื่นน่าจะดีกว่าครับ

แล้วถ้าจุดประทัดไล่แล้วมันตกใจ....วิ่งเข้าใส่ควรทำอย่างไรดีครับ
แกล้งนอนตอนครับ อิอิ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:04:45 PM »

นัดละเท่าไรครับ    เหมาให้หมดเลย

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:31:10 PM »

จากประสปการณ์ท่ผ่านมายิงไล่ด้วยปืนพกมันก็หนีแล้วครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเตรียมทางหนีทีไล่ไว้ก่อนก็ดีครับ
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 02:00:36 PM »

ก็ตัวใครตัวมันล่ะครับพี่.....

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์