๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:44:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้-ความคิดเห็น ฟอร์ดเอสเคป ๓.๐ ลิตร มือสอง ๕-๖ ปี  (อ่าน 30076 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 04:47:10 PM »

ชอบรุ่นนี้จัง ทำไม่โตโยต้าไม่ทำขายในบ้านเรา ดูดีจังเลยครับ TOYOTA   รุ่น:  RAV 4

http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=E30081101&row=2 

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 04:49:23 PM »

Cherokee ภายในแคบ ครับ ยิ่งเบาะหลัง นั่งแล้วอึดอัด รถแรง กำลังเหลือ ๆ แต่เป็นรถเฉพาะทาง

เหมาะที่จะใช้แบบเดียว สันโดษ เพียงลำพัง เวลาออกรอบเที่ยว ผมจะถอดเบาะนั่งหลังออก และพับพนักพิงลงมา

เพื่อ เพื่มเนื้อที่ไว้สัมภาระ จะมีที่นั่งข้างซ้ายมือ ว่าง ๑ ที่ เองแหละครับ.  ยิ้มีเลศนัย

ผมสนับสนุน Land Cruiser Vx80  ซดน้ำมัน-แก๊ส..น้อยกว่า Jeep กว้างขวาง น่าใช้มาก ครับ เชียร์รอบที่ ๓ แล้ว เยี่ยม

ส่วน Rav ๔  ให้มองข้ามไปก่อนครับ  ยังไม่เข้าตากรรมการ  Wink

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 04:50:15 PM »

ราฟโฟร์  วางจำหน่ายอยู่ระยะสั้นๆ แต่ไม่เป็นที่นิยมครับน้าเบิ้ม  เนื่องจากยุคนั้น SUV เพิ่งเปิดตัวคอ 4x4 ไทยเห็นว่า

ลุยหนักไม่ได้ก็เลยเมินของดีกัน ...... ส่วนใหญ่รถประเภทนี้จะเป็นคันที่สองครับ รองจากเก๋ง

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 05:03:49 PM »

ราฟโฟร์  วางจำหน่ายอยู่ระยะสั้นๆ แต่ไม่เป็นที่นิยมครับน้าเบิ้ม  เนื่องจากยุคนั้น SUV เพิ่งเปิดตัวคอ 4x4 ไทยเห็นว่า

ลุยหนักไม่ได้ก็เลยเมินของดีกัน ...... ส่วนใหญ่รถประเภทนี้จะเป็นคันที่สองครับ รองจากเก๋ง

ชอบโฉมนี้น่ะครับ ทั้งภายใน ภายนอก สวยกินขาด  หลงรัก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 11:18:37 PM »

ผมใช้ ตัวสามลิตร มา ปีที่หก ยังไม่เจอปัญหาหนักๆครับ ดูแลเขาตามรอบ เพิ่งเช็คแสนกิโลไปเมื่อรอบที่แล้ว เปลี่ยนแบ็ตเมื่อเดือนที่แล้ว(เปลี่ยนครั้งแรก)

หากชอบ เอสแค็ป ลองสืบๆดูคันที่เจ้าของไม่ใช้งานมากๆ น่าจะคุ้มครับ ราคาครึ่งๆ กับของใหม่ ในเส้นทางที่ไม่ใช่อ๊อฟโรด ผมไปมาเกือบหมดแล้วครับ วิ่งยาวๆมาสามรอบประเทศไทย เจอถนนๆทุกแบบ เอาแบบที่ว่า ไม่โหดเกินไปน๊ะครับ เพราะเขาก็ไม่ได้ออกแบบมาเช่นนั้น

หากไม่ต้องการความเร็วมากๆ น่าใช้ครับ(ผมเดินทาง แช่ที่ประมาณ 120 ขับยาวๆ ก็ไม่เหนื่อยมากครับ สามรอบประเทศไทย ผมขับคนเดียว ตลอดทริป) ช่วงล่าง เบรคใว้ใจได้ แรงเหลือเฝือ ผมยุ๊ให้ ผบ.ขายแกไม่ยอมขาย ทั้งที่แกมิได้ขับเอง นั่งอย่างเดียว

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 11:35:22 PM »

ผมใช้ ตัวสามลิตร มา ปีที่หก ยังไม่เจอปัญหาหนักๆครับ ดูแลเขาตามรอบ เพิ่งเช็คแสนกิโลไปเมื่อรอบที่แล้ว เปลี่ยนแบ็ตเมื่อเดือนที่แล้ว(เปลี่ยนครั้งแรก)

หากชอบ เอสแค็ป ลองสืบๆดูคันที่เจ้าของไม่ใช้งานมากๆ น่าจะคุ้มครับ ราคาครึ่งๆ กับของใหม่ ในเส้นทางที่ไม่ใช่อ๊อฟโรด ผมไปมาเกือบหมดแล้วครับ วิ่งยาวๆมาสามรอบประเทศไทย เจอถนนๆทุกแบบ เอาแบบที่ว่า ไม่โหดเกินไปน๊ะครับ เพราะเขาก็ไม่ได้ออกแบบมาเช่นนั้น

หากไม่ต้องการความเร็วมากๆ น่าใช้ครับ(ผมเดินทาง แช่ที่ประมาณ 120 ขับยาวๆ ก็ไม่เหนื่อยมากครับ สามรอบประเทศไทย ผมขับคนเดียว ตลอดทริป) ช่วงล่าง เบรคใว้ใจได้ แรงเหลือเฝือ ผมยุ๊ให้ ผบ.ขายแกไม่ยอมขาย ทั้งที่แกมิได้ขับเอง นั่งอย่างเดียว

คันนี้นั่งแล้วครับ กว้างดี แรงดี เบรคดี ดีไปหมด แผล๊บๆๆ  เยาะเย้ย

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 08:35:08 AM »

แอบเล่ามั่ง

ผมเคยขับมาทั้งรุ่น 3.0 และ 2.3ครับ

ปัจจุบันที่บ้านมี 2.3 อยู่คันนึง

ขับทางไกล สบายกว่ารถกระบะเยอะ แต่ก็สบายสู้รถเก๋งไม่ได้ครับ

เรื่องเอาไว้ขับบนถนนไม่ดี ถึงแย่นี่สบายแน่ๆ  แต่ต้องไม่ใช่ทางที่ไม่ใช่ถนน(off road)

2.3 กินน้ำมันอยู่ประมาณ 8-9 กม./ลิตร ผมว่าพอรับไหวนะ แต่ก็อืดกว่า 3.0 แบบรู้สึกได้

ภายใน กว้างขวาง  นั่งสบาย เกาะถนนดี  เบรกดีกว่าา Land Discovery และ Jeep เดิมๆ

เรื่องอะไหล่นี่ยังไม่ทราบจริงๆ  เพราะเพิ่งซื้อเป็นของตัวเองมาสี่เดือน  คันก่อนๆ  เป็นรถประจำตำแหน่งของพี่สาว

มีหน้าที่ขับอย่างเดียว  น้ำมันยังไม่ต้องเติมเองเลย Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 09:27:03 AM »

ผมอยากนั่งมิซูน้าก้อนครับ

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 09:48:04 AM »

ผมอยากนั่งมิซูน้าก้อนครับ

ผมขายหม่ำไปปีกว่าๆแล้วครับลุงปู

ตอนนี้มี Jazz Cool นั่งได้ป่ะ Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 10:21:26 AM »

แอบเล่ามั่ง

ผมเคยขับมาทั้งรุ่น 3.0 และ 2.3ครับ

ปัจจุบันที่บ้านมี 2.3 อยู่คันนึง

ขับทางไกล สบายกว่ารถกระบะเยอะ แต่ก็สบายสู้รถเก๋งไม่ได้ครับ

เรื่องเอาไว้ขับบนถนนไม่ดี ถึงแย่นี่สบายแน่ๆ  แต่ต้องไม่ใช่ทางที่ไม่ใช่ถนน(off road)

2.3 กินน้ำมันอยู่ประมาณ 8-9 กม./ลิตร ผมว่าพอรับไหวนะ แต่ก็อืดกว่า 3.0 แบบรู้สึกได้

ภายใน กว้างขวาง  นั่งสบาย เกาะถนนดี  เบรกดีกว่าา Land Discovery และ Jeep เดิมๆ

เรื่องอะไหล่นี่ยังไม่ทราบจริงๆ  เพราะเพิ่งซื้อเป็นของตัวเองมาสี่เดือน  คันก่อนๆ  เป็นรถประจำตำแหน่งของพี่สาว

มีหน้าที่ขับอย่างเดียว  น้ำมันยังไม่ต้องเติมเองเลย Grin

แรงใช้ได้น้าก้อนเรื่องอะหลั่ย ผมเปลี่ยน swit เซนต์เซอร์นำมันเพาเวอร์นิดเดียว เกือบหมื่น เพราะมันถอดออกมาเปลี่ยนทั้งยวงเลย ถามช่างว่า ทำไมเขาไม่ทำซ่อมแค่ตัวสวิท ช่างตอบได้แค่ว่า เขาทำมาอย่างนี้ครับพี่ อิๆ ข้างผมก็เสียค่าโง่ไป เพราะไม่ตรวจเองให้ละเอียด ทีแรกน้ำมันเพาเวอร์มันเลอะๆ เข้าใจว่ามันรั่ว ที่ตำแหน่งอื่น มารู้ทีหลังเมื่อโดนเปลี่ยนไปแล้ว เลยตามเลย

ใครไม่คิดมากเรื่องราคาตก กับรถในระดับราคาเท่าๆกัน ผมว่าคุ้มค่าครับ ความเร็ววิ่งไม่ทันฟอร์จูนเนอร์ครับ แต่แลกกันผมไม่เอา อิๆ กะฮอนด้าลุงปูก็ไม่เอา เหมาะเอาใว้เดินทางยาว ๆ ใช้ในเมืองหากไม่เดือดร้อนเรื่องเติมน้ำมัน ก็ใช้ได้ อิๆ แต่มันกินเยอะมาก มากกว่าปกติไปประมาณเกือบ30 เปอร์เซนต์ผมว่า

เช่นนำมัน1ถัง 61ลิตร หากวิ่งในเมือง จะได้ สามร้อยกว่าโล

วิ่งยาวๆ ผมเคยวิ่งได้ถึง 500โล แต่ขับแบบไม่โหดมาก ความเร็วก็ เดินทาง 90 100 120 บ้างก็ 140 แล้วแต่ จังหวะถนน แต่มิใช่จะกดให้มันปรู๊ดขึ้นไปครับ ไปแบบไม่รีบ

เต็มถังจากหาดใหญ่ ไปเติมชุมพร ระยะประมาณ 500 โล อิๆ เดี๋ยวนี้ไม่รู้จะยังถึงหรือเปล่า เติมแก็สโซฮอร์ รู้สึกว่าจะเปลืองกว่าปกติ

ที่ใช้มาก็ไม่เคยมีปัญหากับเชื่อเพลิง เริ่มต้นเมื่อก่อน ก็ 95 แพงขึ้นๆ ก็มา 91 สลับ 95บ้าง มา E10 วนเวียนไปเรื่อยๆิ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร มาช่วงหลังนี้ E10 95 ตลอดอิๆ ก็อาจจะรู้สึกอืดๆบ้าง

หากใครคิดหามาใช้ ลองๆสืบๆดูรถที่ใช้มาประมาณ 60000 หากได้มาสภาพการใช้ไม่เกินนี้ ผมว่า คุ้มค่ามากครับ กับราคาที่จ่ายไป ยังใช้ได้อีกเยอะ 

ปล.ผมไม่ชอบมุมมองการขับรถเก๋ง เพราะมันเตี้ยครับน้าก้อน มองไปได้ไม่กว้างไกล อึดอัด อาจเพราะเคยชินกับการขับรถใหญ่ๆสูงๆ เช่น สิบล้อ หกล้อ อิๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2009, 10:23:30 AM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 10:59:47 AM »

ผมชอบที่ ตัว 3.0  ตอบสนองการเร่งดีมากเลยครับ   
แบตผมก็เปลี่ยนมาครั้งนึงแล้วครับ  นี่ก็ใกล้จะเปลี่ยนอีกรอบแล้วมั้ง สองปีพอดี
ผมได้ติดค้ำโช๊คเพิ่ม  ติดแล้วรู้สึกได้เลยว่าเกาะโค้งดีขึ้นมากเลยครับ
เรื่องปัญหาของรถ ผมก็หาอ่านเอาในเวปครับ เรื่องซ่อม เรื่องอะไหล่ เรื่องDIY  ในเวปมีเยอะครับ
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 12:42:42 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ  ไหว้ Grin
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 12:59:45 PM »

น่าใช้ทั้งนั้น ... (อยากได้)..
แต่คันที่ใช้อยู่ยังผ่อนไม่หมด เลย   

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์