๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:02:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก๊วนกวนกอล์ฟคลินิค  (อ่าน 56295 ครั้ง)
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 01:36:46 PM »

เนื่องจากเห็นว่าพี่ๆเพื่อนๆชาวก๊วนกวนก็พ้นวัยฉกรรจ์กันซะส่วนใหญ่แล้ว(ยกเว้นแมว)  คิก คิก
จะเล่นกอล์ฟกันให้ไม่ต้องเจ็บตัว เราๆก็ควรจะรักษาสุขภาพกันหน่อยครับ  Wink เริ่มจากข้อมือก่อนเลยล่ะกัน  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2009, 01:45:27 PM โดย แมวบ้า » บันทึกการเข้า

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 01:42:04 PM »

การบาดเจ็บบริเวณข้อมือและกระดูกหักนักกอล์ฟ

นัก กอล์ฟถนัดมือขวา ส่วนใหญ่ได้รับบาดเจ็บบริเวณมือซ้าย (มือที่อยู่ใกล้เป้าหมาย) ระหว่างการทำวงสวิง มือซ้ายจะมีอาการเคลื่อนไหวในแนวเอียงมาทางนิ้วหัวแม่มือ (radial deviation) หรือภาษากอล์ฟเรียก ค๊อกกิ้ง (cocking) และเอียงกลับมาทางนิ้วก้อย (Ulnar deviation) หรือเรียก Uncocking มากกว่าการเคลื่อนไหวกระดกข้อมือและงอมือ การเคลื่อนไหวจากวงสวิงที่ไม่ดีหรือการซ้อมมากเกินไปทำให้มีการบาดเจ็บของ เอ็นบริเวณข้อมือได้
การบาดเจ็บที่รุนแรงถึงขั้นกระดูกหักพบไม่บ่อยนัก แต่มีโอกาสเกิดขึ้นได้ โดยเฉพาะกับการเล่นกอล์ฟซึ่งบางคนเรียกว่า กระดูกหักนักกอล์ฟ (Golfer’s fracture) เนื่องจากด้ามไม้กอล์ฟไปกระแทรกบริเวณกระดูกข้อมือขณะที่โดนพื้นหรือตีออก จากรัฟ กระดูกข้อมือชิ้นนี้ เรียกว่า กระดูก Hamate ซึ่งมีส่วนยื่นคล้ายตะขอมาทางด้านฝ่ามือ เรียก Hook of Hamate อยู่ใกล้กับด้ามไม้กอล์ฟมาก

รูป ที่ 1 แสดงความสัมพันธ์ของตำแหน่งกระดูก Hamate เอ็นที่งอนิ้วมือ (Flexor tendons) เส้น เลือดเส้นประสาท (Ulnar artery and nerve)

รูป ที่ 2 การจับกริปที่ไม่ดีหรือวงสวิงที่ไม่ถูกต้อง ทำให้ด้ามไม้กอล์ฟเสียดสีกับถุงมือซึ่งเป็น บริเวณตำแหน่งใกล้กับกระดูก Hamate ถ้ารุนแรงอาจทำให้กระดูก Hamate หักได้

ความสำคัญของกระดูก หักชนิดนี้ คือ มักจะไม่ได้รับการวินิจฉัยและให้การรักษาที่ถูกต้องตั้งแต่ระยะแรก ๆ เนื่องจากอาการที่ได้รับหลังการบาดเจ็บไม่มากและไม่ค่อยชัดเจน ดูภายนอกอาจจะมองไม่เห็นความผิดปกติ นักกอล์ฟบางท่านที่กระดูกหักอาจรู้สึกเพียงเจ็บเล็กน้อย ไม่ค่อยมีแรง ตีไม่ได้ระยะ นักกอล์ฟหลายท่านรักษาเองไม่ได้ไปพบแพทย์ บางท่านอาจไปพบแพทย์ แต่ไม่พบว่ามีกระดูกหัก และไม่ได้ติดตามผลการรักษาต่อเนื่อง ทิ้งไว้นานเกินไปเป็นเดือนหรือหลายเดือน จนกระดูกเคลื่อนหรือไม่ติดแล้ว บางรายมีภาวะแทรกซ้อนเกิดขึ้นเนื่องจากบริเวณที่กระดูกหักไปกดเส้นประสาท หรือเส้นเอ็น ทำให้นิ้วก้อยชาหรือเอ็นที่งอกระดูกนิ้วก้อยขาดได้

รูปที่ 3 ภาพ CT scan แสดงรอยหักของกระดูก Hamate (ลูกศรชี้)

การป้องกัน
• ด้ามไม้กอล์ฟควรมีขนาดที่เหมาะสมกับมือ และจับให้ด้ามไม้กอล์ฟพ้นออก มาจากฝ่ามือซ้ายเล็กน้อย
• การจับกริปให้ถูกต้องและศึกษาวงสวิงที่ถูกวิธี เพื่อป้องกันการตีโดนพื้น
• ควรบริหารนิ้วมือให้แข็งแรงอยู่เสมอ โดยการบีบสปริงมือหรือลูกเทนนิสบ่อย ๆ
• บริหารยืดเหยียดข้อมือให้เคลื่อนไหวในแนวเอียงไปทางนิ้วหัวแม่มือ – นิ้วก้อย (Cocking - Uncocking)
• บริหารข้อมือโดยใช้ตุ้มน้ำหนัก

รูปที่ 4 การบริหารกล้ามเนื้อแขนด้านหน้าโดยใช้ยกน้ำหนัก งอข้อมือ กระดกข้อมือ และหมุนข้อมือ

ข้อแนะนำสำหรับนักกอล์ฟ
• เมื่อมีการบาดเจ็บควรหยุดการเล่นกอล์ฟ ถ้ามีบริเวณที่กดเจ็บ จับกริป เคลื่อนไหวแล้วมีอาการผิดปกติ เช่น จับไม่ได้แน่นหรือตีกอล์ฟไม่มีแรงควรพบแพทย์ ถ้าอาการไม่ดีขึ้นภายใน 1 สัปดาห์ควรกลับมาพบแพทย์ใหม่เพื่อการวินิจฉัยและการรักษาที่ถูกต้อง เพราะการวินิจฉัยโดยการตรวจ X – ray ท่าปกติมักไม่เห็นรอยกระดูกหักอาจจะต้องพิจารณา X – ray ท่าพิเศษ เรียก Carpal tunnel view หรือ ตรวจด้วย CT Scan จึงจะเห็นรอยกระดูกหักได้
• การรักษากระดูกหักตั้งแต่แรก คือ การใส่เฝือก 6 – 8 สัปดาห์
• ถ้าทิ้งไว้นานเกิน 1 เดือน หรือกระดูกเคลื่อนแล้วใส่เฝือกรักษาไม่ได้ผลมักจะ ต้องรับการผ่าตัดรักษาเอาส่วนกระดูกที่หักออก
โดย นพ.วีระยุทธ เชาว์ปรีชา
ศัลยแพทย์กระดูกและข้อ ประจำรพ.วิภาวดี
จาก Golf lover’s Magazine
ข้อมูลจาก http://www.vibhavadi.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2009, 01:45:43 PM โดย แมวบ้า » บันทึกการเข้า

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^

S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 08:41:19 AM »

เรื่องการฝึกกล้ามเนื้อข้อมือ ปรึกษาพี่ซับได้เลยนะเพื่อน ...  Grin Grin

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
โมโม่153
Moderator
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 08:43:56 AM »

เรื่องการฝึกกล้ามเนื้อข้อมือ ปรึกษาพี่ซับได้เลยนะเพื่อน ...  Grin Grin
เห็นภาพเลย..... คิก คิก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 08:48:12 AM »

ขออภัย ไม่ใช่คนเล่นกอล์ฟ แต่มีเพื่อนเล่นกอล์ฟ เคยใช้หัวไทเทเนี่ยม เวลาอิมแพคเสียงเพราะพริ้งมาก (มันบอกมา)
สุดท้ายขายทิ้งไป(เมื่อราวๆต้นปีที่ผ่านมา) เพราะบังเอิญใช้มาใช้ไป แล้วเกิดความผิดปกติทางประสาทหู รู้เพราะไม่สามารถรับเสียงจากเครื่องเสียงได้เหมือนเดิม
คิดว่า เครื่องเสียงเพี้ยน ให้เพื่อนช่วยมาดู เพื่อนบอกเครื่องเสียงเหมือนเดิม เลยเช็คที่ตัวคนโดยเพื่อนที่เป็นหมอร่วมก๊วนกอล์ฟ
 ปรากฎว่า เสียงจากหัวไทเทเนี่ยมมีผลครับ เพราะเวลาอิมแพค หลายเดซิเบลมาก (ผมจำตัวเลขไม่ได้) เกินปกติ ที่หูสมควรรับ

ยังไงๆ ลองๆตรวจสอบเรื่องเล่าเรื่องนี้ดูอีกทีนะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 09:41:37 AM »

ขออภัย ไม่ใช่คนเล่นกอล์ฟ แต่มีเพื่อนเล่นกอล์ฟ เคยใช้หัวไทเทเนี่ยม เวลาอิมแพคเสียงเพราะพริ้งมาก (มันบอกมา)
สุดท้ายขายทิ้งไป(เมื่อราวๆต้นปีที่ผ่านมา) เพราะบังเอิญใช้มาใช้ไป แล้วเกิดความผิดปกติทางประสาทหู รู้เพราะไม่สามารถรับเสียงจากเครื่องเสียงได้เหมือนเดิม
คิดว่า เครื่องเสียงเพี้ยน ให้เพื่อนช่วยมาดู เพื่อนบอกเครื่องเสียงเหมือนเดิม เลยเช็คที่ตัวคนโดยเพื่อนที่เป็นหมอร่วมก๊วนกอล์ฟ
 ปรากฎว่า เสียงจากหัวไทเทเนี่ยมมีผลครับ เพราะเวลาอิมแพค หลายเดซิเบลมาก (ผมจำตัวเลขไม่ได้) เกินปกติ ที่หูสมควรรับ

ยังไงๆ ลองๆตรวจสอบเรื่องเล่าเรื่องนี้ดูอีกทีนะครับ

เออ....พี่ซับครับ

น้าตี๋เขาไม่ได้หมายความว่าให้พี่แนะนำแบบนี้

เขาให้พี่แนะนำเรื่องการใช้ข้อมืออะครับพี่.....คริคริ

ตูรุส
Moderator
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 09:59:34 AM »

ท่าบริหารข้อมือของท่านซับ เหมาะกับกีฬา สนุ๊กเกอร์ มากกว่าครับ...
แมวบ้า(น)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 10:22:41 AM »

เรื่องหูนี่ก็ใช่ครับพี่ซับ เพราะพวกหน้าเด้งต่างๆนี่เสียงมันแหลมเหลือเกิน NIKE SUMOเวลาผมimpactเข้าเต็มๆนี่ ถึงกับหูอื้อเหมือนกันครับ
แต่ๆๆ ผมว่ามันน่าจะน้อยกว่ายิงปืนม๊างงงงงง  Wink

เห็นภาพเลย..... คิก คิก

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก พี่ซับเก่งกีฬาหน้าจอจริงจริ๊งงงงงง  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ท่าบริหารข้อมือของท่านซับ เหมาะกับกีฬา สนุ๊กเกอร์ มากกว่าครับ...

เออ....พี่ซับครับ

น้าตี๋เขาไม่ได้หมายความว่าให้พี่แนะนำแบบนี้

เขาให้พี่แนะนำเรื่องการใช้ข้อมืออะครับพี่.....คริคริ

งี้ต้องให้พี่ซับสอนเล่นสนุ๊กซะแล้ววววววววววว  ยิ้มีเลศนัย

ติงลี่ ณ เมืองบั้งไฟโก้
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 03:58:59 PM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ มีประโยชน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 04:27:52 PM »

สนุ๊กเกอร์ผมไม่ไหวเรื่องสายตาครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

แมวบ้า(น)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 04:31:51 PM »

สนุ๊กเกอร์ผมไม่ไหวเรื่องสายตาครับ

เชื่อๆๆๆๆ บอกผมให้เล็งจี้...ไอ้ผมยิงยังไงก็ไปเข้าแถว6บน เลยเปลี่ยนนั่งแท่นซะXกระจาย  Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 04:37:26 PM »

แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

โมโม่153
Moderator
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 10:32:30 PM »

เชื่อๆๆๆๆ บอกผมให้เล็งจี้...ไอ้ผมยิงยังไงก็ไปเข้าแถว6บน เลยเปลี่ยนนั่งแท่นซะXกระจาย  Grin
คงมีปัญหาเรื่องสายตาจริง ๆ ค่ะ.... คิก คิก

ก็ขนาดคุยกับประตูยังได้....  ขำก๊าก

C๐๐LC@T
Hero Member

คะแนน 699

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 11:37:44 PM »

คงมีปัญหาเรื่องสายตาจริง ๆ ค่ะ.... คิก คิก

ก็ขนาดคุยกับประตูยังได้....  ขำก๊าก
แล้วนับรวมที่คุยกับจิ้งจกด้วยอ๊ะป่าว ขำก๊าก

แมวบ้า(น)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 10:44:25 AM »

ขำก๊าก ขำก๊าก วันโน้นที่โคขุนเห็นทะเลาะกับประตู จิ้งจก กระถางต้นไ้ม้ อยู่ตั้งนาน  ขำก๊าก ขำก๊าก

หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์