๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 01:56:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลเทคโนตีนดอยครับ  (อ่าน 103535 ครั้ง)
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #90 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 10:23:21 AM »

อ้ายวุธ คับอ้ายปอจะฮู้เรื่องที่ ตีนดอนเฮาจะบ่าฮับน้องก่อสร้างก่อครับ ได้ยินแว่วๆ ว่า จะยุบแผนกก่อสร้าง ปวส ไปเลย อ้ายหันว่าควรยะจะไดดี บ่าเด่วนี้น้องผมตี่อยู่เจียงใหม่ เขารวมตั๋วประชุมกับป๋านึก ว่าจัดตั้งสมาคมศิษย์เก่าก่อสร้างตีนดอย ผมหันว่าดี ก็เลย บอกน้องๆ ว่าลุยเลย อ้ายๆ ที่อยู่ กุงเทพ เอาตวยกั๋นกู่คน เรื่องความคืบหน้า คงต้องสอบท่าน น้องโด่งตวยเน่อคับ ว่าเหตุการณ์ ไปถึงไหนละ จะไดรบกวนท่าน น้องโด่ง เล่าสู่ถึงสถานการตวยเน่อคับ เสียดายตี่เปิดมาจ๊าดเมิน กำลังจะมาถูกยุบโดยผู้บริหาร วังหน้า  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2009, 02:07:42 PM โดย rukkhit (รัก) » บันทึกการเข้า

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #91 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 10:38:55 AM »

อ้ายวุธ คับอ้ายปอจะฮู้เรื่องที่ ตีนดอนเฮาจะบ่าฮับน้องก่อสร้างก่อครับ ได้ยินแว่วๆ ว่า จะยุบแผนกก่อสร้าง ปวส ไปเลย อ้ายหันว่าควรยะจะไดดี บ่าเด่วนี้น้องผมตี่อยู่เจียงใหม่ เขารวมตั๋วประชุมกับป๋านึก ว่าจัดตั้งสมาคมศิษย์เก่าก่อสร้างตีนดอน ผมหันว่าดี ก็เลย บอกน้องๆ ว่าลุยเลย อ้ายๆ ที่อยู่ กุงเทพ เอาตวยกั๋นกู่คน เรื่องความคืบหน้า คงต้องสอบท่าน น้องโด่งตวยเน่อคับ ว่าเหตุการณ์ ไปถึงไหนละ จะไดรบกวนท่าน น้องโด่ง เล่าสู่ถึงสถานการตวยเน่อคับ เสียดายตี่เปิดมาจ๊าดเมิน กำลังจะมาถูกยุบโดยผู้บริหาร วังหน้า  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
Smiley คุณแม่ของผมก็เป็นอาจารย์สอนที่เทคโนนี่แหละครับพึ่งออกเพราะอายุครบหกสิบไปเมื่อปีที่แล้วเองครับ  คิก คิก จบมอชอก็ข้ามมาสอนเทคโนเลย  Smiley เรื่องการยุบคงจะไม่ถึงขนาดนั้นครับ แต่ปิดปวส.น่าจะแน่นอนเพราะแม้แต่ของคณะบริหารธุรกิจเองก็กำลังจะปิดปวส.แล้วครับ  Smiley เพราะทางสกอ.แจ้งว่าเมื่อเป็นมหาวิทยาลัยแล้วก็ควรจะเปิดเป็นหลักสูตรปริญญาตรีสี่ปีครับ  Smiley ตอนนี้ทางคณะบริหารธุรกิจก็เลยจะปรับเป็นรับเด็กปริญญาตรีสี่ปีโดยวิธีเทียบโอนโดยจะรับสองทางคือจากเด็กปวช.และเด็กมอหกครับ  Smiley ในทางปฎิบัติก็ไม่ต่างจากเดิมมากข้อดีก็คือเด็กสามารถเรียนต่อได้เลยไม่ต้องสอบเรียนต่อปริญญาตรีต่อเนื่องอีกครั้งหลังจากที่จบปวส.ครับ  Smiley ทางวิศวะผมไม่แน่ใจว่าทางคณบดีจะมีนโยบายยังไง  Smiley แค่คาดว่าไม่น่าจะแตกต่างกันครับ
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #92 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 01:56:27 PM »

อ้ายวุธ คับอ้ายปอจะฮู้เรื่องที่ ตีนดอนเฮาจะบ่าฮับน้องก่อสร้างก่อครับ ได้ยินแว่วๆ ว่า จะยุบแผนกก่อสร้าง ปวส ไปเลย อ้ายหันว่าควรยะจะไดดี บ่าเด่วนี้น้องผมตี่อยู่เจียงใหม่ เขารวมตั๋วประชุมกับป๋านึก ว่าจัดตั้งสมาคมศิษย์เก่าก่อสร้างตีนดอน ผมหันว่าดี ก็เลย บอกน้องๆ ว่าลุยเลย อ้ายๆ ที่อยู่ กุงเทพ เอาตวยกั๋นกู่คน เรื่องความคืบหน้า คงต้องสอบท่าน น้องโด่งตวยเน่อคับ ว่าเหตุการณ์ ไปถึงไหนละ จะไดรบกวนท่าน น้องโด่ง เล่าสู่ถึงสถานการตวยเน่อคับ เสียดายตี่เปิดมาจ๊าดเมิน กำลังจะมาถูกยุบโดยผู้บริหาร วังหน้า  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

กำลังโทรหาหมู่อยู่เจียงใหม่เหมือนกันว่าเป็นจะใด ยะจะใด เต็มที่เลยครับกับการตั้งชมรมศิษย์เก่าสล่าตีนดอยครับ
ผมบ่ฮู้ว่าบ่เดียวก่อสร้างรุ่นตี้เต้าใดแล้ว แต่จะยะจะใดมันก็ต้องเปลี่ยนแปลงไปตามเวลา แต่ต้องเปลี่ยนไปในทางที่ดีแน่นอนอยู่แล้วครับ
แต่ถ้าบ่มีสล่าตีนดอยระดับปวส. แล้วก็น่าเสียใจอยู่ครับ เพราะพวกเราหลายคนรวมที่จบปวส. ไม่ต่อ ป.ตรี ก็ยังหางานทำได้
แต่ถ้าเป็น ป.ตรี ๔ ปี เกิดเรียนครึ่งๆกลางแค่สองปี แล้วมีปัญหาทางการเงินทางสติปัญญา จะต้องออกมาใช้ชีวิตจะเอาใบประกาศอะไรละ

จงภูมิใจในสล่าตีนดอยครับ เพราะเป็นแผนกเดียวในตีนดอยที่ไม่ปักตราราชมงคลที่เสื้อช็อปครับ Wink

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #93 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 02:43:36 PM »

น่าเสียดายครับ ถ้าจะยุบ ปวส.
freewayflyer
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #94 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 11:27:12 AM »

ช่างกลฯฅนตีนดอยรหัสปี37 Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #95 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 08:15:04 PM »

ช่างกลฯฅนตีนดอยรหัสปี37 Cheesy

สวัสดีครับอ้ายยินดีต้อนฮับจ้าดนักครับ

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
PEA803
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 09:36:20 PM »

การเปลี่ยนแปลงเป็นนิรันดร์ ครับ  รุ่นผมเทอมแรกถูกรีไทร์ฯก็มากโข เนื่องจากเรามาจากภาคกลางที่ไม่เคยเห็นเชียงใหม่เลยใจแตกแต่ก็กลับไปมุมานะเรียนจนจบได้งานทำแต่ก็ยังรักอนุบาลตีนดอยอยู่อาทิเช่นเพื่อนกล้าณงค์ เต็มพิทักษ์ ปัจุบัน เป็นนักบินอยู่กรมขนส่งทางอากาศครับ เยาะเย้ย เยาะเย้ย
PEA803
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 09:40:19 PM »

อีกคนครับ พ.ต.อ. จตุพร สังขทรัพย์ แว่ๆว่าเป็น ผกก.สภ.กุดชุม จบไปเป็นนักบิน ฮ ตร. ครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 11:20:46 PM »

สถาบันแห่งนี้สร้างคนมานักแล้วครับ ได้ดิบได้ดีไปก่อนักครับ เป็นผู้พิพากษาก่อมีครับ เป็นสารวัตร ก่อนัก เป็นปลัด ก่อมี เจอกันเกือบทุกอาชีพครับ คราวก่อนอ่านข่าวไปเจอ ก้าผงก่อมี เป็นเสี่ยผู้รับเหมาก่อมีครับ แต่แปลกอย่างครับ เปิ่นตึงว่าเพื่อนกันบ่อดีทำงานตวยกัน ตี่เจอมา โกงกั๋นก่อนักครับ ยืมสะตางค์แล้วบ่อค่อยคืน ผมโดนไปเตื่อเดียวหลาบ ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
PEA803
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 10:04:17 PM »

แม่นแล้วครับ เศร้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 11:02:13 PM »

วันที่ 6 กุมภาพันธ์ ตี่ผ่านมา แผนกก่อสร้าง ได้จัดก๋ารทำบุญแผนก อ้ายๆ ก่อสร้างท่านไดได้ไปฮ่วมผ่องคับ
แล้วนี้ก่าเป็นเว็ปชั่วคราวก่อสร้างครับ ลองแวะไปผ่อกั๋นเน้อคับ
http://consteendoi.multiply.com/

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

« ตอบ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 11:05:51 PM »

หลังจากจัดงานทำบุญแผนกก่าได้ ผลสรุปและผลการประชุมดังต่อไปนี้คับ ผมคัดลอกจากเมล ที่กาน ประธาน ก่อสร้าง 26 ตี่ส่งมาฮื้อผม ใจความดังนี้ครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

สวัสดีเพื่อนพ้องน้องพี่ชาวเลือดสีน้ำเงินทุกคน

เมล์นี้ก็จะมีเนื้อหาของสรุปผลการประชุมครั้งที่ 2 ประจำวันที่ 6 กพ. 2552

นอกจากนี้ยังได้แนบไฟล์ตัวอย่าง Layout เวปไซต์สมาคมศิษย์เก่าฯ มาด้วย
ซึ่งนี่เป็นแค่ร่างแรกให้เห็นถึงระบบและเนื้อหาโดยรวมของเวปไซต์เท่านั้น
และเมื่อออกมาเป็น web แบบเสร็จสมบูรณ์น่าจะสวยแบบคลาสสิคกว่านี้อีกแน่นอน

สรุปสาระสำคัญในการประชุมครั้งที่ 2 ดังนี้ครับ

1. ชื่ออย่างเป็นทางการของสมาคมเราคือ  "สมาคมศิษย์เก่า แผนกวิชาช่างก่อสร้าง วิทยาเขตภาคพายัพ"

2. วันนัดจัดงานก่อสร้างคืนถิ่นอย่างเป็นทางการคือ   "วันเสาร์ที่  1  พฤษภาคม  2553"

3. ค่าใช้จ่ายวันงานก่อสร้างคืนถิ่นอย่างเป็นทางการคือ  "บัตรราคา  500 บาท/คน  หรือ  1000 บาท/ครอบครัว  ค่าบัตรรวมค่าอาหารและเครื่องดื่มทั่วไปเช่น น้ำอัดลม, น้ำผลไม้แล้ว  ส่วนน้ำเมานั้นจ่ายเงินซื้อกันเองบริเวณงาน"

4. กิจกรรมในวันที่ 1 พฤษภาคมประกอบด้วย  "ช่วงเช้า ทำบุญแผนก ช่วงบ่าย ประชุมสมาคม ช่วงเย็น พิธีรดน้ำดำหัวอาจารย์  และช่วงค่ำ งานเลี้ยงก่อสร้างคืนถิ่น"

5. รูปแบบการจัดงานอย่างเป็นทางการคือ "จัดงานแบบแยกส่วน คือ 1. อาหารและเครื่องดื่มทั่วไป จ้างเหมาให้ร้านหรือโรงแรมดูแลรับผิดชอบ, 2. เครื่องดื่มมึนเมาต่างๆ จัดให้มีตัวแทนร้านมาขายให้ตามความต้องการ
    3. ด้านบันเทิงเช่นเวที,วงดนตรี จ้างเหมาให้ทีมงานที่เกี่ยวข้องรับผิดชอบ"

6. รูปแบบการชำระเงิน "ให้ตัวแทนของแต่ละรุ่นจัดการเก็บรวบรวมยอดคนที่จะมาร่วมงาน และทำการเก็บเงินล่วงหน้าก่อน เพื่อใช้เป็นงบประมาณในการเตรียมงานเบื้องต้น เนื่องจากสมาคมพึ่งก่อตั้ง ไม่มีงบสำลองจ่ายล่วงหน้า
   ให้คนที่สนใจจะร่วมงามเพื่อแสดงพลังครั้งแรกของพวกเราชาวเลือดสีน้ำเงิน ชำระเงินได้ที่ตัวแทนของแต่ละรุ่นภายในวันที่ 30 มีนาคม"

7. การประชุมครั้งที่ 3 "นัดประชุมสรุปผลความคืบหน้าในวันเสาร์ที่ 3 เมษายน 2553 เพื่อสรุปยอดคนร่วมงาน และยอดงบประมาณทั้งหมด"

8. เวปไซต์สมาคมศิษย์เก่าฯ "ตัวอย่างเวปไซต์ดูได้จากไฟล์ web.rar ที่แนบมา  ระหว่างที่เวปอย่างเป็นทางการกำลังดำเนินการ สามารถเข้าชมเวปไซต์ชั่วคราวได้ที่ 
http://consteendoi.multiply.com/

9. สรุปผลกิจกรรมทำบุญแผนก ประจำปี 2553 "ได้เงินบริจาคทั้งหมด 89,080 บาท  หักค่าใช้จ่ายในการเตรียมงานทั้งสิ้น 31,080 บาท  คงเหลือเงินเข้าสมาคมฯ ทั้งสิ้น  58,000 บาท"

ย้ำอีกครั้งว่าในการจัดงานครั้งแรกนั้น หากคนสนใจมาร่วมน้อย มันก็เหมือนกับว่าพลังของเราน้อยตามไปด้วย ทั้งนี้เนื่องจากเรายังไม่แน่ใจว่าจะสานไปถึงรุ่นใหญ่ได้มากน้อยแค่ไหน
ดังนั้นพวกเราเท่าที่ยังสานต่อกันได้คือรุ่น 26-38 จึงจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องตามๆ กันมาร่วมงานให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ เพราะหากงานก่อสร้างคืนถิ่นครั้งแรกสำเร็จ
มันจะเป็นหน้าเป็นตาอย่างสำคัญให้กับพวกเรา รวมถึงยังแสดงพลังให้กับอาจารย์คนอื่นๆ ในคณะได้เห็นด้วยว่าพวกเรายังรวมตัวกันติด ซึ่งจะเป็นการบีบเขาไปในตัวว่ายังไงก็ยังมี
สมาคมศิษย์เก่าคอยหนุนอาจารย์ในแผนกอยู่  เขาจะได้เกรงใจพวกเราบ้างก่อนจะทำอะไร 

นอกจากนี้เมื่อเสร็จงานเราจะทำการประชาสัมพันธ์ผลงานของเราด้วย เช่นอาจจะจัดบอร์ดกิจกรรมไปวางไว้ที่ในคณะ หรือประสานกับทางสโมสรนักศึกษา แล้วจัดบอร์ด
ไว้ในโรงอาหารหรือที่ไหนก็ได้ในส่วนของวังหน้า เพื่อประชาสัมพันธ์ผลงานของพวกเราไปในตัว

ดังนั้นจึงสำคัญมากที่พวกเราจะต้องมาร่วมแสดงพลังกันในการจัดงานครั้งแรกนี้ให้มากๆ ช่วยกันกระตุ้นพวกเพื่อนๆ ของเราในรุ่นให้ตอบรับมาร่วมงานกันเยอะๆ
เพราะถ้าภาพรวมในครั้งแรกออกมาดี ครั้งต่อๆ ไปมันก็จะต้องดีขึ้นไปกว่านี้ และคนก็จะเยอะขึ้นไปกว่านี้ มันจะยิ่งทำให้สมาคมของเราเป็นปึกแผ่น
ไม่ใช่โผล่ขึ้นมาปีสองปี แล้วพบว่าคนไม่มาร่วมงานจนต้องล้มไปเหมือนกับสมาคมศิษย์เก่าคณะวิชาช่างโยธา ที่ก็ยังไปไม่รอด
แต่ถ้าเราทำได้ แผนกเก่าแก่ที่สุดในคณะอย่างแผนกก่อสร้างก็จะกลับมามีหน้ามีตาได้อีกครั้ง  ซึ่งสุดท้ายมันจะไปได้แค่ไหนก็อยู่ที่พวกเรานั่นแหละครับ
จะสามัคคีกันมากน้อยแค่ไหน

สุดท้ายย้ำถามกันอีก  ถามเพื่อนๆ ในรุ่นที่ัยังอยู่ดีกันทุกคนด้วยว่าถึงวันนี้แล้ว.... เลือดสีน้ำเงินในกายคุณ ยังข้นอยู่มากน้อยแค่ไหน ...

นายธีระกรานต์ สิทธิอาจหาญ (กาน 26)

email : mr_forever@hotmail.com

Tel: 086 918 6766  ,  084 723 7437

ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 08:23:04 AM »

สีน้ำเงินส่องสว่างกลางดวงใจ   สัญลักษณ์ดอกบัวไว้ไหว้บูชา

ขออนุญาต ท้วงติงเรื่องน้ำเมาครับ ต๋อนนี้เปิ่นออกเป็นกฎหมายมาแล้วห้ามกิ๋น-ขายเหล้าวัดกับสถานศึกษา ครับ จะใดก่อระวังไว้ผ่องครับ เพราะเดียวอาจารย์ตี่ฮับผิดชอบในเรื่องนี้เปิ่นจะเป็นโทษ อาจถูกสอบได้ครับ เอ็นดูเปิ่นเตอะครับ ห้ามขายเด็ดขาด (แต่ลักกิ๋นได้ครับ)

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #103 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 10:29:50 PM »

กำลังตรวจสอบก่อสร้าง 24 อยู่ครับ ในนามบ่าย ก.คาดว่าน่าจะเกินกึ่งนึงครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 10:33:45 PM »

การเปลี่ยนแปลงเป็นนิรันดร์ ครับ  รุ่นผมเทอมแรกถูกรีไทร์ฯก็มากโข เนื่องจากเรามาจากภาคกลางที่ไม่เคยเห็นเชียงใหม่เลยใจแตกแต่ก็กลับไปมุมานะเรียนจนจบได้งานทำแต่ก็ยังรักอนุบาลตีนดอยอยู่อาทิเช่นเพื่อนกล้าณงค์ เต็มพิทักษ์ ปัจุบัน เป็นนักบินอยู่กรมขนส่งทางอากาศครับ เยาะเย้ย เยาะเย้ย

ผมยังดีครับ สามปีกับหนึ่งซัมเมอร์ ไปเจอที่มันแปลกหูแปลกตาก็มีหลงทางกันบ้างครับ ผมคนปากน้ำโพมันไม่ค่อยเห็นขาวๆครับ
กว่าจะกลับเข้าทางได้เกือบแย่

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 14
  พิมพ์