๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 04:09:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 68 69 70 [71] 72 73 74 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนไกลบ้าน  (อ่าน 195141 ครั้ง)
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1050 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 11:38:04 PM »

อิอิ
เว้าเรื่องกะเทย หัวอิอิโลดดอกเผิ่น
หนุ่มเมืองชลคนสีเกด
แฮะ แฮะ..มาเลาะหาควมฮู้เพิ่มรอยหยักให้สมองซื่อๆดอกครับ..
Sr. Member

คะแนน 97

ทุกก้าวของเจ้า...คือความห่วงใยของพ่อ

« ตอบ #1051 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 05:50:13 AM »

พี่ๆครับ ไหว้มีเรื่องรบกวนสอบถาม2-3ข้อครับมีเรื่องอยากฮู้อยู่2อย่าง 1).ภาษาท้องถิ่นของพี่ๆเอิ้นอีหยัง(ผมอยู่ศรีเกดครับ)  2).มีภาษากลางบ่ครับ       
1.บักคะนิง-เป็นไม้ยืนต้นเนื้ออ่อน เปลือกต้นสีดำ ใบเป็นมัน หน่วยมันใหญ่เต็มที่ขนาดหัวแม่มือหน่วยยามอ่อนตำเมี่ยงแซบครับ ออกฟาดๆ ยามสุกหอมขนาด ออกผลยามไถนาฮุดนี่ละครับ หน่วยมันสิมีช่อและเม็ดข่างในมีแบ่งคือมังคุดเป๊ะเลยครับ หน่วยอ่อนหรือสุกสีเขียวคือกันครับ(นครพนม บ้านแฟนบอกบ่ฮู้จักครับ)
2.บักโพ่งโพะ-เป็นพืชล้มลุกครับ ต้นเตี้ยๆเลี่ยขี้ดิน ผลสิมีเปลือกหุ้มยามอ่อนเปลือกสิเขียวสด ยามสุกเปลือกสิเหลืองกรอบ แกะเปลือกกินผลข้างในหวานจ้วย ผมบ่แน่ใจขึ้นได้ยามได๋แหน่ แต่ก่อนว่าเคยไปเลี้ยงควายแล้วเก็บแกะกินอยู่
3.แมงระงำ-ตัวอ่อนแมลงปอ บ่อแน่ใจว่าแต่ละท้องถิ่นเอิ้นคือกันบ่ (ผบ.ผมเอิ้นเหนี้ยว)
สาเหตุที่ถามคืออยู่ม่องเฮ็ดเวียกผมบ่สามารถสรุปได่ว่ามันเป็นอันเดียวกันแต่เอิ้นบ่คือกันหรือเปล่า Grin แฮ่งหวิ่งแฮ่งคุยกันแฮง
อ้ายกล้วย อ้ายตุ๊ซ่อยแหน่เด้อครับมื้ออื่นนี่ไทพิษโลกกับไทเมืองกานว่าสิมาฟังคำตอบนำ(สงสัยสิหวิ่งอีกละพี่)มันบอกสิหอบลูกหอบเมียมาฟังพู้นละแม้ คิก คิก คิก คิก
อาทิตก่อนนั่งคุยกับน้องคนขอนแก่น+สระแก้ว บ่ทันได้ข้อสรุปเมาก่อน อาทิตย์นี่ต้องคุยก่อนเมา ขำก๊าก ขำก๊าก
ขอบคุณครับ ไหว้

น้ำที่ครึ่งแก้ว....
somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 977

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #1052 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 09:54:20 AM »

ข้อ 1 จากข้อมูลที่ว่ามา ผมว่าน่าจะเป็นลูกตะโก
ข้อ 2 ผมว่าน่าสิเป็นเครือบักลังกาครับ เป็นตระกูลเดียวกับผักตำลึง ผักอันนี้ลวกยอดอ่อนกินกับป่นเหมือนผักตำลึง สรรพคุณเป็นยาลดอาการซึมเศร้า และมีสารกล่อมประสาทอ่อนๆ กินแล้วทำให้นอนหลับดี บ่ฟุ้งซ่านครับ
ข้อ 3 แมงระงำ หรือแมงหน้าง้ำ ตอนโตใหญ่เต็มที่กะสิลอกคราบเปลี่ยนเป็นแมงปอ....คำนี่น่าสิเอิ้นคือกันกับบ้านผมครับ...

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
ANDAMAN_101
คนอีสานล้าน% โตจริงบ่อิงแอบ แต่แอบอิงสาวๆ
Hero Member

คะแนน 719

Hello World

« ตอบ #1053 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:01:55 AM »

ข้อที่ 2  ภาษาทางภาคใต้เรียกว่า  ผ้าร้ายห่อทอง  ภาษากลางรู้สึกว่าจะเรียกว่า กะทกรก

ปืนไม่ใช่หมามันไม่รู้จักเจ้าของ อยู่ในมือใครคนนั้นเป็นเจ้าของ เราเป็นเจ้าของเมื่อปืนอยู่ติดตัวเรา

เฮ็ดจังใด๋น้อสิเห็นน้ำท่วมโลก
BIGbanana
เชื่อผมเหอะ ความรักคือสิ่งที่สวยงาม
Hero Member

คะแนน 2879

« ตอบ #1054 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:06:36 AM »

ข้อ 1 บ่ฮู้ครับ
ข้อ2 บ้านเอิ้นมักโป๊ะครับ เป็นพืชล้มลูก ยามมันสุกบีบกลีมใบบางๆ ที่ห่อมันยุ มันสิแตกดังโป๊ะ แซบดี  ยามนี่หละครับกำลังเป็นต้นน้อยๆ
ข้อ 3 แมงละงำครับ ก้อนเด้อครับ คือก้อนกุ้งนี่หละครับ แซบครับ ขั่วกะดี
อิอิ

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #1055 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 11:28:31 PM »

ไหว้สวัสดีนำแนครับทุกท่าน รวมทั้งมิตรใหม่ครับ ผมโคราชครับ แต่ว่าไปถั่วทีป ข่อ 2 ,3 อาวกล้วยบอกได้ถืกต้องครับ แต่บ้านผมเอิ้นหมากแตกต๊บ  ข่อแรกหมากคะนิงครับ คนละอย่างกับตะโกครับ ย่อมแหกะบ่ได้ คิก คิก  แมงละงำแกงไส่หน่อไม่ส้มครับ ได้เขียดน่อยนำกะดีเด้อ น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2010, 11:33:14 PM โดย อนัตตา » บันทึกการเข้า

Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1056 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 08:11:04 AM »

ไหว้สวัสดีนำแนครับทุกท่าน รวมทั้งมิตรใหม่ครับ ผมโคราชครับ แต่ว่าไปถั่วทีป ข่อ 2 ,3 อาวกล้วยบอกได้ถืกต้องครับ แต่บ้านผมเอิ้นหมากแตกต๊บ  ข่อแรกหมากคะนิงครับ คนละอย่างกับตะโกครับ ย่อมแหกะบ่ได้ คิก คิก  แมงละงำแกงไส่หน่อไม่ส้มครับ ได้เขียดน่อยนำกะดีเด้อ น้ำลายหก
แหม  บ้านน้อก บ้านนอก ยิ้มีเลศนัย

แต่น้อยๆ  ผมกินซุมื้อ แกงแมงหน้างำใส่หน่อไม้ส้ม คิก คิก
เหี่ยน
คนเสร็นเหลา จริงๆตั๊วะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 493

น้ำฮักน้ำแฮง

« ตอบ #1057 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 08:21:24 AM »

สวัสดีครับอ.แหง ไหว้

Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1058 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 08:24:17 AM »

สวัสดีครับอ.แหง ไหว้
D ครับ D  เป็นได๋นออาว  อยู่ซ้งได๋ล่ะมื้อนี้
เหี่ยน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 493

« ตอบ #1059 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 08:29:54 AM »

อุบลครับ

Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1060 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 08:40:46 AM »

มื้อคืนไปหาซื้อต้นไม้แดง สิมาสร้างบ้านทรงไทย  เมาแสงโสม เหมิดขวดหนึ่ง 2 คน
เหี่ยน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 493

« ตอบ #1061 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 08:47:40 AM »

ครับบ่ต่างกันปานดั๋ยครับเมื่อคืนเข่าบ้านตีสอง

Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1062 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 03:13:04 PM »

ครับบ่ต่างกันปานดั๋ยครับเมื่อคืนเข่าบ้านตีสอง
เมียบ่กุมเฮ็ดเวียกต่อบ้อล่ะ
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #1063 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 03:58:54 PM »

พี่ๆครับ ไหว้มีเรื่องรบกวนสอบถาม2-3ข้อครับมีเรื่องอยากฮู้อยู่2อย่าง 1).ภาษาท้องถิ่นของพี่ๆเอิ้นอีหยัง(ผมอยู่ศรีเกดครับ)  2).มีภาษากลางบ่ครับ       
1.บักคะนิง-เป็นไม้ยืนต้นเนื้ออ่อน เปลือกต้นสีดำ ใบเป็นมัน หน่วยมันใหญ่เต็มที่ขนาดหัวแม่มือหน่วยยามอ่อนตำเมี่ยงแซบครับ ออกฟาดๆ ยามสุกหอมขนาด ออกผลยามไถนาฮุดนี่ละครับ หน่วยมันสิมีช่อและเม็ดข่างในมีแบ่งคือมังคุดเป๊ะเลยครับ หน่วยอ่อนหรือสุกสีเขียวคือกันครับ(นครพนม บ้านแฟนบอกบ่ฮู้จักครับ)
2.บักโพ่งโพะ-เป็นพืชล้มลุกครับ ต้นเตี้ยๆเลี่ยขี้ดิน ผลสิมีเปลือกหุ้มยามอ่อนเปลือกสิเขียวสด ยามสุกเปลือกสิเหลืองกรอบ แกะเปลือกกินผลข้างในหวานจ้วย ผมบ่แน่ใจขึ้นได้ยามได๋แหน่ แต่ก่อนว่าเคยไปเลี้ยงควายแล้วเก็บแกะกินอยู่
3.แมงระงำ-ตัวอ่อนแมลงปอ บ่อแน่ใจว่าแต่ละท้องถิ่นเอิ้นคือกันบ่ (ผบ.ผมเอิ้นเหนี้ยว)
สาเหตุที่ถามคืออยู่ม่องเฮ็ดเวียกผมบ่สามารถสรุปได่ว่ามันเป็นอันเดียวกันแต่เอิ้นบ่คือกันหรือเปล่า Grin แฮ่งหวิ่งแฮ่งคุยกันแฮง
อ้ายกล้วย อ้ายตุ๊ซ่อยแหน่เด้อครับมื้ออื่นนี่ไทพิษโลกกับไทเมืองกานว่าสิมาฟังคำตอบนำ(สงสัยสิหวิ่งอีกละพี่)มันบอกสิหอบลูกหอบเมียมาฟังพู้นละแม้ คิก คิก คิก คิก
อาทิตก่อนนั่งคุยกับน้องคนขอนแก่น+สระแก้ว บ่ทันได้ข้อสรุปเมาก่อน อาทิตย์นี่ต้องคุยก่อนเมา ขำก๊าก ขำก๊าก
ขอบคุณครับ ไหว้

... บ่จักคับ ... พอดีผมเป้นคนในเมียง ... ไม่ใซ่คนแถวนี้ ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 977

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #1064 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 10:16:34 AM »

เมียบ่กุมเฮ็ดเวียกต่อบ้อล่ะ

จะเหลือเหรอ..................(ฮา)

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
หน้า: 1 ... 68 69 70 [71] 72 73 74 ... 77
  พิมพ์