๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:56:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ 9 มม. แต่คิดอีกที .38 super ก็ยิง 9 มมได้ ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 3883 ครั้ง)
Laengtin
Jr. Member
**

คะแนน 27

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 12:46:02 PM »

สนใจ 9 มม. เพราะอยากได้จะนวนกระสุนเยอะ แต่ทราบมาว่า .38 super ยิง 9 ได้
ถ้าผมซื้อ  .38 super แล้วใช้กระสุน 9 มม. ยิงด้วย
ระยะยาวจะมีผลเสียด้านไหนไหมครับ
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 12:47:13 PM »

ผมว่าไม่น่าจะได้ครับ  อันตรายด้วย 

รอผู้รู้มาเสริม ด่วน
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 01:08:59 PM »

ปืนขนาดกระสุนขนาดไหนก็ควรใช้ให้ตรงตามขนาดนั้นครับ   ปืน 38 ซุปเปอร์นั้นสามารถเอาลูกของ 9 มม มาใช้ยิงแทนกันได้ครับ   แต่ใช้แทนในยามจำเป็นยามที่กระสุน 38 ซุปเปอร์หายากดีกว่าครับ.....
artami
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 01:13:09 PM »

ยิงได้ครับ แต่ต้องบรรจุจากแม๊กกาซีนเท่านั้นไม่ควรหยอดลงรังเพลิงครับ ผมก็ใช้อยู่ไม่มีปัญหาครับ ปืนผมอายุ 50 กว่าปีแล้ว
Korn2022
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 01:32:59 PM »

ที่ผมไปเรียนมาครูบอกว่าให้ใช้ขนาดที่ระบุใว้บนปืนเท่านั้น
ถ้าจริงตามหัวข้อกระทู้......ผมก็สามารถเอา 9x17 ใส่ปืนผม
ซึ่งเป็นขนาด 9x19 ยิงใด้เลยสิครับ.......ตกลงยังไงกันแน่
ละครับเนี่ย.....มือใหม่เป็นงงแล้วครับท่าน..... Huh
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 03:03:36 PM »

ไม่ได้ครับเพราะความยาวปลอกมันต่างกัน .38 ซูปเปอร์มันยาวกว่า 9 มม. หากนำ 9มม ไปใส่ในรังเพลิง .38 ซูปเปอร์ ท้ายกระสุนจะจมลงไปในรังเพลิง หรือเอา .380 ไปใส่ในรังเพลิง 9มม หรือ .38 ซูปเปอร์ มันใส่ได้แต่ท้ายจมลงในรังเพลิง แล้วจะยิงได้อย่างไร

หากเป็น .357 แล้วเอากระสุน .38 ใส่ยิง หรือ .22 แอลอาร์ยิงใน .22 แมกนั่ม อันนี้เป็นไปได้เพราะเป็นกระสุนแบบมีริมเลสเหมือนกัน ท้ายกระสุนไม่จมลงไป

ผมคิดๆตามดู ยิงไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2009, 03:08:29 PM โดย Nok. » บันทึกการเข้า
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 03:09:47 PM »

ที่ผมไปเรียนมาครูบอกว่าให้ใช้ขนาดที่ระบุใว้บนปืนเท่านั้น
ถ้าจริงตามหัวข้อกระทู้......ผมก็สามารถเอา 9x17 ใส่ปืนผม
ซึ่งเป็นขนาด 9x19 ยิงใด้เลยสิครับ.......ตกลงยังไงกันแน่
ละครับเนี่ย.....มือใหม่เป็นงงแล้วครับท่าน..... Huh

ไม่ต้อง งง ครับ ครูท่านสอนท่านมาดีมากแล้วครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 03:10:05 PM »

สนใจ 9 มม. เพราะอยากได้จะนวนกระสุนเยอะ แต่ทราบมาว่า .38 super ยิง 9 ได้
ถ้าผมซื้อ  .38 super แล้วใช้กระสุน 9 มม. ยิงด้วย
ระยะยาวจะมีผลเสียด้านไหนไหมครับ

ถ้ากับ Colt super และ  Llama  ..  ยิงกระสุน ๙ พารา ได้เต็มที่ เท่าที่อยากจะยิงแหละครับ ไม่ต้องไปปรับแต่งอะไรอีก
แต่ต้องโหลดจากแม็กฯ เท่านั้น นะครับ อย่าไปหยอด เข้าละ

การมีอาวุธปืน super ควรต้องเป็นคอ super ที่ชอบจริง ๆ  และควรรเลี่ยงเป็นปืนกระบอกแรก

ระหว่าง ๙ พารา กับ .๓๘ super  อยากให้เลือก ๙ พารา ลูกดก ๑๕ นัด ไว้ก่อน
จำนวนกระสุนปืนที่มากในตัวปืน..  คือศักยภาพของ ปืน กึ่งออโต นะครับ  เยี่ยม

ซึ่งเป็นขนาด 9x19 ยิงใด้เลยสิครับ.
......ตกลงยังไงกันแน่

ตรงนี้ไม่ทราบครับ เพราะไม่เคยมีปืน .๓๘๐ acp และไม่เคยนำมาลองยิง ..

แต่ที่ผมบอกไปข้างต้น ยิงจนปลอกกระสุน ๙ พารา เป็นปี๊บแล้วครับ.. จะยิงสลับกันก็ยังได้ ไม่เคยติดขัด/ขัดลำสักนัด

รีคอยด์ ๙ พารา  เหมือนยิงลูกซ้องในปืน .๓๘ super
แต่ก็ต้องเผื่อใจว่า.. อะไรมันก็เกิดขึ้นได้ เพราะมันไม่ใช่กระสุนในขนาดที่กำหนดไว้ให้ใช้ โดยตรง  
แต่ แรงดัน .๓๘ super มันสูงกว่า ๙ พารา ราว ๓,๐๐๐ ปอนด์/ตารางนิ้ว

เรื่องลำกล้องระเบิด หรือชำรุดนั้น.. ยังไม่เคยเจอ  ครับ.  Cheesy

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 03:17:08 PM »

ไม่ได้ครับเพราะความยาวปลอกมันต่างกัน .38 ซูปเปอร์มันยาวกว่า 9 มม. หากนำ 9มม ไปใส่ในรังเพลิง .38 ซูปเปอร์ ท้ายกระสุนจะจมลงไปในรังเพลิง หรือเอา .380 ไปใส่ในรังเพลิง 9มม หรือ .38 ซูปเปอร์ มันใส่ได้แต่ท้ายจมลงในรังเพลิง แล้วจะยิงได้อย่างไร

หากเป็น .357 แล้วเอากระสุน .38 ใส่ยิง หรือ .22 แอลอาร์ยิงใน .22 แมกนั่ม อันนี้เป็นไปได้เพราะเป็นกระสุนแบบมีริมเลสเหมือนกัน ท้ายกระสุนไม่จมลงไป

ผมคิดๆตามดู ยิงไม่ได้ครับ

ผมมาแก้ไขให้แล้วกัน นะครับ ยิงได้ อย่างที่ท่านอยากจะยิงละครับ แต่ต้องโหลด ไม่ใช่หยอด

การนำกระสุนเข้า รังเพลิงนั้น เกิดจากสไลด์ พากระสุนวิ่งไปข้างหน้า แล้วตัวจานท้ายกระสุนถูก ตัวจับปลอกพาเข้าไป

ไม่ใช่ ปล่อยให้ ปลายปลอกไปชิดหน้าเกลี่ยวแล้ว ตัวจับปลอกตามเข้าไปจับ หรอกครับ

เมื่อมองไม่เห็น ในข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้น ก็ไม่อาจจะเข้าใจ. เมื่อได้รับการบอกว่ายิงไม่ได้ โดยไม่เคยยิง..  ก็เลยเข้าใจกันอย่างคลาดเคลื่อน .. ซ้ำเข้าไปอีก รอบ.  Wink

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 04:05:58 PM »

ตามนั้นครับ ถ้ามันจะเคลื่อนก็เคลื่อนอยู่ระหว่าง ท้ายสไลด์กับขอจับปลอก นั้นแหละครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
woody1
Blood is honest
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

Blood is honest

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 04:18:35 PM »

กระสุนอะไรก็ใส่อันนั้นยิงดีกว่า ไม่ต้องกลัวมือพัง และปืนพัง

E27EQH  ^_^
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 04:24:37 PM »

สนใจ 9มม. ลองเลือกจำพวกลูกดกก็ดีครับ มีหลายรุ่นเลย เพื่อความสบายใจ ควรใช้เป็นปืนขนาดเดียวกันกับกระสุน  ไหว้ 
kai850
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 38

เรารักในหลวงครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 04:30:31 PM »

การนำกระสุน 9 มม.พาราฯมายิงในปืนขนาด.38ซุบเปอร์เป็นสิ่งไม่ควรกระทำครับ เพราะอาจมีผลเสียต่อการ
ชำรุดเสียหายของตัวปืนมากกว่าที่จะเป็นผลดี แต่หากจำเป็นจริงๆก็สามารถเอามายิงได้ครับ หลงรัก หลงรัก

<a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">Goodnight comments" title="Goodnight comments[/url]<p><a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">comments hi5 ฮิต![/url]
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 06:22:11 PM »

การนำกระสุน 9 มม.พาราฯมายิงในปืนขนาด.38ซุบเปอร์เป็นสิ่งไม่ควรกระทำครับ เพราะอาจมีผลเสียต่อการ
ชำรุดเสียหายของตัวปืนมากกว่าที่จะเป็นผลดี แต่หากจำเป็นจริงๆก็สามารถเอามายิงได้ครับ หลงรัก หลงรัก

เรื่องนี้ผมกับ คุณ โร้ด เคยมีความคิดตรงข้างกันอยู่แรกๆ ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกัน ผมก็เคยใช้ 9 มม ใน .38 ซูเปอร์เหมือนกัน

แต่ผมยังใช้ยิงน้อยกว่า คุณ โร้ด ที่ใช้สลับกันเลย แต่ต้องเป็น 9 มม ลูกจริงนะครับ ไม่ใช่ลูกซ้อม ถ้าจะเกิดปัญหากับอะไหล่

ต้องยิง 9 มม ขนาดมากถึงจะทำให้ชำรุดได้ อย่างที่ผมบอก ขอจับปลอกเป็นตัวจับกระสุนไว้ โดยมีเนื้อที่ข้างหน้ากระสุน

ให้ขยับได้ มันอาจมีในเสี้ยววินาที ที่เข็มแทงชนวนพุ่งไปข้างหน้าเพื่อกระแทกจอกแก็ป แล้วดันกระสุนไปข้างหน้า ใน

จังหวะนี้ขอจับปลอกให้ตัวไปข้างหน้า และในจังหวะจุดระเบิด ปลอกกระสุนก็จะถอยหลังอัดเข้ามาท้ายสไลด์ โดยที่

เข็มแทงชนวนยังไม่กลับเข้าที่ นานๆ เข้าอาจทำให้เข็มหักได้ และขอจับปลอกที่ให้ตัวไปข้างหน้าก็อาจหักได้เหมือนกัน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมก็ยังไม่ได้รับข่าวคราวว่าใครที่เจอปัญหานี้เหมือนกัน ได้ยินแต่ว่า ใช้ลูกซ้อม 9 มม ที่โหลดมากครั้งมายิง

แล้วทำให้ปลอกบวมติดกับรังเพลิง ท้ายแก็ปทะลุสไลด์ถอยทำให้ ขอจับปลอกขาด อันนี้ก็เกิดกับกระสุนที่ไม่ได้คุณภาพ

ทุกวันนี้อย่างที่คุณ โร้ด บอกไว้ว่า เท่าที่อยากจะยิงนั้นแหละ และผมก็เห็นด้วยกับคุณ โร้ด อย่างไม่แคงใจด้วยประสบการณ์ของท่าน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2009, 06:25:41 PM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
ขนมจีนเส้นใหญ่
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 08:45:46 PM »

แต่ถ้าคุณLaengtin สนใจหรืออยากหาข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ .38super ลองเข้าไปอ่านhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0  เพื่อจะช่วยในการตัดสินใจครับ

ปืนจะประเสริฐดังมีมนุยษ์ที่เป็นเลิศอยู่หลังปืน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์