๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:49:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการตอกเลขทะเบียนปืนครับ  (อ่าน 1951 ครั้ง)
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 10:20:19 AM »

สอบถามเรื่องการตอกเลขทะเบียนปืนครับ
ผมซื้อปืนมือสองมาครับ ที่ตัวปืนไม่มีการตอกเลขทะเบียน แต่ที่ตัวปืนมีเลขหมายประจำปืนตรงกับใบป.4
ตอนผมไปโอนปืนจะมีปัญหาหรือเปล่า แล้วผมสามารถไปตอกเลขทะเบียนเองได้หรือเปล่า
ปืน เทารัส 889 สวัสดิการกระทรวงกลาโหม จดทะเบียนเมื่อปี 40 ครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 10:31:05 AM »

เห็นหลายกระบอกแล้วครับ ปืนสวัสดีการที่ให้ไปตอกเลขเอง แต่ที่เจอเป็นเมาเซอร์ 9 มม.ด้ามโต...
ลองค้นกระทู้เดิมครับ มีพูดถึงอยู่... ยังไม่เคยเจอว่ามัปัญหานะครับ...
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 01:04:12 PM »

ต้องนำไปตอกเองอย่างที่คุณ นายสมชาย(ฮา) ว่าไว้นั้นแหละครับ ปืนสวัสดีการแถวบ้านผมก็มีหลายกระบอก

ที่ต้องนำไปตอกเองครับ ถ้าคุณ pimdown ต้องการจะโอนก็น่าจะไปตอกให้เรียบร้อยก่อนทำการโอนดีกว่าครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 01:46:12 PM »

เรื่องการโอน และรับโอน ไม่น่ามีปัญหา ครับ เพราะไม่ใช่เป็นเรื่องที่ผิดกฎหมาย   ส่วน กรณี

เครื่องหมายทะเบียนปืน ที่ยังไม่ได้ตอก ถ้าเป็น กรุงทเพมหานคร (อาจมีบางกระบอกหลงก็ได้)

อย่าไปตอกเองนะครับ อาจมีเรื่องรำคาญใจติดตามมา.. ต้องติดต่อขอให้ ทางวังไชยา ดำเนินการ

ส่วนต่างจังหวัด ติดต่อสอบถามไปที่ สำนักงานทะเบีบยนอาวุธปืนฯ
ที่ออก ป.๔  ขอคำปรึกษาโดยตรง จะดีกว่าครับ  เหตุเพราะ

ในบางท้องที่ เคยผ่อนผันให้ ไปตอกทะเบียนได้เองก็มี แต่บางแห่ง อาจไม่ได้ผ่อนผันไว้อย่างนั้น

ไหน ๆ จะตอกใหม่ ก็ทำให้สบายใจ..  เพราะไม่ใช่เป็นเรื่องผิดกฎหมาย   นะครับ.  Cheesy

ผมมีกระบอกหนึ่ง ก็นำไปตอกเองเหมือนกัน เพราะนายทะเบียนผ่อนผันให้ฯ  Grin

pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 05:28:17 PM »

ไปอำเภอที่ออกใบ ป.4 ให้ใช่ไหมครับ  ผมจะได้รีบไปติดต่อ
ขอบคุณมากครับ...
หน้า: [1]
  พิมพ์