๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 11:14:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องข้อหานี้ครับ พกพาอาวุธปืนไปในเมืองโดยไม่ได้รับอนุญาต  (อ่าน 7020 ครั้ง)
rainbow warrior
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

THE BODYGUARD

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 11:52:15 AM »

พอดีอ่านจากข่าวแล้วสะดุดใจนิดนึงว่าแบบนี้ถ้าที่ใดไม่ใช่เขตเมืองหรือที่ชุมชนเราก็พกพาได้ใช่ไหมครับ เช่น ทุ่งนาป่าเขาทะเลเกาะแก่งอ่างเก็บน้ำ ฯลฯ
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 12:39:45 PM »

มาตรา ๘ ทวิ* ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้านหรือทาง สาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุ จำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัด ให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด
.........
คุณ sportivo ต้องอ่านทั้งมาตรานะครับ
ทุ่งนามักอยู่ใกล้หมู่บ้าน
เดินไปทุ่งนาก็มักต้องผ่านทางสาธารณะผ่านหมู่บ้านครับ
ส่วนป่าเขานั้น  ก็มักอยู่ในอุทยานแห่งชาติ  เขาก็ห้ามเอาปืนเข้าไปเหมือนกันน่ะครับ (มันมีกฏหมายอุทยานด้วยนะครับ)

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 12:41:24 PM »

พอดีอ่านจากข่าวแล้วสะดุดใจนิดนึงว่าแบบนี้ถ้าที่ใดไม่ใช่เขตเมืองหรือที่ชุมชนเราก็พกพาได้ใช่ไหมครับ เช่น ทุ่งนาป่าเขาทะเลเกาะแก่งอ่างเก็บน้ำ ฯลฯ

ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ ม.๘ ทวิ วรรคหนึ่ง

" ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะ โดยไม่ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว
เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัว เมื่อมีเหตุจำเป็น และเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์"

ในเมือง หมู่บ้าน นั้น ข้อเท็จจริง ย่อมทราบได้ชัดเจนแล้ว

แต่ ทางสาธารณะ นี่แหละครับ ยากแก่การพิจารณา พอสมควร คงต้องพิจารณาจาก เจตนารมณ์ของกฎหมาย
เพื่อจัดระบบ ควบคุมอาวุธปืน  เพื่อให้เกิดความปลอดภัยแก่สาธารณชน

ทางสาธารณะ จะปล่อยให้พาอาวุธปืนติดตัวไม่ได้ คือ เส้นทางที่ประชาชน ใช้สัญจร อย่างเป็นปรกติ  
ย่อมครอบคลุมถึง สภาพจะเป็นถนน หนทาง  แม่น้ำ ลำคลอง คือทางสัญจรในอดีต ทั้งหมด แต่ต้องไม่ใช่ที่ส่วนบุคคล

บริเวณพื้นน้ำในอ่างเก็บน้ำ ทะเล ภูเขา หนอง บึง ไม่ใช่ทางสาธารณะ แต่เป็นที่สาธารณะ ที่ประชาชน
จะใช้สอยประโยชน์ได้ร่วมกัน จีงไม่น่า ใช่ทางสาธารณะ

เกาะ ถ้ามีชุมชน หมู่บ้าน ต้องห้ามตามกฎหมาย   แต่แก่ง ไม่ห้ามครับ

ที่นา ที่สวน นากุ้ง เป็นที่ส่วนบุคคล ย่อมเป็นที่อยู่ห่างจากชุมชน หมู่บ้าน ไม่ใช่ที่สาธารณะ  จะพกพาอาวุธปืน
โดยเปิดเผยก็ยังได้  จะยิงปืนโดยมี Back Stop ก็ไม่ผิดกฎหมาย

แต่ปัญหา จะอยู่ตรงนี้ คือ. แม้จะจับในข้อหาพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ ไม่ได้ก็ตาม.. แต่อาจเป็นเหตุสงสัย
ในตัวอาวุธปืน ว่าจะถูกต้องตามกฎหมายหรือไม่ จนเป็นเหตุให้ จนท. ดำเนินการเพื่อให้เกิดการค้น ได้โดยชอบด้วยกฎหมาย..

ถึงตอนนั้น ความเดือดร้อน รำคาญใจ ก็จะมีตามมา ละครับ. ฉะนั้น ควรนำพา และเก็บไว้ ให้มิดชิดไว้เสมอ   Cheesy

อ่านกระทู้นี้ จะมีแนวทางที่มากขึ้น  ครับ www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=33376.0

ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 01:50:55 PM »

พรบ. นี้ผมพยายามหาช่องว่าง ช่องโห่ว  มานานมาก สำหรับการอ้างนำพาปืนไปนอกบ้าน
แต่ กฎหมายต่างๆ ไม่เปิดโอกาสให้ ฉะนั้น ประชาชนธรรมดา อย่าเสี่ยงนำพาปืนไปนอกบ้าน
เลยครับ   ถูกจับขึ้นมาอ้างยากจริงๆ....ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 02:13:12 PM »

พรบ. นี้ผมพยายามหาช่องว่าง ช่องโห่ว  มานานมาก สำหรับการอ้างนำพาปืนไปนอกบ้าน
แต่ กฎหมายต่างๆ ไม่เปิดโอกาสให้ ฉะนั้น ประชาชนธรรมดา อย่าเสี่ยงนำพาปืนไปนอกบ้าน
เลยครับ   ถูกจับขึ้นมาอ้างยากจริงๆ....ครับ

Cheesy Cheesy Cheesy   

เรื่องข้อกฎหมาย บางครั้ง นักกฎหมาย ก็มีพลาด หลงลืม   เราจึงต้อง เลือกใช้คำ "น่าจะ"  "อาจจะ" "ควรเป็น"

ให้เห็นเป็นแนวทางเพื่อไปปรับใช้กับข้อเท็จจริง ที่ล้วนมีแต่แตกต่างกัน. และ เปิดทางอย่างสุภาพให้
กับนักกฎหมายท่านอื่น ที่จะมีความเห็นที่แตกต่าง

สำหรับนักกฎหมาย หรือผู้รู้กฎหมาย ด้วยกัน มักไม่มีปัญหาที่จะถกกัน   เป็นแต่เกรงจะไปเจอ ประเภท
"อ่านกฎหมายรู้ ดูกฎหมายเป็น"  ที่ทนงตน เป็นผู้รู้ ในสิ่งที่ไม่ใช่งานอาชีพ ของตน
มาตะแบง กับ นักฎหมาย ที่ใช้กฎหมายเป็นอาชีพ

พรบ.อาวุธปืนฯ เป็นกฎหมายที่มี ช่องโหว่  คือ ยากจะปฎิบัติได้จริง อีกฉบับหนึ่้ง
มีการแก้ไข เพิ่มเติม มาหลายครั้งแล้ว  และก็ต้องรอให้นักการเมือง แก้ไข อีกต่อไป  ครับ

อย่างไร ก็ขอให้พยายามปฎิบัติตน ให้่อยู่ในกรอบของกฎหมาย ให้มากที่สุด นะครับ.  Cheesy

rainbow warrior
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

THE BODYGUARD

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 06:51:22 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ  พอดีเห็นในข่าวเลยสงสัยว่า ถ้าเราไม่ได้อยู่ในเงือนไขตามข้อกฏหมายแล้วจะสามารถนำปืนขึ้นมาพกพาโดยเปิดเผยได้เลยหรือเปล่า เช่นเดินบุกเข้าไปในป่าที่ไม่ใช่อช. หรือลงเรือล่องออกทะเล หรือล่องเรือแพไปตามเกาะแก่งในอ่างเก็บน้ำ  เพราะมันน่าจะเป็นการขยายขอบเขตการใช้ประโยชน์ของปืนในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินได้มากกว่าการเก็บปืนไว้เฝ้าบ้านอย่างเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2009, 06:55:21 PM โดย sportivo » บันทึกการเข้า
ฉวาก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 07:51:11 PM »

ผมก็เคยสงสัย แบบ จขกท.

แต่คิดไปคิดมา  คนมีปืน ก็อดพกไม่ได้ในบางครั้ง แล้วก็ไม่ใช่เรื่องที่จะให้คนอื่นๆเห็นว่าเราพก แล้วก็ไม่แน่เสมอไปว่า ถูกจะเป็นผิดเมื่อไหร่ก็ได้ แล้วบางที ผิดก็เป็นถูกได้ซะอีก

เพราะฉนั้น ถ้าจะพกอย่าให้ใครเห็นเก็บให้มิดชิดเป็นดีที่สุด   (โดยเฉพาะเมีย)
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 08:42:38 PM »

ในประมวลกฎหมายอาญา  มาตรา  ๓๗๑  ครอบคลุมถึงอาวุธชนิดอื่น  เช่นมีด ฯลฯ

ด้วยนะครับ    ไม่รวมแต่อาวุธปืนอย่างเดียว    ห้ามผู้ใดพาอาวุธติดตัวไปในเมือง  หมู่บ้าน

ทางสาธารณะ  โดยเปิดเผย  หรือโดยไม่มีเหตุสมควร   หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มี

เพื่อการนมัสการ   การรื่นเริง   หรือการอื่นใด

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 09:51:55 AM »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ  พอดีเห็นในข่าวเลยสงสัยว่า ถ้าเราไม่ได้อยู่ในเงือนไขตามข้อกฏหมายแล้วจะสามารถนำปืนขึ้นมาพกพาโดยเปิดเผยได้เลยหรือเปล่า เช่นเดินบุกเข้าไปในป่าที่ไม่ใช่อช. หรือลงเรือล่องออกทะเล หรือล่องเรือแพไปตามเกาะแก่งในอ่างเก็บน้ำ  เพราะมันน่าจะเป็นการขยายขอบเขตการใช้ประโยชน์ของปืนในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินได้มากกว่าการเก็บปืนไว้เฝ้าบ้านอย่างเดียวครับ

อีตรงเปิดเผยแหละครับ คนอื่นเขาก็เลยรู้เลยว่าเรามีปืน... เย้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 01:46:35 PM »

ในยุคปัจุจุบัน ไม่ใช่ขอป.12 ยาก แต่ขอไม่ได้เลย แต่ละคนจึงมีความจำเป็นที่จะต้องนำอาวุธปืนติดตัว
อย่างเช่นกรณีของผม ซึ่งสภาพของที่อยู่อาศัยมีคนอยู่จำนวนมากและหลายครอบครัว และในหมู่บ้านมีเหตุ
ลักทรัพย์เป็นประจำ และตัวผมเองก็มีทรัพย์สินมีค่าถูกโจรกรรมหลายๆครั้ง แต่ที่มีการแจ้งความร้องทุกข์เพียง
สองครั้ง
      จะให้ผมเอาอาวุธปืนที่มีอยู่ไว้ในบ้านเหรอครับ ถ้าขืนทำแบบนั้น ไม่กี่วันหรอกครับผมต้องวิ่งหน้าตาตื่น
ไปแจ้งความร้องทุกข์ที่โรงพักเรื่องอาวุธปืนหายแน่นอน
      กลัวถูกจับเรื่องไม่มีใบพกพาก็กลัว แต่กลัวปืนหาย กลับกลัวมากกว่า ถึงขนาดยอมเพราะไม่มีทางเลือกอื่นแล้ว
ให้กำลังใจกับตัวเองว่าเราไม่ได้ขออนุญาตมาซุกซ่อน

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 02:32:50 PM »

ในประมวลกฎหมายอาญา  มาตรา  ๓๗๑  ครอบคลุมถึงอาวุธชนิดอื่น  เช่นมีด ฯลฯ

ด้วยนะครับ    ไม่รวมแต่อาวุธปืนอย่างเดียว    ห้ามผู้ใดพาอาวุธติดตัวไปในเมือง  หมู่บ้าน

ทางสาธารณะ  โดยเปิดเผย  หรือโดยไม่มีเหตุสมควร   หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มี

เพื่อการนมัสการ   การรื่นเริง   หรือการอื่นใด
ถามต่อครับ พกสนับมือนี่โทษยังไงครับ Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 02:48:00 PM »

ถามต่อครับ พกสนับมือนี่โทษยังไงครับ Smiley

สนับมือ สนับนิ้ว ถือเป็นอาวุธโดยสภาพ เหมือนมีดพก ถ้าเข้าเงื่อนไข ตาม ป.อาญา ม.๓๗๑ พาไปเที่ยวด้วยในเมือง ในหมู่บ้าน ในทางสาธารณะ โดยเปิดเผย หรือพาไปโดยมิดชิดแต่ ผ่านเข้าไปในชุมนุมชนที่จัดให้มีขึ้นเพื่อนมัสการฯ

โทษปรับ ๑๐๐ สามารถเปรียบปรับ..ตัวอาวุธจะคืนให้ยังไม่ริบครับ  เว้นแต่ไปกระทำความผิดร่วมกับ ความผิดอาญา ในฐานอื่น

ส่วนเขตป่าสงวน ที่เป็นพื้นที่ป่า พกพาได้อย่างเปิดเผย ไม่มีความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืน ม.๘ ทวิ ทั้งวรรคหนึ่ง และวรรคสอง

แต่อย่าไปกระทำความผิด ตาม พรบ.ป่าสงวนฯ เข้านะครับ อาจจะโดนข้อหา บุกรุกเขตป่าสงวนเพื่อ........ 
โดยมีอาวุธปืน  ที่มีโทษหนักกว่า และอาวุธปืนจะต้องริบ .  ตกใจ
เข้าไปเที่ยวได้โดยขออนุญาต.. ต้องอ่านข้อห้าม ข้อกำหนด และอย่าไปกระทำผิดเข้าละ ครับ   เยี่ยม

PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 05:29:06 PM »

เพิ่งรู้ว่าพกปืนในป่าไม่ผิดอ่ะ ผมเข้าใจถูกนะครับ หรือว่าต้องขออนุญาตเจ้าหน้าที่อุทยานก่อนครับ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 10:34:34 PM »

ก่อนจะเข้าในป่า มันก็ต้องผ่านหมู่บ้าน หรือ ทางสาธารณะ ด้วยนะครับ

อย่างที่คุณนายสมชาย(ฮา) ว่าไว้นั้นแหละครับ อีตรงเปิดเผยนี่แหละ  Grin Grin

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 08:55:57 AM »

ก่อนจะเข้าในป่า มันก็ต้องผ่านหมู่บ้าน หรือ ทางสาธารณะ ด้วยนะครับ

อย่างที่คุณนายสมชาย(ฮา) ว่าไว้นั้นแหละครับ อีตรงเปิดเผยนี่แหละ  Grin Grin

ต้องพาไปไม่ให้เข้าลักษณะ "พาอาวุธปืนติดตัว" ครับ..
หน้า: [1] 2
  พิมพ์