นักธรรมตรี

<< < (3/3)

สหายแป๋ง คนดง:
  อีกหน่อยลูกก็ได้"นักธรรมเอก"แล้ว  ถึงเวลานั้นพ่อจะได้บวชเสียที ::005::

สีอำพัน-รักในหลวง:
จำไม่ค่อยได้ครับ ว่าผมเองก็ได้นักธรรมโทหรือตรี เรียนตอนปิดเทอม ป.5 ป.6
ที่วัด แล้วไปสอบครับ ท่านเรียกสอบสอบสนามหลวง

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว:
ตอนบวช  ท่านอาจารย์  บังคับว่าพระ  และเณร  ทุกรูป  ต้องเรียนในช่วงเข้าพรรษา

ผมก็เลยได้  นักธรรมตรี  กะเขามาด้วย

การสอบการแต่งกระทู้  ข้อสอบจะให้  พุทธสุภาษิตมาหนึ่งบท  แล้วเอามาแต่งเป็นเรื่องคล้ายๆ  การเทศนา

แต่ตอนนี้ไม่ต้องมาถามเรื่องธรรม  คืนครูบาอาจารย์ไปหมดแล้ว

S.V:

ขอตอบแบบง่ายๆนะครับ  หลักสูตรที่พระเรียน กับนักเรียนเรียน เป็นหลักสูตรเดียวกัน ทางพระเรียกวิชานักธรรม

ส่วนที่นักเรียนเรียน จะเรียก ธรรมะศึกษา เพียงแต่ ทางพระจะเรียนครบ แต่ทางนักเรียนจะลดหลั่นลงมาบ้าง

เพื่อไม่เป็นการยากจนเกินสมองเด็ก เช่นสมมุติว่า มีหัวข้อธรรมซัก 10 ข้อ  ก็อาจจะลดมาเหลือซัก 5 ข้อ สำหรับนักเรียน

และคำตอบก็จะเป็นช้อยให้ X ซึ่งจะง่ายขึ้น ไม่ต้องเขียนหมด เหมือนพระภิกษุ เว้นแต่หมวดบังคับคือแก้กระทู้ อันนี้ต้องเขียน

จอยฮันเตอร์:
อ้างจาก: s.v ที่ กรกฎาคม 07, 2009, 01:28:53 PM

ขอตอบแบบง่ายๆนะครับ  หลักสูตรที่พระเรียน กับนักเรียนเรียน เป็นหลักสูตรเดียวกัน ทางพระเรียกวิชานักธรรม

ส่วนที่นักเรียนเรียน จะเรียก ธรรมะศึกษา เพียงแต่ ทางพระจะเรียนครบ แต่ทางนักเรียนจะลดหลั่นลงมาบ้าง

เพื่อไม่เป็นการยากจนเกินสมองเด็ก เช่นสมมุติว่า มีหัวข้อธรรมซัก 10 ข้อ  ก็อาจจะลดมาเหลือซัก 5 ข้อ สำหรับนักเรียน

และคำตอบก็จะเป็นช้อยให้ X ซึ่งจะง่ายขึ้น ไม่ต้องเขียนหมด เหมือนพระภิกษุ เว้นแต่หมวดบังคับคือแก้กระทู้ อันนี้ต้องเขียน

ขอบคุณครับท่าน มหาตี๋ ::008:: ::005::

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว