๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:14:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนจะถ่ายอะไรที่ไม่ใช่ของๆเรา ... ระวังหน่อย  (อ่าน 13977 ครั้ง)
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 04:26:06 AM »

ผมเข้าใจความรู้สึกของท่านพี่ ENOLA GAY ครับ... ไหว้

หากแต่เข้าใจในฐานะที่เป็นคนห้ามปรามบ่อยๆ...

ผู้ที่ถูกทักมักจะไม่พอใจกันเสมอๆ...

ถึงแม้ประโยคที่ผมมักใช้คือ...

"ขอโทษนะครับ ที่นี่สถานที่ราชการหากจะถ่ายภาพต้องได้รับอนุญาตจากผู้บังคับบัญชาก่อน"...

คำตอบที่ได้รับประจำคือ...

"ถ่ายภาพแค่นี้ทำหวงไปได้"...  โดนชก

"เจ้าตัวเขายังไม่ห้าม คุณเป็นใครถึงมาห้ามถ่าย"...  โดนชก

"ผมเป็นนักข่าว ทำไมจะถ่ายไม่ได้"...  Cool

ดังนั้นวันหนึ่ง เมื่อผมเปลี่ยนเป็นฝ่ายถูกเตือนเมื่อดันไปถ่ายภาพลูกตัวเองในห้างสรรพสินค้า...

คำตอบของผมคือ...

"ขอโทษครับ ผมไม่ทราบจริงๆว่าห้ามถ่ายภาพ"...  อ๋อย

และเก็บกล้องเข้ากระเป๋าทันที...

ผมจึงเรียนว่าผมเข้าใจความรู้สึกของท่านพี่ ENOLA GAY ครับ...

แต่อยากอธิบายเสริมว่า...

กฏระเบียบต่างๆนั้น มันย่อมมีที่มาที่ไปครับ... Wink

ใช่ครับ คุณหมอ  ผมถึงออกตัวไว้เลยว่า ผิดพลาดไป แล้วก็ไม่ต่อล้อต่อเถียงกับเค้า  ถ้าเค้าใช้คำพูดสุภาพอย่างคุณหมอ ผมจะไม่เสียความรู้สึกเลยครับ เช่นเมื่อหลายเดือนก่อนพวกผมไปงานศพน้องที่ทำงานที่เพชรบูรณ์ เราพักกันที่โรงแรมแห่งนึงที่อยู่ในบริเวณห้าง คล้าย Depot  ผมมองๆดูแล้วอาจจะเป็นลูกค้าเราได้  จึงถ่ายรูปห้างเค้าไว้ แล้วก็มีลูกเจ้าของห้างเดินมาถามว่า ถ่ายไปทำไมเหรอครับ  เราก็ตกใจ เพราะเกรงว่าเค้าจะคิดว่าเราคิดไม่ดีกับเค้า  ก็อธิบายไปว่า บริษัทเราเป็นตัวแทนสินค้าหลายอย่าง รู้สึกว่าที่นี่อาจจะเป็นลูกค้าเป็นดีลเลอร์เราได้ เลยจะถ่ายกลับไปให้เซลส์ดูและกะจะให้เซลส์มาเสนอสินค้าให้ แล้วผมก็ไปเอา Company profile ของบริษัทมาให้พร้อมนามบัตร เหตุการณ์จึงเริ่มคลาดลง คุยได้ซักพักเค้าก็ไปเชิญคุณพ่อเค้ามารู้จักกัน คุยกันต่อนาน แลกนามบัตรกัน ผมก็เสนอไมตรีจิตไปว่าหากมากรุงเทพกริ๊งกร๊างมาเลยนะครับ มีอะไรพอช่วยเหลือได้ก็ยินดี  กลายเป็นเพื่อนกันไปเลย   Cheesy

ที่จริงแล้ว การถ่ายรูปบุคคลเข้าข่ายละเมิดความเป็นส่วนตัวนะครับ  ยกเว้นว่าเป็น "บุคคลสาธารณะ" อย่างพวกนักการเมือง
และจากตัวบุคคลก็ขยายไปครอบคลุมสถานที่ด้วย  อย่างเมืองโบราณพอเข้าใจเพราะเขาตั้งใจทำเชิงพาณิชย์ครับ 
แต่ยอดตึกกับสวนสาธารณะนี่  ออกจะหวงเกินงามไปหน่อย

ห้ามไม่ห้ามก็ว่ากันไป แต่ที่ทำให้เสียความรู้สึกมักจะเป็นคำพูดที่ใช้ครับ  ผมเคยถ่ายภาพเจ้าตูบที่สนามบินเมลเบอร์น ทีมันทำหน้าที่ดมหาพืชและอาหารในกระเป๋า (ห้ามนำเข้า)  เห็นมันน่ารักดี  พอได้ยินเสียงกล้อง จนท. คนจูง หันมาบอก "Sir, photography is prohibited. You'll have to delete the picture."  แบบนี้ก็พอฟังได้   ที่แปลกใจก็คือ  มองรอบๆ เห็นแต่รูปเจ้าตูบนั่นเป็นโพสเตอร์ติดทั่วไปหมด  กับป้ายห้ามใช้โทรศัพท์มือถือ  ไม่เห็นป้ายห้ามถ่ายภาพเลย

นั่นสิครับอาจารย์  กรณีคล้ายๆกันคือ หลายปีก่อนที่มีการแข่งเทนนิส Thailand Open ที่เมืองทองธานี ผมติดกล้องวิดิโอไปด้วย อยากจะเก็บภาพการแข่งขันมาเป็นที่ระลึก ก็เกิดอาการจะห้าม  ผมก็บอกว่า ผมแค่อยากเก็บไว้เป็นที่ระลึก อย่างน้อยก็ภูมิใจว่าได้มาชมและภาพเหล่านี้ก็เกิดจากการที่เรามาชมด้วยตัวเองแล้วบันทึกกลับไป ไม่เหมือนอัดเอาจากทีวี  ผมยังเสริมไปว่า ถ้าคุณกลัวว่าผมจะถ่ายไปขาย  คุณถ่ายทอดสด UBC ใช่มั๊ย  สู้ผมนั่งอัดจาก UBC มี่บ้านแล้วปั๊มแผ่นไม่ง่ายกว่าเหรอ  ท่านเลยเงียบแล้วบอกว่า พี่ก็อย่าให้ถึงกับถ่ายตลอดเวลาเลยแล้วกันนะครับ  ผมก็บอกไปว่า โถ ผมก็อยากเห็นอยากชมการแข่งขันด้วยตาเปล่าเหมือนกันนะครับ ใครจะไปนั่งจ้องภาพในกล้องได้ตลอด

พูดถึงในแง่กฎหมาย อยากทราบเหมือนกันครับว่า ฝ่ายไหนมีสิทธิ์ในเรื่องแบบนี้แค่ไหน  ถ้าพี่ Ro@d อยู่ก็อยากรบกวนหน่อยครับ  ขอบคุณครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2009, 04:28:04 AM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 05:47:48 AM »

ด้วยเหตุนี้เเหละครับ  กลัวโดนเค้าด่า

เลยไม่นิยมถ่ายภาพเเคนดิตผู้คน  เเต่สถานที่เลือกเอาเเต่ที่ท่องเที่ยว  ถ้าจะบุคคลจริงๆถ่ายจริงจะถ่ายเเต่ข้างหลัง

เเค่ถ่ายข้างหลังเหมือนเจ้าตัวมีลางสังหรณ์หรือเปล่าไม่ทราบ  กดเเชะปุ๊บเเบบหันหลังกลับมาเลย  ทั้งที่ระยะห่างไม่ได้ยินเสียงชัตเตอร์เเน่ๆครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 08:40:49 AM »

Smiley ประสบการณ์ครับพี่ พลั้งผิดเป็นครู ครับ Cheesy

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 09:31:51 AM »

...ครับ ถ้าเข้าไปในสถานที่เขาแล้ว ก็เป็นสิทธิ์ของเจ้าของสถานที่ ที่จะยอมให้ใครถ่ายภาพหรือไม่ แต่วิธีการบอกกล่าวก็น่าจะเป็นไปอย่างสุภาพ โดยเฉพาะกับลูกค้า

...มองในแง่หนึ่ง ทางร้านอาจกลัวการลอกเลียน เช่นการออกแบบร้าน (ร้านตรวจสภาพรถยนต์เนี่ยนะ) มองอีกแง่หนึ่ง ร้านอาจไม่ต้องการให้ใครเห็นความไม่เอาไหนของทางร้าน (เช่นเป็นร้านตรวจสภาพ แต่ตรวจไม่จริง) ก็สุดแต่จะมองครับ 555

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 04:22:40 PM »

...ครับ ถ้าเข้าไปในสถานที่เขาแล้ว ก็เป็นสิทธิ์ของเจ้าของสถานที่ ที่จะยอมให้ใครถ่ายภาพหรือไม่ แต่วิธีการบอกกล่าวก็น่าจะเป็นไปอย่างสุภาพ โดยเฉพาะกับลูกค้า

...มองในแง่หนึ่ง ทางร้านอาจกลัวการลอกเลียน เช่นการออกแบบร้าน (ร้านตรวจสภาพรถยนต์เนี่ยนะ) มองอีกแง่หนึ่ง ร้านอาจไม่ต้องการให้ใครเห็นความไม่เอาไหนของทางร้าน (เช่นเป็นร้านตรวจสภาพ แต่ตรวจไม่จริง) ก็สุดแต่จะมองครับ 555

ผมว่าจะเป็นอย่างหลังจริงๆครับพี่แก้ว  เพราะจากที่เคยวัดค่า CO วัดเสียง ตรวจระบบไฟส่องสว่าง ไฟเลี้ยว ไฟเบรค แตร ฯลฯ   ไปคราวนี้ไม่มีเลยครับ  ขึ้นตรวจระบบเบรคแล้วก็จบ  ดีที่รถเราบำรุงรักษาดี  เคยเห็นรถเก่าๆปุโรทั่งเข้ามาที่นี่แล้วก็ผ่านออกไป แว่บๆว่ามีให้ตังค์พิเศษเด็กตรวจด้วยครับ

อีกกรณีนึงครับ  เพื่อนคนนึงเคยเดินถ่ายพริตตี้ในเมืองทองธานี แจ้งวัฒนะ  บริเวณลานจอดรถและถนนหน้า IMPACT ไม่มีรีเฟลคท์เลยครับ กล้องตัวเดียว สาว 2 คน แค่นี้ก็มีเจ้าหน้าที่เดินมาบอกว่าเขตหวงห้ามแล้ว เฮ้ออออ  คนเรา !!!  ก็บอกเพื่อนไปว่าสงสัยว่า ถนนตรงนั้นถูกยกให้เป็นสาธารณะแล้วหรือยัง  เพราะเคยได้ข่าวทางหน้าหนังสือพิมพ์อยู่หลายครั้งว่า มีเจ้าหน้าที่ตำรวจจับคู่รักกระทำการอนาจารในรถที่จอดในเมืองทองธานี  ผมเข้าใจว่า ถ้าเป็นพื้นที่ส่วนบุคคล  เจ้าหน้าที่ตำรวจจะไม่มีสิทธิ์ขับรถสายตรวจเข้าไปในบริเวณนั้น  ยังไงกันแน่เนี่ย   Shocked

เว็บข้างบ้านเรามีคุณ  kag(กั๊ก)  เจอกับตนเองมาเล่าให้ฟังถึงประสบการณ์ที่สวนรถไฟแล้วครับ

http://www.gingamegun.com/forum/index.php?topic=3544.0

ต้องทำใจแหละครับพี่..........ผมก็ยังไม่เข้าใจ จริงๆเหมือนกันนะคับว่า มันเอากฎเกณท์อะไรมา วิเคราะห์เรา ว่าเราถ่ายเล่นหรือ ถ่ายไปลงหนังสือ มันต้องระดับเจ้าหน้าที่ มาสอบถามเรานะ ไม่ใช่ยาม.......ที่สวนรถไฟก็เคยเจอครับ ก็ถือรีเฟร็กนี่แหละ น้องๆที่ออฟฟิตอย่ากถ่ายรูปเลยจัดให้ กางรีเฟร็กถ่ายได้ไม่กี่ช็อท มาเลยคับ ถ่ายไม่ได้นะ(ไม่มีครับด้วย) ไปจ่ายค่าธรรมเนียมก่อน เถียงกันอยู่พักหนึ่ง ก็เลยเก็บของ ไปเดินตากแอร์เซ็ลทรัลดีกั่ว  เลยได้ข้อสรุปมาว่า หากคุณอยากดูโปร ให้ใช้ รีเฟร็ก Grin Grin.........เซ็งกับเรื่องพวกนี้ มานานแล้วคับ :angel: :angel:

ผมคิดถึงสมาคมถ่ายภาพครับ  เรามีกันหลายสมาคมเลย  ผมจะหาทางแจ้งไปทั้งไปยังสมาคมและหนังสือกล้อง และเสนอให้ทำอะไรซักอย่าง เช่น 

ถ้าในเชิงสร้างสรรค์ ก็เชิญเจ้าของสถานที่ประเภทนี้มาร่วมสัมนากับฝ่ายนักถ่ายภาพ หาจุดลงตัวกัน

หรือถ้าในเชิงสร้างศัตรู เอ้ย หรือก่อนสัมนา  ให้จัดการรวบรวมข้อมูลสถานที่เขี้ยวๆแบบนี้ไว้เป็นรายการเป็น Black List ประชาสัมพันธ์ในทุกเว็บที่เกี่ยวข้องกับการถ่ายภาพ หนังสือ วารสารที่เกี่ยวข้องกับการถ่ายภาพ  ลงกันแบบตรงไปตรงมา ไม่ใส่ไข่  ก็ตัดสินใจกันอีกทีว่า จะเอาข้อมูลจากการสอบถามจากผู้ที่เคยโดนหลายๆคนแล้วมาลง  หรือตรงไปสอบถามจากสถานที่เหล่านั้นเลยว่า คุณมีนโยบาย(เขี้ยว)ขนาดนี้จริงหรือไม่ หากไม่  บอกมา  แล้วเอามาประชาสัมพันธ์  ทีนี้ใครไปถ่ายแล้วเจอเขี้ยวๆเกินจากที่เคยให้นโยบายไว้ก็อ้างหลักฐานเหล่านี้ได้    ทำอย่างนี้ซักพัก  คนก็จะเข็ดขยาดที่จะไปที่เขี้ยวๆ   จากนั้นค่อยเชิญมาสัมนา 

เขามีสิทธิ์เขี้ยวเพราะเป็นสถานที่ของเค้าก็ถูก  แต่ประชาชนที่สัญจรท่องเที่ยวไปมาในสถานที่แบบนี้ก็ควรได้รับทราบนโยบายของสถานที่ๆเข้มงวดผิดปรกติ หรือเข้มงวด แตกต่างไปจากที่ความรู้สึกนึกคิดความเข้าใจของประชาชนโดยเฉลี่ยเข้าใจกัน  มิฉะนั้น  คนส่วนใหญ่ที่เข้าใจตรงกันแบบนี้ ไปเจอสถานที่ที่ไม่ยอมรับความคิดของมวลหมู่มาก ก็จะเกิดปัญหาแบบนี้ขึ้นมาครับ  อย่างกรณี เมืองโบราณ  ถ้าผมทราบล่วงหน้าว่า ใช้กล้อง DSLR กับอุปกรณ์แบบนี้ไปถ่ายแล้วจะมีปัญหา มีการรบกวนจากเจ้าหน้าที่  ผมในฐานะผู้บริโภค ก็ควรรับทราบหลักปฏิบัติของสถานที่(ผู้ค้า)นี้ล่วงหน้า  ไม่ดีเลยที่เสียเงินเข้าไปแล้วถึงจะรู้ทีหลัง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2009, 04:24:28 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
ENOLA GAY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 06:27:26 PM »

ด้วยเหตุนี้เเหละครับ  กลัวโดนเค้าด่า

เลยไม่นิยมถ่ายภาพเเคนดิตผู้คน  เเต่สถานที่เลือกเอาเเต่ที่ท่องเที่ยว  ถ้าจะบุคคลจริงๆถ่ายจริงจะถ่ายเเต่ข้างหลัง

เเค่ถ่ายข้างหลังเหมือนเจ้าตัวมีลางสังหรณ์หรือเปล่าไม่ทราบ  กดเเชะปุ๊บเเบบหันหลังกลับมาเลย  ทั้งที่ระยะห่างไม่ได้ยินเสียงชัตเตอร์เเน่ๆครับ

ผมก็เหมือนกันเลยครับ  ไม่ถนัดเอาซะเลยแนวนี้

เมื่อวานได้ข้อมูลเพิ่มมาอีกครับ  ที่ร้านเจ้าประจำ  ผมก็ไปแบ่งปันประสบการณ์เรื่องนี้กับเพื่อนๆ  พี่คนนึงได้ยินก็เข้ามาร่วมวงด้วยความแค้นเช่นกัน พี่เค้าบอกว่า เรื่องปัญญาอ่อนแบบนี้ผมก็เจอมา  เค้าเล่าได้มันส์มาก เพราะเจอมาหลากหลายสถานการณ์

กรณีแรก - ไปงานเฟอร์นิเจอร์โชว์  เค้าไปถ่ายเฟอร์ฯบู้ธนึงเข้าก็โดนพนักงานห้าม    เลยถามไปว่าทำไมห้าม  คำตอบคือ กลัวเอาไปก๊อป  พี่ท่านเลยเดินขยับไปอีกนิดนึง เห็นโบรชัวร์ แคตตาล๊อค ก็บอกว่า เออ แคตตาล๊อคนี่แจกหรือเปล่า ขอได้มั๊ย พนักงานคนเดียวกันก็บอกว่า  " ได้ครับๆ เชิญเลยครับ " 

พวกเราทั้งฮาทั้งส่ายหัวกัน โห ห้ามถ่าย กลัวเอาไปก๊อปแบบ  แต่แคตตาล๊อคแจกได้  ถ่ายมาสวยๆชัดๆจากสตูดิโอ พร้อมขนาด กว้างxยาวxสูง วัสดุ ราคา ครบพร้อมก๊อปเลย  มันอารายของมัน   Grin

กรณีที่สอง - พี่เค้าไปดูละครที่นักศึกษามหาวิทยาลัยแห่งนึงจัดแสดง (ลูกพี่เค้าเรียนคณะนี้)  แกก็ถ่ายไปไม่กี่รูป นศ.ข้างหลังมาเลยครับ  " ห้ามถ่าย "  พอตอนเลิกขอให้ลบ พี่เค้าเลยส่งกล้องให้ด้วยความรำคาญบอกว่า อ่ะ กดลบเอาเลย นศ.คนนั้นก็เงอะๆงะๆ กดไม่เป็นเลยคืนกล้องมาให้  พี่เค้าบ่นว่า ห้ามอารายของมาน ละครก็เล่นห่วยไม่เอาไหน กลัวจะดังหรือไง เฮ้อออออ   Angry

กรณีที่สาม - เค้าเล่าว่า ไปตลาดไท เห็นกองผลไม้สีสันสวยสดใสเลยถ่าย  .....    ห้ามอีกครับ   โห อะไรมันจะขนาดนั้น

กรณีที่สี่ - แบก Telephoto 500 mm ไปถ่ายนกในสวนรถไฟ  มาเลยครับ  " ห้าม "  อันนี้น้องที่ร้านเจอมา  เค้าเลยขอพบหัวหน้า พอเจอก็ชี้แจง หัวหน้าบอก ก็ไม่เป็นไรนี่ครับ

คุยๆกันต่อได้ความเห็น+บ่นกันต่างๆนานา

" อะไรเนี่ย เดี๋ยวใครถือกล้อง SLR ก็ถูกระแวงถูกมองเป็นคนไม่ดีไปแล้วเหรอ เห็นเราเป็นอาชญากร สายลับแค่เพราะถือกล้อง SLR เหรอ"

" อย่างเมืองโบราณเนี่ยนะ  ต่อให้ไปลงหนังสือมันไม่คิดเหรอว่า ชื่อเสียงสถานที่จะดังไปทั่ว ยิ่งไปลงหนังสือเมืองนอกยิ่งดึงนักท่องเที่ยวต่างประเทศมา  อะไรมันจะเขี้ยวขนาดนี้ .... วะ "

พวกเราเห็นพ้องต้องกันว่า  สมาคมถ่ายภาพน่าจะออกโรงอย่างที่ผมเรียนไปข้างต้น  เหมาะที่สุด เสวนาหรือสัมนาก็เอา 

ใครเคยเจอแบบไหน เอามารวบรวมไว้ตรงนี้ดีมั๊ยครับ  ถ้ามีโอกาสติดต่อสมาคมจะได้ให้ Link ไปให้เค้ามาอ่านกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2009, 06:52:23 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 11:10:57 AM »

ในโรงงานแปรรูปอาหาร  ตามธรรมเนียมก็มักจะห้ามถ่ายภาพไว้ก่อนละครับ  จะว่ากลัวลอกเลียน หรือกลัวเห็นข้อบกพร่องก็คงมีได้ทั้งสองด้าน

อาศัยว่าเป็นนายกสมาคม  ผมได้เข้าไปพบปะสมาชิกตามโรงงานบ่อยๆ
ครั้งหนึ่งเข้าไปโรงงานใหญ่ทางภาคตะวันออก  ปชส. ของสมาคมตั้งท่าถ่ายรูปไลน์ผลิตทันที
เราก็รีบห้ามว่าต้องขออนุญาตเจ้าของสถานที่เขาก่อน....
ยังไม่ทันขาดคำ  หัวหน้า QC โรงงาน ปราดเข้ามาพร้อมกับ tripod....  บอกว่า  ต้องใช้ขาตั้งครับ ภาพถึงจะออกมา สวย ชัด
แบบนี้ก็มีครับ  ไม่ใช่มีแต่ด้านร้าย

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 12:13:38 PM »

ยังไม่ทันขาดคำ  หัวหน้า QC โรงงาน ปราดเข้ามาพร้อมกับ tripod....  บอกว่า  ต้องใช้ขาตั้งครับ ภาพถึงจะออกมา สวย ชัด

โห้ .... เด็ด จริง ๆ ครับ อ. ผณิศวร

อุปกรณ์พร้อมพลัน จริง ๆ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 03:55:31 PM »

ที่ซิดนีย์มีเรือรบโบราณของเค้าจอดเทียบท่าอยู่ลำหนึ่งแถวๆ Darling Harbour ชื่อเรือ Vampire ที่ผมเคยถ่ายมานานแล้ว  ค่าเข้าชม $18 ต่อคนสำหรับผู้ใหญ่ ผมก็เคยขึ้นไปเพื่อไปถ่ายรูปมาแล้ว  แต่มีอยู่ครั้งหนึ่งที่ผมเดินเล่นไปรอบๆ หามุมมองใหม่ๆ ก็ไปที่เรือนี้อีก แต่ถ่ายจากฝั่งไม่ได้ขึ้นไปบนเรือ ฟ้ากำลังสวยเชียว ตั้งขาตั้ง เตรียมกล้องอย่างดี จู่ๆก็มีการ์ดเดินเข้ามาบอกว่า "ถ่ายรูปได้ แต่ห้ามใช้ขาตั้ง" ตกใจ

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 09:01:11 PM »

ที่ซิดนีย์มีเรือรบโบราณของเค้าจอดเทียบท่าอยู่ลำหนึ่งแถวๆ Darling Harbour ชื่อเรือ Vampire ที่ผมเคยถ่ายมานานแล้ว  ค่าเข้าชม $18 ต่อคนสำหรับผู้ใหญ่ ผมก็เคยขึ้นไปเพื่อไปถ่ายรูปมาแล้ว  แต่มีอยู่ครั้งหนึ่งที่ผมเดินเล่นไปรอบๆ หามุมมองใหม่ๆ ก็ไปที่เรือนี้อีก แต่ถ่ายจากฝั่งไม่ได้ขึ้นไปบนเรือ ฟ้ากำลังสวยเชียว ตั้งขาตั้ง เตรียมกล้องอย่างดี จู่ๆก็มีการ์ดเดินเข้ามาบอกว่า "ถ่ายรูปได้ แต่ห้ามใช้ขาตั้ง" ตกใจ

โห้ .... เด็ด จริง ๆ ครับ อ. ผณิศวร

เอาบาร์ท สลับที่กันหน่อย คริๆๆ

ผมละชอบ แคนดิต แต่ยังไม่เจอ ดี คงจะเจอดีเข้าสักวัน อิๆ ทำใจใว้ก่อน เราผิดอยู่แล้ว

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 09:20:10 PM »

ในโรงงานแปรรูปอาหาร  ตามธรรมเนียมก็มักจะห้ามถ่ายภาพไว้ก่อนละครับ  จะว่ากลัวลอกเลียน หรือกลัวเห็นข้อบกพร่องก็คงมีได้ทั้งสองด้าน

อาศัยว่าเป็นนายกสมาคม  ผมได้เข้าไปพบปะสมาชิกตามโรงงานบ่อยๆ
ครั้งหนึ่งเข้าไปโรงงานใหญ่ทางภาคตะวันออก  ปชส. ของสมาคมตั้งท่าถ่ายรูปไลน์ผลิตทันที
เราก็รีบห้ามว่าต้องขออนุญาตเจ้าของสถานที่เขาก่อน....
แบบนี้ก็มีครับ  ไม่ใช่มีแต่ด้านร้าย
แสดงว่าโรงงานนี้ต้องมั่นใจในการผลิตมาก ... เยี่ยม

ให้เอาภาพสวย ๆ ออกไปเผยแพร่น่าจะเป็นการโฆษณาให้ฟรี ๆ โดยไม่เสียสตางค์...ดีซะอีก...

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 09:22:53 PM »

เอาบาร์ท สลับที่กันหน่อย คริๆๆ

ผมละชอบ แคนดิต แต่ยังไม่เจอ ดี คงจะเจอดีเข้าสักวัน อิๆ ทำใจใว้ก่อน เราผิดอยู่แล้ว

ไม่ต้องกลัวครับพี่เข้ม มีหน้าตาเป็นอาวุธ ใครจะกล้าขู่พี่เข้ม  ยิ้มีเลศนัย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 09:09:22 AM »

นึกออกอีกเคสนึง ผมไปเดินเล่นที่สวนสนุกแห่งหนึ่งในซิดนีย์(อีกแล้ว) แบกกระเป๋ากล้องพร้อมขาตั้งไปด้วย ตั้งใจจะไปไปถ่ายแสงจากเครื่องเล่น พอหามุมได้ปุ๊บก็วางขาตั้ง เอากล้องขึ้นเตรียมถ่าย  กดไปได้สองสามรูป เจ้าหน้าที่ที่เฝ้าอยู่แถวๆนั้นเดินมาแล้วพูดกับผม "Excuse me, no professional photography allowed here!" ตกใจ

แอบดีใจนิดๆว่าเค้าตาถั่วเห็นเราโปร แต่ก็งงว่าแค่ใช้ขาตั้งนี่มันทำให้เป็นโปรไปได้เลยรึ แต่คนที่ใช้กล้องคอมแพ็คเดินไปเดินมา กดกันไม่รู้กี่รูปไม่เห็นเป็นไร ตกใจ

TOnaqua
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 10:48:00 AM »

อันตรายมาก ๆ ครับ การถ่ายภาพบุคคล  ... วันก่อนไปงานรับปริญญาที่ม.แห่งหนึ่งแถว ๆ บางเขน ไปเป็นตากล้องจำเป็น (แบบจำใจ  เศร้า)   แต่ไหน ๆ มางานที่มีคนเยอะแยะ ก็เลยแอบถ่ายภาพบุคคล นิด ๆ หน่อย ๆ  น้ำลายหก 

มาได้เรื่องตอนกลับสิครับ ออกมารถติด นั่งคุยไป คุยมา คนข้าง ๆ ดันอยากเห็นรูปตัวเองอีก ขนาดอ้างสารพัด ว่ากล้องแบตหมด แต่งก่อนค่อยดู ฯลฯ อ้างมากไปหน่อยเลยมีพิรุธเลยทีนี้ ....  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรียบร้อยครับ งานเข้าเป็นชุด ลบรูปที่ถ่ายมาทั้งหมด (ที่มีนางแบบที่ไม่รู้จัก) ตั้ง 20 กว่ารูป  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 

แถมโดนบังคับให้พาไปซื้อเครื่องสำอางชุดใหญ่อีก  โดนชก โดนชก  บอกว่าจะได้แต่งสวย ๆ ให้ถ่าย   จูบบบบ จูบบบบ

อันตรายจริง ๆ กับการถ่ายภาพบุคคล   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
วี
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 02:26:47 PM »

อันตรายมาก ๆ ครับ การถ่ายภาพบุคคล  ... วันก่อนไปงานรับปริญญาที่ม.แห่งหนึ่งแถว ๆ บางเขน ไปเป็นตากล้องจำเป็น (แบบจำใจ  เศร้า)   แต่ไหน ๆ มางานที่มีคนเยอะแยะ ก็เลยแอบถ่ายภาพบุคคล นิด ๆ หน่อย ๆ  น้ำลายหก 

มาได้เรื่องตอนกลับสิครับ ออกมารถติด นั่งคุยไป คุยมา คนข้าง ๆ ดันอยากเห็นรูปตัวเองอีก ขนาดอ้างสารพัด ว่ากล้องแบตหมด แต่งก่อนค่อยดู ฯลฯ อ้างมากไปหน่อยเลยมีพิรุธเลยทีนี้ ....  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรียบร้อยครับ งานเข้าเป็นชุด ลบรูปที่ถ่ายมาทั้งหมด (ที่มีนางแบบที่ไม่รู้จัก) ตั้ง 20 กว่ารูป  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 

แถมโดนบังคับให้พาไปซื้อเครื่องสำอางชุดใหญ่อีก  โดนชก โดนชก  บอกว่าจะได้แต่งสวย ๆ ให้ถ่าย   จูบบบบ จูบบบบ

อันตรายจริง ๆ กับการถ่ายภาพบุคคล   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อันนี้สิ คนห้ามตัวจริง เสียงจริง กลับบ้านมาก็อย่าลืม data recovery จาก การ์ด นะครับ

Cheesy
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์