๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 03:09:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงเสนอ - ไม่สนอง ป. 3 6 บาท ( คดีถึงที่สุดศาลยกฟ้อง )  (อ่าน 87775 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #390 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:46:02 PM »

สรุปงานนี้หลุดตามที่ผมอ่านและเข้าใจใช่มั้ยครับ

ตามตัวแดงข้างล่างครับ... คือยกฟ้อง...

สรุปว่าไม่ได้ใบ ป.3 ครับ และที่ฟ้องไปทั้งหมดนั้น ศาลบอกว่าคนฟ้องคดีนี้เป็นคนแพ้ครับ... ฝ่ายนายทะเบียนชนะ และหากผู้แพ้คดียังไม่ยอมแพ้ฯ ก็ต้องไปฟ้องใหม่ที่ศาลอุทธรณ์/ฎีกาต่อไปครับ...

ศาลเห็นว่านอภ.สามารถใช้ดุลพินิจต่อวัตถุประสงค์ของผู้ขอฯได้ .... ยกฟ้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 01:29:31 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #391 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 03:46:52 PM »

ด้วยความเคารพ....ผมเห็นต่างออกไป  ไหว้

คดีปกครอง...โดยเฉพาะเรื่องเกี่ยวกับอาวุธปืน ไม่ได้มีเพียงขาวกับดำ แพ้หรือชนะ ได้หรือไม่ได้
ประเด็นที่ยกมาโต้แย้งกัน และคำวินิจฉัยของศาล เป็นเรื่องที่บอกขอบเขตและความชอบธรรมในการใช้อำนาจ
เป็นกระบวนการเรียนรู้สร้างสมประสบการณ์ของผู้เกี่ยวข้อง ให้เกิดดุลระหว่างสิทธิของบุคคลกับการใช้อำนาจทางปกครอง
ประเด็นใดที่ไม่เห็นด้วยกับคำวินิจฉัยของศาลปกครองชั้นต้น ก็สามารถอุทธรณ์เพื่อขอให้ศาลปกครองสูงสุดพิจารณาต่อไป  เยี่ยม

ส่วนต้นเรื่องของกระทู้นี้เป็นเรื่องคดีอาญา การให้การรับสินบน ผมเห็นเป็นเรื่องกัดกร่อนจริยธรรมของคนในสังคม  Cool
sonsin
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #392 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 05:09:57 PM »

ด้วยความเคารพ....ผมเห็นต่างออกไป  ไหว้

คดีปกครอง...โดยเฉพาะเรื่องเกี่ยวกับอาวุธปืน ไม่ได้มีเพียงขาวกับดำ แพ้หรือชนะ ได้หรือไม่ได้
ประเด็นที่ยกมาโต้แย้งกัน และคำวินิจฉัยของศาล เป็นเรื่องที่บอกขอบเขตและความชอบธรรมในการใช้อำนาจ
เป็นกระบวนการเรียนรู้สร้างสมประสบการณ์ของผู้เกี่ยวข้อง ให้เกิดดุลระหว่างสิทธิของบุคคลกับการใช้อำนาจทางปกครอง
ประเด็นใดที่ไม่เห็นด้วยกับคำวินิจฉัยของศาลปกครองชั้นต้น ก็สามารถอุทธรณ์เพื่อขอให้ศาลปกครองสูงสุดพิจารณาต่อไป  เยี่ยม

ส่วนต้นเรื่องของกระทู้นี้เป็นเรื่องคดีอาญา การให้การรับสินบน ผมเห็นเป็นเรื่องกัดกร่อนจริยธรรมของคนในสังคม  Cool

มองได้หลายมุม หลายแง่หลายประเด็นในเรื่องเดียว เหมือนมีพี่ๆ คนนึงเปรียบเหมือนหม้อต้มยำ แล้ว เอามาแยก ประเด็นเลย
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #393 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 07:47:08 PM »

เศร้า หลักฐานไม่พอหรือครับ

จริยธรรมกับควาถูกต้องหาไม่ได้แล้วหรือ   เศร้า

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #394 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 08:56:13 PM »

น่าเศร้าใจไทยแลนด์ครับ  ไหว้

Pragmatism
Bluetooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #395 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 05:46:59 PM »

....ไม่เป็นไรครับ ช่องทางยังมี

หามาไว้ในครอบครอง  และหวังว่าจะไม่ต้องใช้    ...Airbag, เครื่องดับเพลิง, ปืน ...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #396 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 07:23:26 PM »

ในคดีนี้  ผู้ขอมีปืนอยู่ก่อนแล้ว  และขอเพิ่มโดยอ้างเหตุผลเพื่อป้องกันตัว  ซึ่งที่ผ่านมา ศาลจะยกฟ้องทุกเรื่อง  เพราะเห็นว่ามีกระบอกเดียวก็ป้องกันตัวได้แล้ว   ที่ สพป.ยื่นฟ้องคดีเพราะเห็นว่า นายทะเบียนเสียเปรียบตรงที่ไม่ปฏิบัติตาม วิปกครอง มาตรา 30, 37  แต่ทาง มท.ก็สั่งให้นายทะเบียนออกคำสั่งปฏิเสธไม่ออก ป.3 ซ้ำอีก 2 ครั้งรวมเป็น 3 ครั้ง  เพื่อแก้ปัญหาเรื่องออกคำสั่งทางปกครองฝ่าฝืนมาตรา 30 กับ 37  ทำให้ศาลชั้นต้นยอมรับตรงนี้
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #397 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 11:26:13 PM »

ศาลท่านไม่ได้พิจารณาตรงที่มีการเรียกรับผลประโยชน์เลย หรือครับ  เศร้า

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #398 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 02:12:12 PM »

ไม่มีหลักฐานถึงตัวนายทะเบียน
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #399 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 08:46:59 AM »

ไม่เป็นไรครับ วันนี้ผมทำสำเนาคำพิพากษา
ส่งถึงท่านผู้การ เพื่อพิจารณาต่อไปครับ  Cheesy

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #400 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:49:29 AM »

.....................................เมืองไทยหนอเมืองไทย........เมื่อไหร่มันจะเจริญ......................................................... ไหว้
patara
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #401 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:07:14 AM »

เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ  ท่านได้ต่อสู้ตามครรลองของกฎหมาย และเป็นแนวทางให้ผู้อื่นต่อไป ขอบคุณครับ
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #402 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:11:44 AM »

ศาลท่านเห็นว่า
การที่นายทะเบียนออกหนังสือปฎิเสธ 3 ครั้ง และทางโจทก์อุทธรณ์ 3 ครั้ง
แสดงให้เห็นว่า ไม่ได้เป็นการทำให้โจทก์หลงประเด็นอย่างใด....

ไม่เป็นไรครับ ศาลปกครองสูงสุด ยังมี  Smiley

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
hangseri - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -154

มนุษย์ไม่ได้เกิดมาเพื่อความพ่ายแพ้

« ตอบ #403 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:16:26 AM »

เอาใจช่วยอีกแรง ครับ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #404 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:25:20 AM »

มามอบช่อดอกไม้เป็นกำลังในการต่อสู้ให้ จขกท ครับ ผลคำพิพากษาออกมาจะเป็นอะไรยังไงก็แล้วแต่ ขอให้เป็นแนวทางและบรรทัดฐานแก่พวกเราชาวปืนใช้ในการต่อสู้ต่อไป เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28
  พิมพ์