๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 07:29:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องข้อหานี้ครับ พกพาอาวุธปืนไปในเมืองโดยไม่ได้รับอนุญาต  (อ่าน 7035 ครั้ง)
Jued
ทำดีเสมอตัว
Full Member

คะแนน 18

คิดก่อนทำเสมอ

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 09:13:43 AM »

เราไม่อบู่บ้านเก็บไว้ที่บ้านก็กลัวหาย ออกไปข้างนอกซ่อนไปก็กลัวอีก คิดไปคิดมาไม่มีจะดีกว่าไหมครับ 

ตอนอยู่ก็ไม่ให้ไปแต่ตอนตายกับให้ไปที่ชอบ ที่ชอบ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 09:23:28 AM »

เราไม่อบู่บ้านเก็บไว้ที่บ้านก็กลัวหาย ออกไปข้างนอกซ่อนไปก็กลัวอีก คิดไปคิดมาไม่มีจะดีกว่าไหมครับ 

..หากมีแล้วเป็นทุกข์..ไม่มีดีกว่าครับ...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 10:06:53 AM »

ในประมวลกฎหมายอาญา  มาตรา  ๓๗๑  ครอบคลุมถึงอาวุธชนิดอื่น  เช่นมีด ฯลฯ

ด้วยนะครับ    ไม่รวมแต่อาวุธปืนอย่างเดียว    ห้ามผู้ใดพาอาวุธติดตัวไปในเมือง  หมู่บ้าน

ทางสาธารณะ  โดยเปิดเผย  หรือโดยไม่มีเหตุสมควร   หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มี

เพื่อการนมัสการ   การรื่นเริง   หรือการอื่นใด
ถามต่อครับ พกสนับมือนี่โทษยังไงครับ Smiley

สนับมือ สนับนิ้ว ถือเป็นอาวุธโดยสภาพ เหมือนมีดพก ถ้าเข้าเงื่อนไข ตาม ป.อาญา ม.๓๗๑ พาไปเที่ยวด้วยในเมือง ในหมู่บ้าน ในทางสาธารณะ โดยเปิดเผย หรือพาไปโดยมิดชิดแต่ ผ่านเข้าไปในชุมนุมชนที่จัดให้มีขึ้นเพื่อนมัสการฯ

โทษปรับ ๑๐๐ สามารถเปรียบปรับ..ตัวอาวุธจะคืนให้ยังไม่ริบครับ  เว้นแต่ไปกระทำความผิดร่วมกับ ความผิดอาญา ในฐานอื่น

ส่วนเขตป่าสงวน ที่เป็นพื้นที่ป่า พกพาได้อย่างเปิดเผย ไม่มีความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืน ม.๘ ทวิ ทั้งวรรคหนึ่ง และวรรคสอง

แต่อย่าไปกระทำความผิด ตาม พรบ.ป่าสงวนฯ เข้านะครับ อาจจะโดนข้อหา บุกรุกเขตป่าสงวนเพื่อ........ 
โดยมีอาวุธปืน  ที่มีโทษหนักกว่า และอาวุธปืนจะต้องริบ .  ตกใจ
เข้าไปเที่ยวได้โดยขออนุญาต.. ต้องอ่านข้อห้าม ข้อกำหนด และอย่าไปกระทำผิดเข้าละ ครับ   เยี่ยม

แล้วพวกแหวนหัวหางกระเบน ละครับ แบบนี้ไม่ถือเป็นอาวุธโดยสภาพหรือเปล่าครับ ถ้าใส่นี่ ตร.มีสิทธจับหรือเปล่าครับ Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 10:24:23 AM »

ในประมวลกฎหมายอาญา  มาตรา  ๓๗๑  ครอบคลุมถึงอาวุธชนิดอื่น  เช่นมีด ฯลฯ

ด้วยนะครับ    ไม่รวมแต่อาวุธปืนอย่างเดียว    ห้ามผู้ใดพาอาวุธติดตัวไปในเมือง  หมู่บ้าน

ทางสาธารณะ  โดยเปิดเผย  หรือโดยไม่มีเหตุสมควร   หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มี

เพื่อการนมัสการ   การรื่นเริง   หรือการอื่นใด
ถามต่อครับ พกสนับมือนี่โทษยังไงครับ Smiley

สนับมือ สนับนิ้ว ถือเป็นอาวุธโดยสภาพ เหมือนมีดพก ถ้าเข้าเงื่อนไข ตาม ป.อาญา ม.๓๗๑ พาไปเที่ยวด้วยในเมือง ในหมู่บ้าน ในทางสาธารณะ โดยเปิดเผย หรือพาไปโดยมิดชิดแต่ ผ่านเข้าไปในชุมนุมชนที่จัดให้มีขึ้นเพื่อนมัสการฯ

โทษปรับ ๑๐๐ สามารถเปรียบปรับ..ตัวอาวุธจะคืนให้ยังไม่ริบครับ  เว้นแต่ไปกระทำความผิดร่วมกับ ความผิดอาญา ในฐานอื่น

ส่วนเขตป่าสงวน ที่เป็นพื้นที่ป่า พกพาได้อย่างเปิดเผย ไม่มีความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืน ม.๘ ทวิ ทั้งวรรคหนึ่ง และวรรคสอง

แต่อย่าไปกระทำความผิด ตาม พรบ.ป่าสงวนฯ เข้านะครับ อาจจะโดนข้อหา บุกรุกเขตป่าสงวนเพื่อ........ 
โดยมีอาวุธปืน  ที่มีโทษหนักกว่า และอาวุธปืนจะต้องริบ .  ตกใจ
เข้าไปเที่ยวได้โดยขออนุญาต.. ต้องอ่านข้อห้าม ข้อกำหนด และอย่าไปกระทำผิดเข้าละ ครับ   เยี่ยม

แล้วพวกแหวนหัวหางกระเบน ละครับ แบบนี้ไม่ถือเป็นอาวุธโดยสภาพหรือเปล่าครับ ถ้าใส่นี่ ตร.มีสิทธจับหรือเปล่าครับ Smiley

นั่นเป็นเครื่องประดับไปแล้ว ไม่เป็นอาวุธโดยสภาพ  ครับ ..คุณสน .  Grin

teeyai03
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 08:05:27 PM »

ขอถามพื่Ro@d ถ้าผมไปสนามยิงปืน ร.ด. ก่อนจะถึงสนามถูกค้นและแจ้งข้อหาว่าพกปืนไปในเมืองโดยไม่ได้รับอนุญาต ปืนไม่มีกระสุน-แยกส่วนปืน การไปสนามยิงปืนซึ่งเราเป็นสมาชิกอยู่ ถือว่ามีความจำเป็นเร่งด่วนหรือไม่ จะโดนริบปืนหรือเปล่า เป็นปืนมีทะเบียนถูกต้อง ผมควรแก้ปัญหาอย่างไรครับ ถ้าเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้น (ไปยิงปืนช่วงเปิดทำการปกติ)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 10:00:21 PM »

ขอถามพื่Ro@d ถ้าผมไปสนามยิงปืน ร.ด. ก่อนจะถึงสนามถูกค้นและแจ้งข้อหาว่าพกปืนไปในเมืองโดยไม่ได้รับอนุญาต ปืนไม่มีกระสุน-แยกส่วนปืน การไปสนามยิงปืนซึ่งเราเป็นสมาชิกอยู่ ถือว่ามีความจำเป็นเร่งด่วนหรือไม่ จะโดนริบปืนหรือเปล่า เป็นปืนมีทะเบียนถูกต้อง ผมควรแก้ปัญหาอย่างไรครับ ถ้าเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้น (ไปยิงปืนช่วงเปิดทำการปกติ)

ข้อหาพาอาวุธปืนติดตัว ไปในเมืองฯ อาวุึธจะถูกยึดเพื่อตรวจสอบถึงความถุกต้อง เมื่อเสร็จคดี จะคืนให้ครับ ศาลไม่ริบ

พิจารณาจากข้อเท็จจริงก่อนนะครับ ลักษณะตามที่เล่านั้น..  ถือเป็นการนำพาอาวุธปืน ไปในเมือง ฯ 

ไม่ใช่เป็นการอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ  สิทธิการนำพาอาวุธปืน นั้น สามารถกระทำได้อยู่แล้ว ไม่ถือว่าผิดกฎหมาย

อย่างนำปืนไปซ่อม นำปืนไปตรวจสภาพ นำปืนไปซ้อมยิง แต่ควรต้องจัดเตรียมข้อเท็จจริงให้เจือสมกับพฤติการณ์ การนำพาด้วย   คือ

แยกกระสุนปืน และอาจแยกชิ้นส่้วนอาวุธปืน ถอดลูกโม่ ถอด สไลด์ ให้เห็นว่า ไม่ได้มีเจตนาที่จะใช้อาวุธปืนในระหว่างการเดินทาง  ถ้ามีเจตนาจะใช้อาวุธปืนในระหว่างเดินทาง ปืนจะต้องพร้อมยิง ด้วย

เมื่อได้กระทำดังนี้ แล้ว จึงไม่จำเป็นต้องไปอาศัยพฤติการณ์จำเป็น หรือเร่งด่วน ตามสมควรแก่พฤติการณ์  เพราะไม่ใช่เป็นการพาอาวุธปืนติดตัว

และข้อสำคัญ จะต้องปกปิด ห้ามเด็ดขาดที่จะเป็นการนำพาโดยเปิดเผย แค่ ถือพานท้ายปืนยาว ก็โดนพาอาวุธปืนติดตัว โดยเปิดเผยแล้ว ครับ

แต่ถ้า อาวุธปืนพร้อมใช้งาน และนำไปด้วย พฤติการณ์อย่างนี้ ย่อมเจือสมเป็นการพาอาวุธปืนติดตัว ไปในเมืองโดยไม่ได้รับใบอนุญาต และไม่มีเหตุจำเป็นโดยเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติกาณ์

สรุปอีกครั้ง ครับ ถ้าพาอาวุธปืนติดตัว พร้อมใช้งาน ไปในเมือง เพราะต้องการไปซ้อมยิง ถือว่าไม่มีเหตุจำเป็น และเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์

แต่ถ้าแยกชิ้นส่วน ไม่มีกระสุนในตัวปืน ไม่ถือเป็นความผิด ไม่จำเป็นต้องไปอ้าง อะไรอีก

นี่คือหลักของกฎหมายนะครับ แต่มักปฎิบัติไม่ถึง หย่อนยาน เพราะคิดว่าพอเอาตัวรอด แห ตาถี่ ไปได้    คิก คิก

mooh51
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

กส. 19539

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 10:07:34 PM »

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นครับ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 11:32:41 PM »

แต่ถ้าแยกชิ้นส่วน ไม่มีกระสุนในตัวปืน ไม่ถือเป็นความผิด

แล้วอย่างกรณีที่เราแยกแม็กกาซีนออกจากตัวปืน แต่ก็เก็บไว้ในกระเป๋ารวมกับปืน

เพื่อที่จะนำไปซ้อมที่สนาม และการเดินทางไปสนามก็ต้องข้ามจังหวัดด้วย อย่างนี้ ผิดมั้ยครับคุณ โร้ด

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 11:37:30 PM »

พี่ๆครับ แล้วพ่อผมทำงานในจังหวัดยะลา และไม่ใช่เจ้าหน้าที่ตำรวจ ไม่มีป.12  แต่เป็นอาวุธปืนพกที่มีทะเบียนถูกต้องตามกฎหมาย มีป.3 และป.4         แต่ตอนเวลาจะขับรถไปทำงานจะต้องผ่านหมู่บ้าน ชุมชน โดยที่พ่อผมได้บรรจุกระสุน ขึ้นลำ เข้าเซฟ ตั้งที่หว่างขา พร้อมยิงโจร   อย่างนี้สมควรแก่เหตุและพฤติการณ์หรือไม่ อย่างไรครับ

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 11:50:43 PM »

แต่ถ้าแยกชิ้นส่วน ไม่มีกระสุนในตัวปืน ไม่ถือเป็นความผิด

แล้วอย่างกรณีที่เราแยกแม็กกาซีนออกจากตัวปืน แต่ก็เก็บไว้ในกระเป๋ารวมกับปืน

เพื่อที่จะนำไปซ้อมที่สนาม และการเดินทางไปสนามก็ต้องข้ามจังหวัดด้วย อย่างนี้ ผิดมั้ยครับคุณ โร้ด

ข้อเท็จจริงนี้ แสดงเจตนาที่จะทำให้ปืนไม่อยู่ในสภาพจะใช้งาน ได้ทันทีทันใด.. ถ้านำไปไว้ให้ห่างมือ

ข้อเท็จจริงอย่างนี้ มีสิทธิ ให้ศาลจะเป็นผู้พิจารณา ถึงเจตนา ว่าเป็นการนำพาอาวุธปืน 
ไม่ใช่เป็นการพาอาวุธปืนติดตัวฯ .. ผมคงให้ความเห็นได้ประมาณนี้ นะครับ.

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 12:02:36 AM »

พี่ๆครับ แล้วพ่อผมทำงานในจังหวัดยะลา และไม่ใช่เจ้าหน้าที่ตำรวจ ไม่มีป.12  แต่เป็นอาวุธปืนพกที่มีทะเบียนถูกต้องตามกฎหมาย มีป.3 และป.4         แต่ตอนเวลาจะขับรถไปทำงานจะต้องผ่านหมู่บ้าน ชุมชน โดยที่พ่อผมได้บรรจุกระสุน ขึ้นลำ เข้าเซฟ ตั้งที่หว่างขา พร้อมยิงโจร   อย่างนี้สมควรแก่เหตุและพฤติการณ์หรือไม่ อย่างไรครับ

ความเห็นผม พฤติการณ์ที่คนร้าย ใช้อาวุธปืน ยิงเพื่อประสงค์ต่อชีวิต ไม่เลือกว่าจะเป็น จนท หรือชาวบ้าน
และไม่เลือกสถานที่ แต่เลือกที่..โอกาสเหมาะที่จะกระทำ ภัยแก่ชีวิตย่อมเกิดขึ้นได้ทุกเวลา เกินว่า จนท.
จะควบคุมไว้ได้ ลักษณะอย่างนี้ มีเหตุที่จะพาอาวุธปืนติดตัว เพื่อป้องกันชีวิตของตนเอง  ขณะเดินทาง
ไปในเมือง หมู่บ้านฯ  มีความจำเป็นเร่งด่วน ตามสมควรแก่พฤติการณ์แล้ว ละครับ 

ในเส้นทางที่ต้องผ่านเป็นประจำเพื่อไปทำงาน ควรไปแสดงตัว กับ จนท.ที่ตั้งด่าน และขอคำปรึกษา
ขอคำแนะนำไว้ก่อน เป็นการล่วงหน้า .. เพื่อเป็นการป้องกันการเข้าใจผิด . นะครับ.

ขอเอาใจช่วยให้ครอบครัวของ คุณแทม แคล้วคลาดปลอดภัย ทุกเส้นทางนะครับ   ไหว้

m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 09:31:46 AM »

มีปืนไว้ในครอบครองแบบถูกกฏหมาย

จะนำพาไปไหนก็ไม่ได้ ลำบากใจจัง จะเอาไปซ้อมที่สนามที่ไรเสียวทุกที แบบมีลุ้นครับ ยิ้มีเลศนัย
teeyai03
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 07:47:20 AM »

ขอบคุณพี่Ro@dมากครับสำหรับความรู้ที่ให้มาได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมากเลยครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์