๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 06:07:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนจะถ่ายอะไรที่ไม่ใช่ของๆเรา ... ระวังหน่อย  (อ่าน 14491 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 04:42:57 PM »

อันตรายมาก ๆ ครับ การถ่ายภาพบุคคล  ... วันก่อนไปงานรับปริญญาที่ม.แห่งหนึ่งแถว ๆ บางเขน ไปเป็นตากล้องจำเป็น (แบบจำใจ  เศร้า)   แต่ไหน ๆ มางานที่มีคนเยอะแยะ ก็เลยแอบถ่ายภาพบุคคล นิด ๆ หน่อย ๆ  น้ำลายหก 

มาได้เรื่องตอนกลับสิครับ ออกมารถติด นั่งคุยไป คุยมา คนข้าง ๆ ดันอยากเห็นรูปตัวเองอีก ขนาดอ้างสารพัด ว่ากล้องแบตหมด แต่งก่อนค่อยดู ฯลฯ อ้างมากไปหน่อยเลยมีพิรุธเลยทีนี้ ....  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรียบร้อยครับ งานเข้าเป็นชุด ลบรูปที่ถ่ายมาทั้งหมด (ที่มีนางแบบที่ไม่รู้จัก) ตั้ง 20 กว่ารูป  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 

แถมโดนบังคับให้พาไปซื้อเครื่องสำอางชุดใหญ่อีก  โดนชก โดนชก  บอกว่าจะได้แต่งสวย ๆ ให้ถ่าย   จูบบบบ จูบบบบ

อันตรายจริง ๆ กับการถ่ายภาพบุคคล   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

...เป็นอันตรายแบบเข็มขัดสั้น (คาดไม่ถึง) จริงๆ ครับ  คิก คิก  แหม เสียดายรูป  ยิ้มีเลศนัย

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 07:18:33 PM »

เป็นกันถึงขนาดนี้เลยเหรอคะ.... ตกใจ

ขอบคุณมากค่ะจะได้ระวังตัวไว้... ไหว้

เป็นเยอะครับ

ผมเจออย่างฮาสุด ก็สถานีรถใต้ดิน มีฝรั่งลงมาแล้วกดชัตเตอร์กันเป็นที่สนุก
มีรปภ.ผ่านมาพอดี  ทำท่าจะไปเตือนพอเห็นเป็นหัวทอง ชะงักกึกเหมือนน้ำท่วมปาก ได้แต่มองๆ

พอดีช่างภาพหันมาทางผม ส่งกล้องให้ พร้อมขอให้ผมถ่ายรูปให้โดยความสุภาพ
ผมเลยชี้ๆ ไปทางป้าย ห้ามถ่ายรูป   Grin Grin Grin

เขาตกใจ แต่ก็เข้าใจ เซย์ซอรี่กะผม และกะ รปภ.

(เหตุที่ต้องทำแบบนี้ เพราะคิดว่า ถ้าตอนนั้น ผมรับกล้อง และถ่ายให้เขา 
รปภ.เจ้ากรรมคงปรี่เข้ามาห้ามให้หน้าแตกไม่รับเย็บแน่ๆ เพราะเรามันหัวดำ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2009, 07:35:05 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 07:36:46 PM »

ขอบคุณครับพี่ENOLA GAY ที่แบ่งปันประสพการณ์

ผมเคยเจอครั้งเดียว ถ่ายชายหาดเล่นๆอยู่ เห็นลูกฝรั่งน่ารักๆเลยกดๆ พ่อกล้ามใหญ่ เดินมาห้ามเลย จ๋อย....นิดหน่อยครับ ขนาดยืนห่างๆเป็นสิบเมตร ยังไม่ได้  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เธอเอ้ย...เธออยู่เมืองท่องเที่ยวน่าจะรู้...

ดีนะ ที่เรื่องเกิดบ้านเรา ถ้าไปบ้านเขาเมืองเขา ไปถ่ายรูปเด็กๆแบบนี้ มีสิทธิถูกพ่อแม่แจ้ง ตร.จับ  (โดนกันมามิใช่น้อย)

โดยเฉพาะฝั่งยุโรป

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ติงลี่ ณ เมืองบั้งไฟโก้
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 04:40:58 PM »

ขอบคุณมากครับ
ที่นำประสบการณ์ดีๆมาเล่าสู่กันฟังครับ
เห่าดง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 03:12:24 PM »

ของผมโดนเตือนบ่อยครับ เนื่องจากงานที่ต้องถ่ายรูปประกอบเอกสารส่งงาน ซึ่งต้องประกอบด้วยภาพด้านหน้าของอาคารหรือสถานที่ลูกค้า  พอกดชัตเตอร์ปุ๊บ เดินมาปั๊บเลย เราก็ต้องรีบขอโทษแล้วเลี่ยงไป หรือไม่ก็อาศัยถ่ายจากในรถเอา

Nothing else matters
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 05:19:04 PM »

ขออนุญาตขุดนะครับ

พอดีอ่านเจอข่าวและบทความในไทยรัฐ มีส่วนเกี่ยวข้องกับกระทู้นี้อยู่นิดหน่อยเลยมาอัพเดทครับ

เรื่องแรกเป็นข่าวหน้า 10 วันอังคารที่ 15 มิถุนายน 2553  เป็นข่าวเกี่ยวกับการปรับปรุงสวนรถไฟ สวนจตุจักร และ สวนสิริกิติ์ ว่าจะรวมเข้าด้วยกันเป็นโครงการ อุทยานสวนจตุจักร ก็ลองติดตามกัน   ผมอ่านพบด้วยว่าในข่าวมีการกล่าวถึงผู้อำนวยการกองงานสวนสาธารณะ (สสล.)  เลยเกิดไอเดียว่า  ถ้าสมาคมถ่ายภาพติดต่อท่านผอ.ให้ออกจดหมายยืนยันสิทธิ์ของประชาชนที่จะเข้าไปใช้สวนฯต่างๆว่าทำได้แค่ไหนก็จะดีกับพวกเรานักถ่ายภาพ  เช่น  ไม่ห้ามที่จะมีอุปกรณ์ต่างๆไม่ว่าจะเป็นรีเฟลคหรือเลนส์ตัวใหญ่ๆ  แล้วเราก็ถ่ายสำเนาเก็บไว้เลย  ไปถ่ายสวนไหนเจอเจ้าหน้าที่ห้ามก็ควัก เอ้ย เอาสำเนาที่ว่านี้ให้ดูเลย  นักถ่ายภาพจะได้ไม่ต้องโดนคุกคามจากเจ้าหน้าที่ผู้ไม่รู้อีก

เรื่องถัดมา ในคอลัมน์ "เปิดฟ้าส่องโลก" ของคุณ นิติภูมิ (จันทร์ที่ 14 มิถุนายน 2553)  พูดถึงหลายประเทศที่สนับสนุนให้ต่างชาติเข้าไปถ่ายทำภาพยนต์ในประเทศของตนด้วยการให้สิทธิ์พิเศษต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นการลด ยกเว้น คืนภาษี ฯลฯ    มีส่วนนึงที่พูดถึงสิงคโปร์ว่า

" ส่วนรัฐบาลสิงคโปร์ยกเว้นภาษีทุกประเทศ (ผมว่าน่าจะพิมพ์ผิด น่าจะหมายถึงทุกประเภท)ให้นักแสดงและทีมถ่ายทำ แถมยังคืนค่าใช้จ่ายบางส่วนให้แก่คณะถ่ายทำ  เพราะถือว่าเป็นการช่วยโปรโมตการท่องเที่ยวของประเทศ ทำให้คนรู้จักและอยากมาเที่ยวสิงคโปร์มากขึ้น"

ขนาดเป็น"ประเทศ"ที่คนรู้จักกันทั่วโลกแล้ว เค้ายังคิดแบบนี้  แต่สถานที่ท่องเที่ยวเอกชนหลายๆแห่ง(และนับวันจะมากขึ้นเรื่อยๆที่จะบ้าจี้ตามกัน)ในบ้านเรากลับ "เขี้ยว" อย่างที่เราเจอๆกันมาในต้นกระทู้  ไปเที่ยวราคานึง  แต่พอมีอุปกรณ์ถ่ายรูปที่ทำให้ดูเหมือนมืออาชีพขึ้นมาหน่อยก็จะเรียกเก็บเงินเก็บทองเพิ่มกันอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2010, 05:21:44 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 10:39:31 PM »

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน  สถานที่ท่องเที่ยว สถานที่พักผ่อนหย่อนใจหลายๆที่ ทำไมต้องห้ามถ่ายรูปด้วย ทั้งๆที่มันก็เป็นการช่วยโปรโมทสถานที่ของเค้าแท้ๆ  หรือกลัวว่าจะเอาภาพไปทำอะไรเสียๆหายๆ HuhHuh

JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 04:52:42 PM »

เป้นไปได้ขนาดนี้บ้านเรา เดียวนี้ใครๆก็หันมาถ่ายรูปเยอะขึ้น
เป็นอย่างนี้ก็แย่ละสิครับแต่มองกลับกันมันก็ดีไปอีกแบบนะครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 11:07:50 AM »

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน  สถานที่ท่องเที่ยว สถานที่พักผ่อนหย่อนใจหลายๆที่ ทำไมต้องห้ามถ่ายรูปด้วย ทั้งๆที่มันก็เป็นการช่วยโปรโมทสถานที่ของเค้าแท้ๆ  หรือกลัวว่าจะเอาภาพไปทำอะไรเสียๆหายๆ HuhHuh

ที่ห้ามในที่สาธารณะเพราะบางทีเป็นการรบกวนคนอื่นที่อยุ่ในที่นั้น คนอื่นอาจไม่ว่าเรา แต่ไปแจ้งเจ้าหน้าที่
หากมีหลายๆเคสต่อเนื่องกัน เจ้าหน้าที่ก็ต้องห้ามครับบาร์ท

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 11:15:57 AM »

จนท. คนจูง หันมาบอก "Sir, photography is prohibited. You'll have to delete the picture." 

ของผมที่เคยเห็นหนักกว่านั้นอีกครับ
แถวสถานฑูตละแวกเพลินจิต ผมไปติดต่องาน หน้าส.ตรงฟุตบาทเยื้องประตูไปด้านซ้ายราวๆ4-5เมตร มีร้านกาแฟรถเข็นเก่าๆ ได้อารมณ์โบราณๆหน่อย

มีสาวๆที่คอห้อยกล้องD-slrเดินผ่านมากับเพื่อน(จากวัยคาดว่าเป็น นศ.) หยุดบริเวณฟุตบาทหน้าส. ก็หันกล้องไปทางรถเข็น  หันด้านข้างซ้ายให้ประตูทางเข้าสถานทูต กดภาพร้านกาแฟรถเข็น จนท.รปภ.ของส.(คนไทย)ในป้อมรีบออกมาโวยวาย 
"ห้ามถ่ายนะ ถ้าถ่าย จะยึดกล้องนะ นี่สถานทูตนะ"  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เธอตกใจมาก รีบขอโทษ รีบไปเลย....   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ถ้าเธอหันกล้องเข้าหาประตูสถานฑูต ผมจะไม่ว่าเลย ไม่แน่ใจด้วยว่า เธอจะรู้หรือไม่ว่าด้านซ้ายเธอเป็นสถานฑูต  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรื่องแบบนี้ก็มีครับ การทำงานของเจ้าหน้าที่บางที ก็ล้ำเส้นไปบ้าง

บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:53:38 PM »

ที่ห้ามในที่สาธารณะเพราะบางทีเป็นการรบกวนคนอื่นที่อยุ่ในที่นั้น คนอื่นอาจไม่ว่าเรา แต่ไปแจ้งเจ้าหน้าที่
หากมีหลายๆเคสต่อเนื่องกัน เจ้าหน้าที่ก็ต้องห้ามครับบาร์ท

เข้าใจละ  ขอบคุณมากครับพี่ซับ ไหว้

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 07:01:00 AM »

ผมเคยสองครั้ง  ที่ จนท. มาเตือน
ครั้งแรกถ่ายรูปเจ้าบีเกิล ดมพืช ที่ด่านเมืองเมลเบิร์น  เห็นมันน่ารักดี
จนท. ก็บอก Sir, You have to delete the photo. 
แปลกใจเหมือนกันเพราะเห็นเขาแจกรูปเจ้าตูบนั่นตั้งแต่ลงจากเครื่องแล้ว

อีกครั้งที่บอสตัน  ในศูนย์การค้า  เราถ่ายอะไรต่อมิอะไรเรื่อยมาเขาไม่ว่า
พอหันกล้องถ่ายมุมสูง เห็นโครงหลังคามันสวยดี  ตำรวจมาเตือนว่า Please don't photograph the structure.
สงสัยกลัวเราเอาไปเตรียมวางแผนโรยตัวจากหลังคา ??

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ppa111
ขอรองบาทราชวงษ์พงษ์จักรี จนชีวีสูญสิ้นดินกลบกลาย
Jr. Member
**

คะแนน 6

เมื่อเราลงเรือลำเดียวกัน เราต้องล่มหัวจมท้ายด้วยกั

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 09:41:17 PM »

จริงๆ ครับ เคยเจอเหมือนกัน งง มาก

http://สนใจสินค้า คลิก !!!! www.dernpa.com/index.php?topic=815.0

WarSpec (Tactical Series) ผ้าชีมัคเกรดทางการทหาร Made in Pakistan
yong 2517
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 12:14:01 PM »

ขอบคุณ ขอรับ ต่อไปจะได้ระมัดระวัง
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:24:07 AM »

อันตรายมาก ๆ ครับ การถ่ายภาพบุคคล  ... วันก่อนไปงานรับปริญญาที่ม.แห่งหนึ่งแถว ๆ บางเขน ไปเป็นตากล้องจำเป็น (แบบจำใจ  เศร้า)   แต่ไหน ๆ มางานที่มีคนเยอะแยะ ก็เลยแอบถ่ายภาพบุคคล นิด ๆ หน่อย ๆ  น้ำลายหก 

มาได้เรื่องตอนกลับสิครับ ออกมารถติด นั่งคุยไป คุยมา คนข้าง ๆ ดันอยากเห็นรูปตัวเองอีก ขนาดอ้างสารพัด ว่ากล้องแบตหมด แต่งก่อนค่อยดู ฯลฯ อ้างมากไปหน่อยเลยมีพิรุธเลยทีนี้ ....  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรียบร้อยครับ งานเข้าเป็นชุด ลบรูปที่ถ่ายมาทั้งหมด (ที่มีนางแบบที่ไม่รู้จัก) ตั้ง 20 กว่ารูป  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 

แถมโดนบังคับให้พาไปซื้อเครื่องสำอางชุดใหญ่อีก  โดนชก โดนชก  บอกว่าจะได้แต่งสวย ๆ ให้ถ่าย   จูบบบบ จูบบบบ

อันตรายจริง ๆ กับการถ่ายภาพบุคคล   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขออนุญาติขุดนะครับ พอดีเพิ่งเข้ามาอ่าน... Grin

เป็นเหตุผลนึงที่ต้องซื้อเมมไว้ต่างหากอีกอัน... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์