๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:37:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับปืนคิงค็อบบร้า  (อ่าน 17364 ครั้ง)
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 10:45:01 AM »

ผมอยู่ดีๆดันมีคนจะหาคุกหาตะรางมาให้ ตกใจคือว่ามันมีเพื่อนของเพื่อนอีกที่จะเอามาจำนำแต่ผมทราบมาจากเพื่อนที่เป็นทหารว่ามันเป็นปืนอาวุธสงครามใช้ในการออกรบของอเมริกายุกแรมโบ้ประมาณนั้น เยาะเย้ยมันเป็นอาวุธปืนสงครามจริงหรือเปล่าแล้วปืนปากกาที่วัยรุ่นใช้มันเป็นอาวุธสงครามด้วยหรือเปล่า
ปล.ผมไม่ได้รับจำนำแนะครับมีจิตสำนึกนะครับเดียวเจอคุก ตกใจ

tonie13
Newbie
*

คะแนน 0

"NeVeR...EndinG"

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:14:50 AM »

..ถ้าเป็นลูกโม่ของcolt..มันไม่น่าจะใช่นะครับ..เดี๋ยวรอท่านอื่นมาตอบอีกทีนะครับ.. กิ๊วก๊าว
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:21:01 AM »

ปืนอะไรครับ..คิงคอบบร้า ใช่ลูกโม่โคลท์รึเปล่า ขนาดเท่าไหร่ ถ้าใช่ก็แปลว่าได้ข้อมูลมาผิดๆครับ แถมโม้ถมเข้าไปอีกสงสัยจะดูแรมโบ้มากไป คิก คิก

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:31:59 AM »

ปืนอะไร  ขนาดไหน  ไม่มีรายละเอียดเลยครับ   เลยไม่ทราบว่าจะตอบ หรือให้ความเห็นอย่างไร  จขกท ต้องเข้ามาให้รายละเอียดมากกว่านี้นิดนึงครับ  เพื่อนๆ พี่ๆเขาจะได้มาตอบหรือให้ความเห็นถูก

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
Gun_drums
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

นสิยา โลกวฑฺฒโน ==> ไม่ควรเป็นคนรกโลก

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:41:11 AM »

ขอรายละเอียดปืนมากกว่านี้หน่อยครับ
จากที่เดาน่าจะเป็นลูกโม่ของโคลท์ ขนาด .357 หรือป่าว(พวกมึนๆชอบบอกว่าเป็นอาวุธสงคราม) ถ้าเป็นปืนมีทะเบียนก็ไม่ผิดอะไรครับ แต่ถ้าไม่มีทะเบียนปืนอะไรก็ผิดกฎหมายทั้งนั้นแหละครับ

นสิยา โลก วทฺฒโน ==> ไม่ควรเป็นคนรกโลก
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:43:23 AM »

ลักษณะปืนเหมือนไฟเช็กที่เป็นเหลี่ยมๆใส่ลูก.22ได้3นัดครับขนาดก็พอๆกับไฟเช็กใหญ่กว่าหน่อย

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:44:53 AM »

ผมเข้าใจว่าเป็นปืนทำเองครับ เป็นปืนเถื่อนผิดกฎหมายเหมือนปืนปากกาครับ หน้าตาจะคล้ายในคลิปนี้
http://www.youtube.com/watch?v=xd1SRtkhh-U&NR=1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2009, 11:54:33 AM โดย ArjunA » บันทึกการเข้า
คุณพ่อตัวดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:48:48 AM »

ใช่ๆครับแต่มันเหมือนไฟเช็กมากกว่าครับไม่เหมือนโทรศัพท์และปืนมันมีเขียนหรือขีดเป็นตัวหนังสือว่ามาจาก U.S.A

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 12:01:17 PM »

สงสัยเรื่องอะไรลองใช้ช่อง ค้นหา ดูครับน่าจะมีเกือบทุกเรื่อง  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=38345.msg925331

คุณพ่อตัวดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 12:27:17 PM »

สงสัยเรื่องอะไรลองใช้ช่อง ค้นหา ดูครับน่าจะมีเกือบทุกเรื่อง  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=38345.msg925331
ขอบคุณมากครับชัดเจนเลยครับโดนจับก็อาวุธสงครามดีดีนี้เอง ตกใจ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 12:32:45 PM »

ผมอยู่ดีๆดันมีคนจะหาคุกหาตะรางมาให้ ตกใจคือว่ามันมีเพื่อนของเพื่อนอีกที่จะเอามาจำนำแต่ผมทราบมาจากเพื่อนที่เป็นทหารว่ามันเป็นปืนอาวุธสงครามใช้ในการออกรบของอเมริกายุกแรมโบ้ประมาณนั้น เยาะเย้ยมันเป็นอาวุธปืนสงครามจริงหรือเปล่าแล้วปืนปากกาที่วัยรุ่นใช้มันเป็นอาวุธสงครามด้วยหรือเปล่า
ปล.ผมไม่ได้รับจำนำแนะครับมีจิตสำนึกนะครับเดียวเจอคุก ตกใจ

คำเรียกปืนคิงส์คอบบร้า บ้านเราเรียกปืนสองแบบครับ ................ เรียกปืนพกลูกโม่ .38 ลำกล้อง 2 นิ้วของ Colt รุ่นหนึ่ง.............และเรียกปืนขนาด .22 หรือ .22 แมกนั่มที่ทำแบบไฟแช็ค แบบหนึ่งด้วย ซึ่งส่วนใหญ่จะเรียกชื่อนี้กันในวงการนักเลง กลุ่มวัยรุ่นยุคก่อน

ปืนที่กล่าวมาเป็นปืนแบบไฟแช็ค แบนๆ มี 2 หรือ 3 ลำกล้อง ใส่กระสุนด้วยการปลดสลักพับกลางตัว ใส่กระสุน ปิด เวลายิงก็ง้างเข็มทีละช่อง และกดไกเอา .................

ที่เห็นมาขายกันแพร่หลายเป็นปืนเถื่อน ในวงการวัยรุ่นผู้นิยมความรุนแรงสมัยก่อนๆ มักจะเป็นปืนไทยประดิษฐ์  ................. โดยลอกเลียนแบบมาจากปืนแบบเดียวกันที่คุณเห็น ซึ่งเป็นปืนที่ทางการสหรัฐฯแจกจ่ายให้แก่ทหารที่ทำงานบนเครื่องบิน............ให้เป็นอาวุธป้องกันตนขั้นสุดท้าย ในสงครามเวียตนามและสงครามลาว ......................

ถ้ามีตัวหนังสือ US ก็คาดเดาได้ว่าเป็นปืนพวกนี้ที่แจกจ่ายทหารในยุคก่อนๆครับ ................

สรุปว่าเถื่อนแน่นอน ..............และอย่าไปยุ่งดีกว่าครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 12:39:26 PM »

คำเรียกปืนคิงส์คอบบร้า บ้านเราเรียกปืนสองแบบครับ ................ เรียกปืนพกลูกโม่ .38 ลำกล้อง 2 นิ้วของ Colt รุ่นหนึ่ง.............และเรียกปืนขนาด .22 หรือ .22 แมกนั่มที่ทำแบบไฟแช็ค แบบหนึ่งด้วย ซึ่งส่วนใหญ่จะเรียกชื่อนี้กันในวงการนักเลง กลุ่มวัยรุ่นยุคก่อน

ปืนที่กล่าวมาเป็นปืนแบบไฟแช็ค แบนๆ มี 2 หรือ 3 ลำกล้อง ใส่กระสุนด้วยการปลดสลักพับกลางตัว ใส่กระสุน ปิด เวลายิงก็ง้างเข็มทีละช่อง และกดไกเอา .................

ที่เห็นมาขายกันแพร่หลายเป็นปืนเถื่อน ในวงการวัยรุ่นผู้นิยมความรุนแรงสมัยก่อนๆ มักจะเป็นปืนไทยประดิษฐ์  ................. โดยลอกเลียนแบบมาจากปืนแบบเดียวกันที่คุณเห็น ซึ่งเป็นปืนที่ทางการสหรัฐฯแจกจ่ายให้แก่ทหารที่ทำงานบนเครื่องบิน............ให้เป็นอาวุธป้องกันตนขั้นสุดท้าย ในสงครามเวียตนามและสงครามลาว ......................

ถ้ามีตัวหนังสือ US ก็คาดเดาได้ว่าเป็นปืนพวกนี้ที่แจกจ่ายทหารในยุคก่อนๆครับ ................

สรุปว่าเถื่อนแน่นอน ..............และอย่าไปยุ่งดีกว่าครับ
เรียนถามท่านผู้การมะขิ่นครับ

แล้วไม่ทราบว่า ปืนคิงคอบบร้าที่เป็นของอเมริกานั้นมีเกลียวลำกล้องไหมครับ รวมทั้งท่านผู้การเคยเห็นมีคนนำมาขึ้นทะเบียนปืนเถื่อนหรือไม่ เนื่องจาก ปืนบางอย่างของทหาร เคยเห็นนำมาขึ้นทะเบียนกันครับ เช่น Colt 1911/Smith&Wesson M56/Springfield M6 Scout ครับ

ขอบพระคุณมากครับ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 12:50:23 PM »

เรื่องการนำจด ผมไม่เคยพบครับ ............. ซึ่งอาจจะมีก็ได้

ปืนทหารคิงส์ค๊อบบร้าที่เห็น ไม่มีเกลียวลำกล้องครับ ............... มีสามนัด และใช้กระสุน .22 แมกนั่ม

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:04:05 PM »

ปืนรุ่นนี้ จำได้ว่าสมัยนั้นเค้าไม่รับจดทะเบียนครับ แถมเป้นปืนอันตราย(ต่อคนที่พกด้วย)เพราะเข็มมันจ่อท้ายลูกปืนเลยกระแทกอ่ะไรเข้าอาจลั่นโดนเจ้าของเอง อย่าไปยุ่งเลยครับของ แบบนี้
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 05:25:36 AM »

ผมเคยใช้สมัยเป็นวัยรุ่น ระยะยิงปะชิดเผาขน ยิงทีละนัด หรือกดทีเดียว 3นัดเลยก็ได้

เล็กๆ แบนๆ ใช้ .22 แม็กนั่ม สีเขียวขี้ม้า us  พกซ่อนในรองเท้าแต่อย่าบรรจุลูก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์