๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 11:00:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: STI -> รุ่นไหนคือสุดยอดสำหรับยิง IPSC ?  (อ่าน 17938 ครั้ง)
tdo
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 11:08:06 PM »

STI -> รุ่นไหนคือสุดยอดสำหรับยิง IPSC ? (ถ้าไม่นำราคามาเป็นตัวแปรนะครับ)
เพื่อนๆ สมช. ช่วยแนะนำและชี้แนะระหว่างปืน 3 รุ่นดังรูปของ STI นี้หน่อยครับ. ว่าแต่ละรุ่นมีจุดที่แตกต่างกันอย่างไร สำหรับใช้ยิงใน IPSC. แล้วรุ่นไหนคือสุดยอดสำหรับยิง IPSC ? ครับ.   ไหว้ ไหว้ ไหว้

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 04:29:08 AM »

เรื่องปืนเล่นรุ่น Trubor ก็พอครับ  พอลงเเข่งบ่อยๆจะทราบจุดที่ต้องการเเล้วค่อยปรับเเต่งให้ลงตัวจะดีกว่าครับ

เพราะรุ่นโอเพ่น  เค้าเเต่งได้ไม่จำกัดเท่ากับว่ามีตังค์เท่าไหร่ก็หมด  เเต่งไปเเต่งมาอาจจะเเพงกว่ารุ่นท็อปของ STI ซะอีกครับ

ไม่เชื่อรอพี่ๆที่นี่มาตอบได้ครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 08:31:21 PM »

ถ้าจะเอามาแข่ง ซื้อ Trubor ไปเลยครับ ตัวเดียวจบ  Grin Grin Grin

เดี๋ยวจะมาเสียดายปืนสวย แล้วต้องมาเสียตังรอบ 2 แบบผม อีกคน เหอะๆ กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 09:01:28 PM »

ขอตอบแบบสั้นๆครับ
ปืนนะสุดยอดทุกรุ่นละครับ...ส่วนคนต่างหากที่สำคัญกว่าครับ

สำหรับผมเงินเป็นปัจจัยตัวแปรที่สำคัญครับ ดังนั้นถ้ามีแค่นี้ขอตัวที่ถูกที่สุดครับ เพราะเดี๋ยวสุดท้ายมันจะแพงไปเองครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2009, 09:03:03 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 02:36:07 PM »

ถ้าจะเอามาแข่ง ซื้อ Trubor ไปเลยครับ ตัวเดียวจบ  Grin Grin Grin

เดี๋ยวจะมาเสียดายปืนสวย แล้วต้องมาเสียตังรอบ 2 แบบผม อีกคน เหอะๆ กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

จริงๆท่านจะตัวGMไปลงซ้อมลงแข่งก็ได้นะ น้ำลายหก ถ้าไม่เสียดายแบบของผมตอนนี้ถลอกปอกเปิกแล้ว ปืนมีรอยเต็มไปด้วยความทรงจำครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 01:06:10 AM »

ไม่รู้ว่า จขกท. แค่อยากรู้ หรือว่าจะซื้อจริง ๆ ?

BREMBO 2 + LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 03:13:54 PM »

ขอทราบต่อจาก จขกท ครับ สนใจจะซื้ออยู่ครับ  ไหว้

สวัสดีครับ ขอบพระคุณครับ
MJTactical
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 04:05:30 PM »

ขอทราบต่อจาก จขกท ครับ สนใจจะซื้ออยู่ครับ  ไหว้

อยากทราบอะไรครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:33:41 PM »

อยากทราบว่าถ้าจะซื้อปืนควรซื้อปืนรุ่นไหนดีอะครับ

และความแตกต่างของปืน ต่างกันแบบไหนบ้างครับ  ไหว้

MJTactical
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 12:47:14 AM »

อยากทราบว่าถ้าจะซื้อปืนควรซื้อปืนรุ่นไหนดีอะครับ

และความแตกต่างของปืน ต่างกันแบบไหนบ้างครับ  ไหว้

งั้นก็ต้องถามต่อว่าอยากเล่น Diivision ไหน

ถ้าชอบแต่งโน่นแต่งนี่ก็ Open

ถ้าขขอบแบบพื้นๆ แต่แต่งได้บ้างก็ Standard

ถ้าไม่ชอบแจ่งเลยก็ Production

tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 12:09:28 PM »

งั้นก็ต้องถามต่อว่าอยากเล่น Diivision ไหน

ถ้าขขอบแบบพื้นๆ แต่แต่งได้บ้างก็ Standard

ถ้าชอบแต่งแต่ไม่มีตังส์ ทำไงดีครับ  Wink

Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 12:50:02 PM »

Diivision 0pen ครับ  ไหว้

MJTactical
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:33:31 PM »

ถ้าชอบแต่งแต่ไม่มีตังส์ ทำไงดีครับ  Wink

อันนี้ต้องปรึกษาท่านประธานครับ อย่างมามองผม.......... Grin Grin Grin

MJTactical
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 02:10:55 PM »

ขอยืม ข้อความมากจากท่าน วรกฤษ จากกระทู้เก่านะครับ (พร้อมอัพเดตข้อความนิดหน่อย)

ถ้าผมตกหล่นมีตรงไหนผิดพลาดขอความกรุณาพระอาจารย์และพระอาจารย์รองช่วยเสริม เติม แก้ให้ด้วยนะครับ

ปืนที่นักกีฬานิยมนำมาใช้ก็จะเป็นของ STI เช่น Trubor, GM เป็นต้น

ยี่ห้ออื่นก็มีแต่ไม่นิยมกันเท่าไหร่นักเช่น SV (ดีแต่แพงเกินไป) Bul M5(ถูกกว่าแต่ไม่สามารถมีลูกเล่นได้มาก)

แบบที่นิยมที่สุดคือ ชอร์ตบล็อกครับ เพราะสามารถใส่อุปกรณ์ที่ต้องการได้ครับ (แต่เดี่ยวนี้ไม่มีร้านรับสั่งแล้ว)

ส่วนอุปกรณ์อะไรบ้างมันยาวมาก แต่ถ้าต้องการรู้จริงๆค่อยถามก็แล้วกันครับ

พูดถึงราคานะครับ STI Trubor เท่าที่ทราบประมาณ 180,000-200,000 บาท
GM 200,000 ขึ้นครับ

ทั้งสองรายการไม่น่าจะมีของอยู่ในร้าน มักจะต้องสั่งจองเอาครับ ร้านที่รับสั่งตอนนี้ก็มี ร้านปืนมิตรภาพ ครับ

ทีนี้ถามว่า Trubor กับ GM มีอะไรต่างกันไหม

จริงมันมีต่างแต่ลายกันลื่นของ Trubor จะเป็นแบบธรรมดา มี Option ให้เพิ่มเยอะ

ส่วน GM ก็จะเป็นลายดาบเซเบอร์ มาพร้อม Option ครบทุกอย่างแล้ว

ที่ราคราต่างกันเพราะ GM บวก Option มาแล้ว ส่วน Trubor ยังไม่บวก (ทำมาเท่าที่จำเป็น ถ้าอยากได้อะไรเพิ่มก็จ่ายบวกเอา)

ปืนที่ใช้แข่ง IPSC จะโทรมเร็วกว่าปืนที่ใช้แข่งยิงสั้นชาวลบ้าน มาก........ ถ้าซื้อ GM มาแล้วพอถึงเวลาต้องแต่งโน่นทำนี่

ปืนก็จะเริ่มเปลี่ยนไป แล้วก็จะมานั่งเสีย แล้วจะซื้อปืนสวยไปทำไม (อันนี้โดนมาเองกับตัว เลยมี 2 ตัวนี้อยู่ในกรุ)

เดี๋ยวพอแต่งโน่น แต่งนี่ขึ้นมาก็จะไม่กล้าทำ เพราะกลัวปืนไม่สวยเหมือนก่อน ฉนั้นซื้อ Trubor นี่แหละ เรียบๆ เวลาแต่งโน่นแต่งนี่จะไม่เสียดายเท่า GM

แล้วทีนี้ก็จะมีคำถามว่าแล้ว SteelMaster กับ MatchMaster ละ ต่างกับ 2 ตัวนี้ยังไง

คำตอบคือ SteelMaster เป็นปืนที่ STI ผลิตขึ้นมาเพื่อใช้ในการแข่งขันแบบ Steel Challenge ซึ่งต้องการปืนที่เบา ทำงานได้เร็ว

จึงทำออกมาเป็นรุ่นนี้ให้ยิงลูก 9mm. minor ได้ (ลูก 9mm. ปกติ)

ถ้าเอามายิงแข่ง Open ได้ไหม มันได้ แต่ลูก 9 Minor นั้นจะเสียเปรียบเวลาคิดคะแนน และถ้ายิง 9mm. Major บ้านเ้ราจะหายาก จึงไม่นิยม

ส่วน MatchMaster จุดประสงค์ที่ทางผู้ผลิตทำมาเหมือนกับ SteelMaster แต่เปลี่ยนขนาดจาก 9mm. เป็น 38 Super

เพื่อไว้ขายประเทศที่ไม่นิยม 9mm. major แบบบ้านเรา ทีนี้ถามว่าเอา MatchMaster มาลง Open ได้ไหม

คำตอบคือได้ไม่เสียเปรียบตัว Trubor ด้วยแต่ราคามันก็จะไปพอๆกับรุ่น GM อีกแหละ

แล้ว Trubor กับ GM มาลง Steel Challenge ได้ไหม มันก็ได้อีกแหละ เพราะปืนใช้เหมือนๆกัน

Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 03:03:47 PM »

เข้าใจอย่างแรงครับ  เยี่ยม

ส่วนตัวคิดว่าคงเล่น GM เพราะคงไม่ได้แข่งอะไรมาก  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้

หน้า: [1] 2
  พิมพ์