๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:37:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สุดขอบจักรวาล  (อ่าน 12707 ครั้ง)
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 06:53:53 PM »

แหม...ขออีกสักหัวข้อนะครับพี่น้อง ไหว้

เพื่อนๆพี่ๆว่า ในอนาคตอันใกล้สัก10-20 ปี

มนุษย์จะค้นพบสุดขอบจักรวาลไหมครับ

ไม่ใช่อะไรครับ ผมสงสัยจริงๆว่า จักรวาลนี่มันมีที่สิ้นสุดไหมครับ

บางข้อมูลก็บอกว่ามีหลายจักรวาล โห.......แล้วต่อกันอย่างไร

( อย่าหาว่าไร้สาระครับ  สงสัยและอยากรู้จริงๆ )

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 07:05:54 PM »

ที่เห็น ดาวดาวด้วยตาเปล่าบนท้องฟ้่า นี่กาแลกซี่เดียวกับ เรา

ชอบหัวข้อ เกี่ยวกับ จักรวาลเหมือนกัน ครับ.

สุดขอบระบบสุริยะ ที่มีดาวอาทิตย์เป็นศูนย์กลาง  เห็นดูสารคดี ว่ามียานเดินทางไปถึง แต่

ขอบของจักรวาล มันเกินความความสามารถของ มนุษย์ ที่จะไปปักธง..
ถึงจะเป็นการตี๋ตี๋วเดินทางเที่ยวเดียว ทั้งชีวิต.  ไม่ว่าชาตินี้ หรือชาติหน้า มันเกินกว่าเทคโนโลยี่ ของมนุษย์

ขนาดความเร็วแสง ขนาดเอาโทรจิต มาเอาชนะได้ แล้ว นา .  Grin

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 07:08:38 PM »

มันขยายตัวตลอดเวลาครับ 10-20ปีมนุษย์เราก็คงยังไม่มีปัญญาเห็นสุดขอบจักรวาลได้ครับ
คงต้องพึ่งทฤษฎีกันต่อไป  Cheesy

ลองติดตามสารคดีทางUBC เรื่อง The Universe ดูครับสนุกดีผมชอบ  หลงรัก เยี่ยม

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 07:15:18 PM »

นั่นสครับพี่ Ro@d  

สมัยก่อนผมไม่เข้าใจที่เขาบอกว่า 50 ปีแสง 100 ปีแสง

แต่มาตอนนี้ผมสงสัยว่า ขนาดเราใช้ความเร็วขนาดนั้น

ในชั่วชีวิตคนยังเดินทางไปนอกโลกได้ไม่ไกลเท่าไหร่ ( ผมหมายถึงกับกาแลคซี่อื่นๆครับ )

แล้วมนุษย์เราจะมีวิธีอื่นไหมครับ นอกจากทำยานอวกาศให้แล่นได้เร็วเท่าแสงหรือเร็วกว่าแสง ( แล้วคนจะนั่งได้ไหมเนี่ย )

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 07:33:57 PM »

จักรวาลมีเป็นล้าน ๆ จักรวาล  ไม่มีทางเดินทางไปได้สุดขอบจักรวาลหรอก ครับ  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 09:17:53 PM »

ถ้าสามารถสร้างยานอวกาศที่มีความเร็วแสง   เอาครอบครัวมนุษย์ไปอาศัยบนยานอวกาศนั้น  ติ้งต่างว่าไม่มีปัญหาเรื่องการอยู่-กิน  ครอบครัวนั้นออกลูก หลาน กี่ชั่วคนจึงจะสำรวจจักรวาลได้ทั่วล่ะ  ผมว่าไม่สามารถคาดเดาได้เลยแหละครับ  มันไกลจากความคิดเราเหลือเกิน   หากจะสร้างภาพยนตร์ที่เกี่ยวกับจักรวาล  ก็สามารถสร้างได้ไม่มีวันจบสิ้น  จินตนาการไปได้เรื่อย ๆ  Grin Grin

""
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 09:22:16 PM »

เรื่องนี้ ทำให้คิดถึง เครื่องทะลุมิติ ทะลุกาลเวลา แต่ทะลุออกไปนอกโลก ไปท่องจักรวาลเลย..  Grin

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 09:44:55 PM »

ผมคิดถึงทฤษฏีรูหนอนครับ  หลงรัก ถ้าทำเกิดการยุบตัว(บิดเบี้ยว)ของอวกาศได้ อาจเป็นมวลที่หนักจนดิ่งลึกลงไปจนสร้างรูหนอนได้  หลงรัก
แต่จะผ่านรูหนอนไปได้รึเปล่านี่ซิ  Grin

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 10:02:30 PM »

ตอบตามความเข้าใจนะครับ  Grin Grin

จักรวาลได้ก่อรูปร่างเมื่อประมาณ 15 พันล้านปีที่แล้ว และขยายตัวด้วยความเร็วแสง (1,079,252,848.8 Km/h) แต่ทฤษฎีในปัจจุบันเชื่อว่าจักรวาลขายตัวด้วยความเร่งที่เพิ่มขึ้น มิใช่ความเร็วคงที่ นั้นหมายความว่า ปัจจุบันนี้จักรวาลมีเส้นผ่านศูนย์มากกว่า 15 พันล้านปีแสง หากเราสามารถสร้างพาหนะใดๆที่เดินทางด้วยความเร็วแสงก็ต้องใช้เวลามากกว่า 15 พันล้านปี จึงจะเดินทางถึงขอบจักรวาลที่อยู่ ณ.เวลาปัจจุบันได้ หรือในอนาคตมนุษย์เราอาจจะทำให้ทฤษฎี การปั่นแรงโน้มถ่วง ขึ้นมาได้สำเร็จก็อาจจะทำให้การเดินทางไปที่ใดๆก็ได้ในจักรวาลเป็นไปได้

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ  ไหว้ ไหว้
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 123

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 10:17:19 PM »

ความฝันตั้งแต่วัยเยาว์จนถึงปัจจุบัน คือการได้ขึ้นไปท่องอวกาศนอกโลก  หลงรัก จูบบบบ
และสุดๆคืออยากไปเหยียบดวงจันทร์ แม้จะรู้ว่ามันไม่เป็นจริงแต่ก็จะฝันต่อไป ไหว้ Smiley Smiley Wink

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 10:24:51 PM »

จักรวาลกว้างไกลแค่ไหน...ผมจะไม่ไปไหนหรอกอยู่มันบนโลกนี้แหละ
มีอะไรหนุกๆให้ทำเยอะดี ยิงปืน ขับรถ เที่ยว ป่าเขา ทะเล

โดยเฉพาะวิธีการขยายพันธ์ของมนุษย์บนโลกใบนี้มัน คลาสสิคสุดๆแล้ว

ไม่ไป ยืนยันว่า...ไม่ไป

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 11:14:07 PM »

นั่นสครับพี่ Ro@d 
สมัยก่อนผมไม่เข้าใจที่เขาบอกว่า 50 ปีแสง 100 ปีแสง
แต่มาตอนนี้ผมสงสัยว่า ขนาดเราใช้ความเร็วขนาดนั้น
ในชั่วชีวิตคนยังเดินทางไปนอกโลกได้ไม่ไกลเท่าไหร่ ( ผมหมายถึงกับกาแลคซี่อื่นๆครับ )
แล้วมนุษย์เราจะมีวิธีอื่นไหมครับ นอกจากทำยานอวกาศให้แล่นได้เร็วเท่าแสงหรือเร็วกว่าแสง ( แล้วคนจะนั่งได้ไหมเนี่ย )

ฝึกจิตให้สำเร็จขั้นปรมัติ(บรรลุพระนิพพาน) เดินทางท่องจักรวาลได้ด้วยจิตครับ สนุก แบบเดียวกับที่เราเล่นอินเตอร์เน็ต
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 02:21:41 AM »

ศาสดาของ พุทธศาสนา เดินทางไปถึงแล้วครับ ด้วยจิต

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 08:39:25 AM »

จักรวาลในเปลือกนัท คู่กับจินตนาการ ได้อรรถรสกว่าจินตนาการ

ในฝัน เลยสุดขอบจักรวาล เป็นอีกมิติหนึ่ง เป็นภพภาวะที่สมดุลย์ สว่าง
พระพุทธเจ้าองค์โต ล้อมรอบด้วยสงฆ์สาวกองค์เล็ก ๆ  มีรัศมีล้อมพระพระพุทธเจ้า ถัดไปเป็นพระพุทธเจ้าอีกพระองค์หนึ่ง นับไม่ถ้วน เหมือนคำว่าเม็ดทรายในมหาสมุทร

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 09:49:25 AM »

หลงรัก
ครับ
ที่ผมทราบจักรวาลมีเป็นแสนๆๆครับ
 หลงรัก

หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์